Cần giúp: Hội chứng ruột kích thích

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi me_mimi1410, 6/5/2013.

1. me_mimi1410

me_mimi1410 Thành viên mới

Chào cả nhà,
    Em năm nay 23 tuổi. Do đặc thù công việc trong ngành sáng tạo, em thường xuyên phải làm việc khuya và bị stress. Hơn một năm nay bị đau bụng dưới, buổi sáng hay đau bụng, nhất là sau khi ăn. Đi tiêu lắt nhắt vài lần trong ngày, đi tiêu không hết phân, sau khi đi xong lại có cảm giác muốn đi tiếp nữa. Đi khám nhiều nơi bác sĩ đều bảo bị hội chứng ruột kích thích. Uống thuốc rất nhiều vẫn không đỡ, buồn ơi là buồn...

Mong các cô bác, anh chị có phương thuốc nào chỉ cho em với. Xin chân thành đội ơn ạ, hichic

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_mimi1410
    Đang tải...

2. ngoclan49

ngoclan49 Thành viên tập sự

Ðề: Hội chứng ruột kích thích

Ý, cái này cũng giống mình, nhưng không có đi khám. Dzâỵ có ai có thông tin không? Bệnh này như thế nào?

3. thanhthanh_la

thanhthanh_la Thành viên tập sự

Theo tôi biết thì Hội chứng ruột kích thích có tên tiếng Anh là "Irritable Bowel Syndrome" hay viết tắt là IBS. Những người bị bệnh này thường bị đi ngoài liên tục do ruột dễ bị kích thích, không giữ lại thức ăn để tiêu hoá, co bóp mạnh, liên tục đẩy thức ăn vào đại tràng gây hiện tượng tiêu chảy. Cách duy nhất là tìm uống những loại thuốc làm giảm co bóp ruột như Digestive Advantage Irritable Bowel Syndrome (Ganeden Biotech, Inc.) hoặc Loperamide. Theo kinh nghiệm của tôi, uống nước cây mật gấu cũng rất hiệu quả.

4. giovacat09

giovacat09 Thành viên chính thức

em nghĩ là do chế độ sinh hoạt không khoa học nên bị rối loạn tiêu hóa thôi, hội chứng kia thì em chưa nghe thấy bao giờ

5. maitrang12

maitrang12 Banned

Em đang thắc mắc ko biết hội chứng kích thích ruột vs bệnh đại tràng có phải là một ko? vì biểu hiện bệnh khá giống nhau. Các mẹ thông thái phân biệt giùm em với!

6. hoangphucdc

hoangphucdc Banned

Chồng em cũng từng mắc chứng bệnh này gần 2 năm, em chăm kiểu gì cũng ko béo đc. Em rút ra 1 kinh nghiệm đối với những người mắc chứng bệnh này là phải tuân thủ nghiêm ngặt chế độ ăn uống, ko kiêng đc là hỏng hết bánh kẹo.
    Mẹ nào mà bị bệnh này thì nên hạn chế các loại thực phẩm sau:
    1.TP sinh hơi: khoai, sắn, rau cải, bắp cải.
    2.Đồ ngọt nhiều: bánh ngọt, bơ, quả ngọt như xoài, mít, nhãn vải)
    3.Chất kích thích: gia vị chua cay nóng, đồ uống có ga, r***, cafe
    4.TP không đảm bảo vệ sinh: đồ sống, tái (rau sống, mắm tôm, gỏi…), thực phẩm chế biến và bảo quản không tốt, để lâu.
    5.Các thực phẩm không phù hợp:dầu mỡ, tanh, rau quả nhiều chất xơ, rau quả chát.

Về phần điều trị thì chồng em có uống thuốc tây theo đơn của bác sĩ kê, em cũng mua thêm Tràng Phục Linh Plus cho anh ấy uống song song giờ khỏi rồi. (cái này là thực phẩm chức năng hỗ trợ điệu trị hội chứng ruột kích thích)
    Mẹ nào có chồng bị bệnh này thì phải theo sát chế độ ăn uống, sinh hoạt của chồng chứ mấy ông í ko tự giác kiêng khem đc đâu.

7. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

thế này thì mệt lắm các mẹ nên đi khám đi thôi

8. hoangthilam15353

hoangthilam15353 Thành viên chính thức

Mình có biết một địa chỉ này chữa bệnh tốt lắm. Bạn bị bất cứ bệnh nào, dù nặng đến mấy cũng có thể chữa khỏi được hết chỉ trong vòng 7 ngày(kể cả ung
    thư giai đoạn cuối). Hơn nữa, chỗ này làm việc rất tận tâm, bạn muốn trả bao nhiêu tiền thì trả (tuỳ tâm).
    Mình đã tham gia chữa trị bên này rất nhiều bệnh và khỏi hoàn toàn các bệnh mãn tính. Cũng chính vì vậy mà mình đã giới thiệu cho rất nhiều người đến với nơi đây:

https://www.facebook.com/groups/658168738135790