Cần giúp: Hỏi Kinh Nghiệm Bệnh Viêm Tai Giữa! Gấp Lắm!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi thivi, 14/6/2008.

1. chientv

chientv Thành viên mới

Hiện nay bệnh viêm tai giữa ở trẻ em rất nhiều bà mẹ thắc mắc. Theo mình thì bạn nên đưa con đến các bệnh viện tai mũi họng thì hợp lý nhất. Ở đó họ chuyên sâu hơn.

Đang tải...

2. quachphan83

quachphan83 Thành viên rất tích cực

nhà mình có 2 đứa hay bị VA, viêm tai giữa phải nhỏ thuốc vào tai rồi, cả 2 đều chữa ở phòng khám bác sĩ An (TMH TW) ở đường giải phóng (chân cầu vượt). Sau đó ko đứa nào phải đi nạo VA, viêm tai giữa cũng khỏi, ko bị lại. Bác An còn hướng dẫn rửa mũi cho con vì nhà mình tận Phúc xá xuống bác rửa mũi rất mất công.

3. meoconlonton

meoconlonton Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi, hướng trầm này laoij gì ah mẹ nó?

4. N.G.H.A

N.G.H.A Thành viên tập sự

Chào các mẹ. Đúng là có bệnh thì vái tứ phương, con e 11 tháng bị viêm tai giữa lần này là lần thứ 4-5 gì đó e ko nhớ nổi. Stress quá các mẹ ạ. Mấy lần trc e cho con khám phong fkhám TMH gần nhà (toàn bs bên BV TMH) uống Aumentin rồi Klavumox trv con khỏi nhưng bị dị ứng. Con e giờ lại bị VTG, sưng phồng, ứ mủ nhưng ko chảy dịch. e khám thử pk của bs Hoàng Đình Ngọc, rồi bs Giang 178 Tây Sơn nhưng chưa thấy khả quan mấy. E có tham khảo đặt ống mà ko muốn tí nào. Trv con ko quấy nhưng nhìn con khó chịu sốt ruột quá, e xin các mẹ cho e 1 địa chỉ e cho con chữa cho khỏi, e stress quá

5. hieuminhbui

hieuminhbui Thành viên tích cực

6. N.G.H.A

N.G.H.A Thành viên tập sự

máy hút mũi mini nhà mình dùng loại nào cho e biết với ạ.Thấy con sụt sịt là e hút mũi luôn mà vẫn bị tai, hay dùng hút mũi bt ko ăn thua nhỉ?

7. hieuminhbui

b kích vào link m có hướng dẫn cả cách hút, m dùng máy Doha heathy care, máy này trên mạng nhiều lắm 700k một cái. Nhưng phải vừa hút vừa nhỏ muối nó mới kéo hết dịch mũi lên, b có thể dùng lọ cồn nhỏ để đựng muối. Mỗi lần dùng hết lọ đấy là ok, hoặc nhiều quá thì 2 lọ.
    M dùng đc gần năm rồi, cứ hễ con sốt là hút mũi, hầu như sốt chỉ kéo dài nửa ngày hoặc cùng lắm 1 ngày là khỏi.

8. Handmade Love

Handmade Love Mẹ Ốc tiêu

Không bít bé nhà mn bị có mủ tai không, bé nhà t có mủ tai, uống ks không khỏi t đành liều làm theo bài này vậy mà lại khỏi không thấy bị lại nữa. Đi khám lại màng nhĩ bt tai tốt ko vđ gì. Mn tham khảo xem có giúp gì được không nhé.
    Bài thuốc chữa viêm tai giữa (chảy mủ)
    *Nguyên liệu:
    1. Ngũ bội tử: 1/2 lạng
    2. Phèn chua: 1/2 lạng
    *Cách làm:
    Cho 2 vị trên lên 1 miếng sắt để lên bếp đun lên đến khi phèn chua chảy ra quyện lại với ngũ bội (khi tắt bếp được một tảng hỗn hợp xốp)
    lấy phần màu trắng (xốp) nghiền nhỏ tinh như cám cho vào một chiếc lọ như vậy là ta được sản phẩm thuốc
    *Cách dùng:
    - Vệ sinh tai (trước khi thổi thuốc) bằng oxi già, lau thật sạch tai
    - Cuôn tờ giấy sạch thành hình chiếc tẩu (một đầu vừa với lỗ tai)
    - Cho thuốc vào đầu của chiếc tẩu và thổi vào tai (bị viêm chảy mủ)
    *Liều dùng: 3 ngày liên tiếp, mỗi ngày 2 lần sáng và tối, mỗi lần lượng thuốc bằng một hạt đậu xanh
    *Note: -Dừng sử dụng tất cả các loại kháng sinh 24h trước khi dùng thuốc này. Khi sử dụng thuốc này có thể dùng các loại thuốc như: Giảm sốt, long đờm
    - Bài thuốc này chỉ sử dụng cho bệnh VIÊM TAI GIỮA CHẢY MỦ, nếu chưa chảy mủ ra ngoài (chưa thủng màng nhĩ) không được sử dụng bài thuốc này.
    - Đây chỉ là bài thuốc đông y không có kiểm chứng khoa học nên mình khuyên các mẹ nên cân nhắc thật kỹ trước khi quyết định dùng bài thuốc này

Trên đây là toàn bộ công thức của bài thuốc cũng như cách dùng và các lưu ý khi dùng thuốc, nghe đơn giản nhưng khi làm thuốc cũng không thực sự đơn giản như thế đâu, mình làm thường xuyên mà cũng phải làm 4 - 5 mẻ mới được 1 mẻ ok nên khi làm mà thấy chưa tự tin để dùng cho con thì lại làm lại nhé. Hy vọng bài thuốc của mình hợp với mọi người, hợp với các con.
    Chúc bé mau khỏe.

9. hieuminhbui

B thử qua bs Hiếu, 15 Đội Nhân xem, bs nhiệt tình lắm, mà hạn chế dùng kháng sinh cho con. bs làm từ 5h30-7h30, phải đến sớm, ko muộn chút là chờ cả tiếng

support thích bài này.
  10. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Con mình vtg, theo bs Thịnh bệnh viện hồng ngọc, bạn ấy k bị lại. Bs có nói: ở hn chỉ có bv hồng ngọc và bv việt nam cu ba là chữa dứt điểm vtg. Mình cung cấp thông tin để tham khảo. Cá nhân mình, mình đánh giá rất cao bác sĩ Thịnh.

11. nguyenngahvkt

nguyenngahvkt Thành viên chính thức

12. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Nếu là mình, mình k tự chữa bệnh này đâu. K đùa đc với bệnh này. Các mẹ nên cẩn thận.

13. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

bài này hình như đăng lâu rùi nhỉ con mẹ nó khjoir chưa ?hôm trc ti vi vừa nói về bệnh này xong nên cẩn thân cho bé và đi khám chữa kịp thời , mình biết bác sĩ Thi ở Phương Mai thạc sĩ bệnh viện TMH mở phòng riêng a ấy cũng nhiệt tình lắm

thuhien thích bài này.
  14. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Mình cũng hay cho con chữa ở chỗ bs Hiếu. Bác rất nhẹ nhàng, nhiệt tình. Con nhà mình cũng bị viêm tai giữa tái phát nhiều lần. Qua bs là khỏi luôn ý.

15. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Mệt nhỉ? Bé mà VTG là cứ bị tái phát liên tục. Khổ thân các con quá!

16. mevynam

mevynam Bắt đầu tích cực

Mn có số điện thoại ko cho mình xin với

17. cẩm nang trẻ lười ăn

cẩm nang trẻ lười ăn Thành viên tích cực

Vẫn cần điều trị theo hướng dẫn của bác sĩ thôi, vì mỗi bé có dấu hiệu nặng n hẹ khác nhau. Lưu ý là vệ sinh tai mũi họng sạch sẽ hàng ngày bằng nước muối thôi

18. hieuminhbui

B cứ qua 15 đội nhân. Bsy làm việc từ 5h30-7h30.
    Con mình cứ đến mùa này lại tai mũi họng tái phát viêm tai giữa. M sd máy hút mũi kết hợp với nhỏ nc muối sinh lí (1 bên đặt ống hút máy 1 bên nhỏ nước muối làm đồng thời, hết 1 lọ 1 bên mũi lại đảo chiều sang mũi còn lại) và uống thuốc long đờm nên k phải dùng kháng sinh bsy kê. M cho con đi khám chủ yếu kiểm tra tình trạng của tai. Mà bsy hiếu rất phản đối việc bơm nc vào mũi. M luôn làm trái ý bsy :)) vì theo mình nghĩ cách làm của mình chỉ là nhỏ muối như kiểu b tra thuốc nhỏ mắt cho con như vậy hoàn toàn k đủ lực để đẩy lên tai. M xin đầu hút mũi của bsy hiếu đầu hút đấy hút rất tốt, tốt hơn loại đi kèm của máy rất nhiều.
    Con m mới bị viêm tai giữa 2 tuần trc tai đỏ lựng căng phồng, t7 (10/12/06) vừa r m cho con đi khám lại tai chưa khỏi hẳn n k còn căng phồng nữa, bsy chỉ định dừng kháng sinh, chỉ dùng acemuc kết hợp với thuốc nhỏ mũi (m k cho con dùng kháng sinh bsy bảo nghiêm cấm rửa mũi n m vẫn thực hiện theo cách của m n k dám nói với bsy)
    Theo m 1 khi con bị bệnh về mũi họng mũi có 2 trường hợp 1 tiết dịch nhiều 2 tiết dịch ít. Tiết dịch nhiều b hút mũi khô cho con tầm 15p sau mũi sẽ lại tiết dịch v b sẽ phải hút tiếp, hút nc b sẽ duy trì 2-3h sau đó lại ra mũi tiếp. Th mũi tiết dịch ít con ho nhiều m vẫn hút nc ngày 3 lần cho con, mũi k tiết dịch ra bên ngoài nhiều n hút lúc ra cục đờm xanh bên trong, lúc thì cốc nước đục đục đặc sánh. M dùng kết hợp với thuốc long đờm.
    Viêm tai giữa đi khám cho con có bác sd cách hút mũi đặt ống xông vào mũi bơm nc hút dịch mũi. Ngày nào cung phải đưa con đến hút, nhẹ thì khỏi nặng thì k khỏi v phải đặt ống thông tai. Theo m thì 1 khi đã bị viêm tai hút mũi 1 lần k đủ vì chỉ duy trì đc 1 vài tiếng sau đấy mũi lai tiếp tục tiết dịch, nhiều thì lại đẩy lên tai. Có những lúc mũi bé tiết dịch nhiều m hút ngày 7 lần (đi kham mũi vẫn hoàn toàn bình thường k khô k phù nề). Mà cách hút mũi của bsy khiến trẻ rất sợ. Dùng cách của m bé cũng sợ n đỡ hơn đặt ống xông nhiều. (Ông bà phản đối cách m làm n m bỏ ngoài tai hết vì nhờ hút đúng cách con m k phải dùng kháng sinh, vẫn khỏi ho và viêm tai giữa)
    Cháu gái m từng bị viêm tai giữa nặng phải nạo v.a n vẫn k khỏi, sau đấy bsy chỉ định đặt ống thông tai, trc khi đặt ống thông 2 tuần mẹ cháu sd pp này đến trc ngày đặt ống đến bsy kiểm tra lại bsy hoàn toàn bất ngờ tai bé bình thường

Sửa lần cuối: 12/12/2016
  19. mevynam

mevynam Bắt đầu tích cực

Tks mn nhiều lắm, mn chu đáo quá m sẽ làm theo cách mn hướng dẫn nhưng chiều vẫn sẽ qua khám bs!

20. bongbong8890

bongbong8890 Thành viên tích cực

gái nhà em trước cũng bị viêm tai giữa 2 lần, nói chung đứa nào cũng bị 1, 2 lần ấy mẹ nó. Con nhà em thì chữa 2 lần đều ở bv bạch mai vì nhà em gần đó. chứ còn viện tai mũi họng thì chưa khám ở đó ạ. mẹ để ý cho em nhanh khỏi nhé. mà sao con bà chị ở cty, tiêm phòng mà vẫn bị là sao các mẹ nhỉ.