hoi kinh nghiem ve rang nanh cua be

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mebe'bong, 12/7/2009.

1. mebe'bong

mebe'bong Thành viên tập sự

bé nhà em dc gần một tháng tuổi rồi. bé mọc răng nanh bé như hạt tấm. các cụ nhà em bảo để răng nanh đó thì bé hay bị trớ và vàng da. em lo lắm!. các chị cho em ý kiến về vấn đề này được không ạ. nếu đúng là răng nanh tấm làm bé khó chịu thì em nên làm thế nào? cảm ơn các bố mẹ trược nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebe'bong
    Đang tải...

2. ME KEANU

ME KEANU

Đó ko phải là răng nanh bạn ạ, vì răng nanh sẽ mọc gần như sau cùng trong 20 chiếc răng sữa của bé cơ. Cái mà bạn nói đến là nanh sữa, là cặn canxi từ sữa để lại trong khoang miệng của bé. Cái này thì việc đầu tiên là bạn nên vệ sinh, lau miệng bé thường xuyên. Còn về vụ "đối xử" với cái nanh thì mình có kinh nghiệm thế này, lần thứ nhất vì lo lắng cho nên mình đã nhờ người lớn có kinh nghiệm cậy đi cho bé nhưng đến lần sau thì mackeno, rồi nó tự bong ra thôi. Con của chị bạn mình cũng bị thế nhưng sưng lên và mưng mủ rồi tự vỡ...Tóm lại là nếu bé quấy khóc hay bỏ ăn, khó chịu hay có biểu hiện sốt vì cái nanh đó thì mới cần giải quyết còn không thì thôi bạn ạ. Ko có j phải lo lắng quá đâu!

Còn bé bị trớ theo suy nghĩ của mình thì ko liên quan j đến nanh cả mà do dạ dày bé còn thẳng nên dễ bị trào ngược lên, bé bị thiếu calci hay vit D cũng hay trớ lắm, dưới 3 tháng thì trớ là bt mà ....

mebe'bong thích bài này.
  3. mebe'bong

mebe'bong Thành viên tập sự

Đó ko phải là răng nanh bạn ạ, vì răng nanh sẽ mọc gần như sau cùng trong 20 chiếc răng sữa của bé cơ. Cái mà bạn nói đến là nanh sữa, là cặn canxi từ sữa để lại trong khoang miệng của bé. Cái này thì việc đầu tiên là bạn nên vệ sinh, lau miệng bé thường xuyên. Còn về vụ "đối xử" với cái nanh thì mình có kinh nghiệm thế này, lần thứ nhất vì lo lắng cho nên mình đã nhờ người lớn có kinh nghiệm cậy đi cho bé nhưng đến lần sau thì mackeno, rồi nó tự bong ra thôi. Con của chị bạn mình cũng bị thế nhưng sưng lên và mưng mủ rồi tự vỡ...Tóm lại là nếu bé quấy khóc hay bỏ ăn, khó chịu hay có biểu hiện sốt vì cái nanh đó thì mới cần giải quyết còn không thì thôi bạn ạ. Ko có j phải lo lắng quá đâu!

Còn bé bị trớ theo suy nghĩ của mình thì ko liên quan j đến nanh cả mà do dạ dày bé còn thẳng nên dễ bị trào ngược lên, bé bị thiếu calci hay vit D cũng hay trớ lắm, dưới 3 tháng thì trớ là bt mà ....
    vâng. cảm ơn chị đã chỉ bảo. em thấy cũng dơ lo rùi.thank chị nhìu

4. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Bạn nên cho bé ra phòng khám răng, bác sĩ sẽ lấy hết các nanh sữa đó. Bé nhà mình ban đầu mình cũng để kệ, sau một thời gian thấy bé khó chịu với nó mình đành mang đi giải quyết. Bạn đừng lo vì bé chỉ đau lúc làm thôi, sau đó bé lại bình thường ngay.

5. i love anh va be Bong

i love anh va be Bong Thành viên chính thức

Bé Bông nhà mình cũng 2 cái nanh ở 2 bên lợi dưới, Mình cũng lo lắng như bạn ấy, rất nhiều người lớn bỉu nhổ đi nhưng mình hỏi bs rùi. BS nói ko được nhỏ, sẽ dễ gây nhiễm trùng lợi. Nên mình cứ kệ nó. Bé Bông cứ thế lớn, ăn và phat triển bình thường như bao đứa tre khác, và ngày qua ngày mẹ Bông cũng chẳng để ý đến cái nanh đó nữa. Bây giờ Bông được 8 tháng rùi thì tự dưng mẹ Bông check xem cái răng cửa đã nhú lên chưa thì thấy cái nah đã đâu mất tiêu rùi, thế nên mẹ nó cứ yên tâm nhé, ko cần phải đi bác sĩ đâu, tự nó khác bong ra mà.