Kinh nghiệm: Học cùng con: văn hóa xã hội

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Embinbin, 20/5/2010.

1. phuongedu

phuongedu

Trong bộ phim 3 con sóc mà tớ có list trong mục chia sẻ để dạy dỗ con í, có 1 việc, đó là việc con sóc nó đòi 2 chú được lên ngủ cùng vì nó sợ ma. 1 chú thì ok, 1 chú thì ko đồng ý và quăng con sóc ra xa. 1 chú thì bắt những con sóc đi ngủ, ... và nhiều yêu cầu khác, 1 chú thì cho chơi thả phanh rồi bắc hát nhảy suốt ngày để chú đó kiếm tiền.
    Các bé nhà tớ được cho xem nhiều lần phim đó, tớ phân tích tình huống để 2 bé cùng hiểu là trong 2 chú đó, chú nào thực sự yêu những con sóc hơn.
    rồi việc 2 con sóc nhảy lên giỏ bánh rồi nhưng con nọ kéo đuôi con kia để 1 con nhoài người chìa tay để kéo con sóc con lại lên tớ cũng phân tích cho đứa lớn xem là con sóc còn biết đỡ em, kéo em lên, vậy mình là anh em, mình có giúp đỡ em được như con sóc ko?
    Đó là những câu chuyện thường ngày của mẹ con tớ đấy.

Đang tải...

2. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Hay! Cảm ơn bạn chia sẻ =D> Mình sẽ áp dụng khi con lớn lên!

3. Embinbin

Embinbin Thành viên kỳ cựu

Nhà mẹ nó giống nhà tớ y chang, mỗi tội tớ nhìn kỹ mà không thấy bé gái đâu cả, chỉ thấy mỗi 2 bé trai :D
    Hai cu nhà mình suốt ngày tranh chấp và kể tội nhau, nhưng sáng sớm ngủ dậy thì anh hỏi em Bin dậy chưa mẹ? đến khi em ngủ dậy thì hỏi anh Cò đâu mẹ? đi học về là ôm chầm lấy nhau, khoe đồ dùng, đồ ăn ( trên lớp các con nhiều sinh nhật nên hôm nào các con cũng có quà :D) vài phút sau mẹ lại phải làm " quan tòa " hic!

Cách mẹ nó với bé lớn rất giống mình nha >:) Luôn nói với bé về việc con sinh ra trứoc nên đựoc nhiều thương yêu của bố mẹ hơn... vì vậy con mới tự nguyện thương em hơn. Kể cả cãi nhau thì anh bảo chỉ muốn em về ông bà, nhưng mẹ cho em đi lại giữ chặt !

4. phuongedu

phuongedu

Đứa đứng đằng trước là con gái mà. 33 tháng đấy.
    2 đứa nhà tớ rất sợ mẹ cho vào thùng rác, thùng rác để đựng rác và các đứa trẻ hư. Bài học từ phim " Nhà máy socola" hi hi - các mẹ tìm về cho con xem nhé.

5. Embinbin

Mẹ nó giới thiệu con gái rồi, bé rất bụ bẫm và " kháu khỉnh" nhìn giống con trai thôi.
    Bé nhà mình cũng sợ mẹ vứt thùng rác lắm, mình chưa xem phim nhưng cũng dọa thùng rác. Nhất định phải kiếm về cho con xem.:D

6. phuongedu

phuongedu

Phim này này

Embinbin thích bài này.
  7. Mẹ_béo

Mẹ_béo Guest

Bác nói đúng đấy, đây cũng là một vấn đề khó nói nữa, mà nói mãi ông bà cũng chưa sửa được.
    Em thì bây giờ chiều nào cũng đón cháu về rồi, nhưng khi đón thì cháu nhiều khi cũng không muốn về, nịnh mãi thì con cũng về, nhưng khi về đến nhà thì con lại buồn, vì mẹ bận làm việc nhà, bận trông em cũng không chơi được nhiều với con, nên nhiều lúc nhìn con chơi thui thủi một mình lại thấy tội tội. Anh xã em vì lý do công việc nên cũng ít khi về nhà sớm, khi nào mà về sớm thì em luôn luôn đón con về nhà để chơi với bố, còn khi nào bố về muộn thì lại tặc lưỡi để con trên ông bà. Nói chung cũng vẫn là cái vòng luẩn quẩn lắm chị ah....chắc Bean phải lớn hơn chút nữa thì mới cải thiện hơn được.

8. phuongedu

phuongedu

Càng lâu càng khó dạy con, lúc con về, có không gian hoặc cái tivi hay đầu đĩa để cháu xem phim ko, nhưng bạn phải loanh quanh ở đó cơ chứ cháu 1 phòng, bếp và mẹ ở 1 phòng khác thì ko tiện.

9. Embinbin

Cảm ơn mẹ nó nhiều, tớ mới có 1 nửa số đĩa phim mà mẹ nó có, đĩa 3 chú sóc có phải là " những chú sóc siêu quậy" hay " sóc Kevin" không mẹ nó?

10. phuongedu

phuongedu

Đúng đấy, 3 chú sóc siêu quậy ấy, bạn xem hình là nhận ra mà, hì hì

Embinbin thích bài này.
  11. Mẹ_béo

Mẹ_béo Guest

Thì cũng chẳng biết làm gì khác ngoài cho con xem tivi va đĩa phim chị ah, thực ra thì bé nhà em là một đứa rất ngoan, hiểu biết và biết nghe lời. Em cũng là một người khó tính và kiên trì trong việc dạy con, cũng giống như chị mỗi khi xem một phim nào hay nghe một câu truyện nào em đều giải thích cho con là con nên làm giống như bạn ấy và không nên làm giống là vì sao, con rất nghe lời và nhớ lâu. Em hoang mang va lo lắng cũng chỉ vì dạo gần đây có em bé, không có đủ thời gian và điều kiện chăm sóc và dạy dỗ con nhiều như trước. Mà trẻ em thì như tờ giấy trắng, mình dạy gì, viết gì lên tờ giấy trắng ấy đều được hết. Mỗi tuổi mỗi tính, nên dạo gần đây con tỏ ra bướng bỉnh, không lễ phép như trước nữa nên em thấy buồn. Cám ơn chị rất nhiều với những lời chia sẻ, em về cũng sẽ mua đĩa phim như bé nhà chị cho con xem, cũng là thêm một bộ phim hay và thêm một kiến thức mới cho con.

12. Embinbin

Con trai (7 tuổi) một mực khăng khăng: con ghét ... bà lắm, con không muốn bà đến nhà mình, bà nói nhiều quá và suốt ngày mắng con....
    Có lúc bà khóc, cháu khóc .... bà tự ái, giận dỗi, con tức tưởi, ấm ức ...
    Cũng không phải là cháu không hợp bà mà thế, chỉ là vì sự khác biệt giữa 2 thế hệ thôi, các mẹ làm thế nào cho con chấp nhận và " yêu mến, kính trọng bà" ? Có quan trọng việc đó không ?
    Mình vẫn kiên trì và tìm phương pháp giúp con: tuy bà có nhiều lỗi nhưng không có bà thì không có bố và cũng không có con trên đời " vì điều này con không được hỗn với bà và phải kính trọng bà " nhưng con vẫn không chấp nhận vui vẻ ( chỉ miễn cưỡng ) :confused: Các mẹ giúp mình với...

13. rucon_ngannam

rucon_ngannam Ngọc Nguyễn

Quan tâm đến bé hơn chút, để bé cảm nhận dù bạn có bận thì bạn vẫn rất yêu bé, quan tâm đến bé, bé càng lớn, nhận thức cũng phát triển hơn, do đó bạn cũng nên để ý tới mỗi trường xung quanh của bé, tìm hiểu nguyên nhân vì sao bé k lễ phép như trước nữa, rồi mới có cách khắc phục thích hợp! :) Mẹ_béo cũng đừng buồn nhé!

14. Mẹ_béo

Mẹ_béo Guest

Con bướng và không lễ phép như trước nữa cũng một phần là do ông bà chiều cháu quá, mình cũng đã góp ý với ông bà rồi nhưng bạn biết đấy ông bà nào chẳng chiều cháu..nên 1, 2 ngày đâu lại vào đấy. Nói là nói vậy thôi chứ mình hiểu bản chất của con vẫn luôn là một cô bé biết vâng lời và lắng nghe điều mẹ bảo..nhưng lại tự hỏi có phải vì mình luôn luôn muốn con toàn vẹn quá nên khi thấy con không như trước khi có em thì mình thấy buồn thôi. Dạy con cái là chuyện cả đời mà nên mình rất kiên trì...và đây mới là những năm khởi đầu nên mình cũng lên dây cót rùi...chắc sẽ phải buồn nhiều nữa khi cháu lớn dần...vì càng lớn trẻ càng bướng và có xu hướng xa dần bố mẹ mà.

15. phuongedu

phuongedu

Hic, nan giải ghê, mình chưa gặp tình huống này bao giờ. Nhưng đúng là 2 thế hệ, giải thích khó thật đấy.

16. phuongedu

phuongedu

Cố gắng cố gắng mẹ nó nhé, cứ để bé xa dần bố ẹm thì càng lớn càng khó dạy, làm sao để gần để bé còn coi mẹ là 1 người bạn tâm giao, dạy con gái khó hơn dạy con trai đấy bạn ạ. thời buỏi này sai một li là đi 1 dặm, thử cân nhắc xem cách nào tốt nhất nhé.

17. rucon_ngannam

Uh. Trẻ fải lớn dần và fải độc lập dần. hãy dạy cho bé biết cách sống độc lập, tự lập, nhưng đừng dạy bé rời xa bố mẹ, người thân. Hãy dạy bé biết trân trọng mọi thứ khi bé còn nhỏ. Đừng làm trẻ có khoảng cách với bố mẹ nhé. Hãy nhẹ nhàng với bé, đê vẫn dạy bé mà vẫn kéo bé về phía mình được. :)

18. Embinbin

Úi, mẹ nó ơi nếu mà "và đây mới là những năm khởi đầu nên mình cũng lên dây cót rùi...chắc sẽ phải buồn nhiều nữa khi cháu lớn dần...vì càng lớn trẻ càng bướng và có xu hướng xa dần bố mẹ mà" thì chết ah. Phải làm thế nào mà khi con lớn dần lên mẹ phải xa con nhiều hơn nhưng vẫn yên lòng và dù quyến luyến cũng muốn con bay cao, bay xa hơn nữa chứ...
    Có lẽ bởi " một gia đình có nề nếp, có nguyên tắc và có văn hóa riêng" thì những đứa con trong gia đình ấy có đi xa bao nhiêu cũng muốn quay về ...!?
    Mình nghĩ rằng khi ấu thơ lẫn khi trưởng thành con luôn nghĩ rằng mẹ là người yêu thương và che chở cho con nhất! Nhà mình Mấy bố con đều " sợ mẹ nhất và cũng nghe lời mẹ nhất" Làm gì cũng hỏi mẹ, có gì vui, buồn cũng khoe mẹ ngay .... nếu đi đâu về có đồ gì ai cho đều thăm dò ý mẹ xem mẹ có vui lòng không. Ai muốn tặng quà hay đồ choi con đều hỏi mẹ đồng ý mới giám nhận. Có lẽ là mình đã tạo được niềm tin cũng như uy tín cho gia đình nên thế chăng? :rolleyes:
    Mình nghĩ mẹ nó đừng nên lo lắng, bé nào cũng ngoan và yêu mẹ lắm, chỉ tội là đôi khi mẹ mải mê việc gì đó hoặc mải lo cho em bé mà " quên" con thôi. Mẹ nó vui vẻ và sôi động lên, rồi luôn luôn nhắc đến cả 2 con, trong giao tiếp thì mẹ nó thay lời bé em " thưa gửi, vâng dạ..." với bé lớn, dần dần nó là thói quen khiến bé có muốn quên cũng không quên được. Nếu lấy bé nhà mình để chiêm nghiệm thì mình thấy là càng nhắc nhở bé càng hay quên, vừa bảo con nhắc lại câu chào, ngoảnh gặp ngừoi khác con lại quên ngay... nhưng mà để con tự nhớ thì con bỗng " nhanh mồm miệng" lắm.
    Bé lớn nhà mình cũng gần 8 tuổi rồi, bây giờ mình muốn ôm hôn con là bé nhăn nhó, khó chịu. lại còn đóng cửa phòng khi tắm, khi làm bài và chơi nữa chứ. Mình toàn phải " xin phép" kiểu như: cho mẹ mượn cái má thơm 1 cái được không? cho mẹ ôm con nhé?... mà không phải lúc nào con cũng cho đâu, nhiều khi con bảo: Thôi đi mẹ ! hic. Nhưng mình không buồn, chỉ hơi tiếc, và thấy ngạc nhiên... ôi, con đã lớn!

19. rucon_ngannam

Cũng có nghĩa là dạy con độc lập nhưng vẫn gắn bó với gia đình! :)

Embinbin thích bài này.
  20. Embinbin

Cái vụ này là mình thấy khó nhất. Không thể và không nên ép trẻ nhỏ bất cứ điều gì, vì thế mà phải bằng lý lẽ lôgic và thuyết phục mới làm cho trẻ con " phục " được.
    Con nhà mình lại thuộc loại " củ chuối" không thể nói dối hoặc ra lệnh theo kiểu " quyền người lớn" được. Hic!
    Chẳng hạn mình mắng con vô lế với bà: con không được "quát" bà như thế! nhưng bà làm hỏng của con! dù vậy con cũng phải từ tốn và khoanh tay khi nói với bà! nhưng khi con làm sai thì bà lại quát con! :( .... và nếu mẹ bị hỏng mất đồ mà mẹ thích, mẹ có tức không?... hic! mệt quá!