Tranh luận: Hỏi Thưởng Tết Của Các Mẹ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi braxuatnhat, 28/1/2016.

1. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

các mẹ ơi cho em hỏi có phải luật mới được thưởng tết 1 tháng không ah.E định thưởng tết cho nhân viên làm 1 năm là nửa tháng lương
    vì bên em là bán hàng nên 27 mới cho nhân viên nghỉ tết có 1 em xin 23 nghỉ em cũng nói luôn nếu 23 nghỉ chỉ thưởng 1tr còn tiền còn lại chia hết cho các nhân viên còn lại.E ấy thái độ bỏ về rồi nhắn tin stk bảo em chuyển khoản các mẹ thấy như thế có được không.Nếu không quay lại làm em sẽ không trả lương vì em ấy tự ý bỏ việc.Thứ 2 nếu quay lại làm đến 23 em trả đủ hết lương và chỉ thưởng 1tr.Năm nay kinh tế khó khăn thời tiết khắc nghiệt bên em kinh doanh thời trang còn không sập là may.E trước ra trường cũng đi làm nên cũng hiểu tâm lý của các em nên cũng luôn cố gắng cho nhân viên có 1 cái tết vui vẻ.Nhưng bi giờ các em ảo tưởng sức mạnh quá.Đi làm 8h30 nhưng 9h mới đến 6h về tháng nghỉ 2 ngày nuôi bữa trưa lương 5tr vẫn kêu thấp các mẹ ah kêu không được tăng lương không có động lực phấn đấu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi braxuatnhat
    Đang tải...

2. me iu nghé

me iu nghé

cả năm có ngày tết âm, cố gắng hiểu cho người lao động bạn ạ. tùy điều kiện kinh tế từng cty thôi, như bên mình thì năm nào tết âm cũng 3 tháng lương, tết dương 2 tháng.

3. thanhthanh2015

thanhthanh2015

thực ra bạn nên rắn một chút vì mỗi người mỗi tính

4. sơn epoxy nền nhà xưởng

sơn epoxy nền nhà xưởng Thành viên tích cực

Các mẹ ạ năm nay kinh tế tụt lùi quá giá dầu 28usd/t nói thật là ai cũng khó khăn. Thưởng tết thì cũng tùy vào từng doanh nghiệp thôi. Sếp nên có yêu cầu từ đầu và nói nếu làm thế này thì sẽ đc thưởng thế này. Số tiền thưởng là không đều tùy vào từng người mà

5. braxuatnhat

vâng giờ nó quay ra nói là các chỗ khác bán hàng quần áo tháng nghỉ 4 ngày

6. sơn epoxy nền nhà xưởng

sơn epoxy nền nhà xưởng Thành viên tích cực

Quy định khi bắt đầu vào làm bạn đã đưa nhân viên đọc chưa ạ. Nói chung là nên thỏa thuận trước. Chỗ mình làm thế này. Okie thì nhận lời còn cao hơn nữa là ký hợp đồng.

7. beautifultc

beautifultc Bắt đầu tích cực

Hi chào bạn. Năm nay 23 là 24 nếu như bạn đó có việc thực sự cần thiết thì mới xem xét còn không có lý do đặc biệt thì nói rõ là không cho nghỉ. Bán hàng quán nhất là thời trang dịp này là dịp bận rộn nhất, nhân viên phải có trách nhiệm trong những ngày nước rút này cùng sếp. Bên mình thì việc ai gắn vào trách nhiệm của người ấy trừ có lý do đặc biệt. Bên mình có nghỉ phép mọi người có thể dồn lại để nghỉ nhưng ko được quá 2 ngày trước khi nghỉ tết chính thức. Tất nhiên là làm ở tập đoàn lớn thì có nhiều ưu đãi hơn, nhưng làm ở đâu cũng vậy dù nhỏ hay to khi còn làm là phải có trách nhiệm với công việc, còn ko làm thì xin nghỉ.

8. braxuatnhat

ah em ấy xin nghỉ vì năm nay có gia đình rồi phải đi lại nội ngoại 2 bên nên muốn về sớm

9. beautifultc

chắc là cô dâu mới, hồi hộp và lo lắng quá nên muốn về sớm đó mà. Có những nơi thủ tục tết mới cực là mệt như thái bình ý còn gói bánh trưng đi tết hết anh em họ hàng ý. Nói chung là cũng mệt lắm, nếu không quá bận rộn và tùy theo phong tục địa phương nữa có thể trâm trước chút xíu cho bạn ý. Chứ nghỉ có vài ngày mà chỉ được thưởng có 1tr cũng hơi tội ý.

the best of life thích bài này.
  10. braxuatnhat

nhưng nếu như thế nhân viên nào cũng đòi nghỉ thì em làm thế nào ai chẳng có gia đình nhà em gần 20 nhân viên cơ mà

11. beautifultc

hi chỉ 1 tết duy nhất thôi tết mới ý. hoặc bạn có thể bảo ko cho nghỉ từ 23 nhưng cho nghỉ trước so với nhân viên khác 1-2 ngày. Còn những năm sau thì ko có nữa.

12. thuyha1961

thuyha1961

Biết là vậy nhưng đôi khi người lao động cũng phải hiểu cho người sử dụng lao động. Trừ trường hợp đặc biệt thôi chứ trong những ngày làm ăn sát tết thế này mà nhân viên xin nghỉ cả thì có mà sập tiệm sớm

13. bexinh_12

bexinh_12 Bắt đầu nổi tiếng

Mình làm hết T6 (tức là 27 tết) mới được nghỉ - theo đúng quy định luôn đấy ạ, chỗ mình cũng k trốn giờ để đi mua sắm được mà có ai kêu ca đâu ạ. Theo mình, bạn cũng nên nói rõ với em ấy theo kiểu chị em tình cảm chắc em ấy sẽ hiểu hơn. Em ấy còn trẻ nên chưa hiểu được đi làm nó thế nào mẹ nó ạ.

14. honey4556

honey4556 Bắt đầu tích cực

như cty em tết thưởng 1 tháng lương, làm hết 27 âm mới được nghỉ, những trường hợp đặc biệt thì mới được nghỉ sớm 1 ngày thôi

15. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Em được thưởng 1 tháng lương các mẹ ạ

16. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

Em nghĩ là cái gì cũng có lý và cả có tình. Trươcs hết mn nên mềm mỏng tình cảm, đặt địa vị vào em ý để suy nghĩ và châm trước trong giới hạn có thể của mn. Nếu em ấy cố tình không hiểu hoặc được đằng chân lân đằng đầu thì mn cứng rắn 1 chút, lúc đó mn sẽ không phải áy náy nữa vì đã đối xử hết mức với em ấy rồi

17. cheshantuyet

cheshantuyet Trà Shan Tuyết Cổ Thụ

quê em xa lắm, cũng cố làm hết 27 ( tức là 28 tết, tháng thiếu)
    lấy thưởng ra làm động lực ạ hihi

18. vanphuong12

vanphuong12 Thành viên chính thức

Cái này chị phải dắn lên 1 chút, em cũng là sinh viên vừa học vừa làm ở cty, em phải làm hết 27 âm mới đc nghỉ. Cũng có tâm lý muốn nghỉ sớm lắm vì quê em ở xa, mọi năm đi học chưa đi làm thì 23 âm đã đc nghỉ rồi, nhưng năm nay lại khác chị à. Chị phải nói với em nv ý là chị cũng biết em muốn về sớm để giúp gia đình nhưng quy định vẫn là quy đình vì mình làm bên dịch vụ, càng gần tết càng có nhiều khách hàng, nếu xin nghỉ sớm thì cũng chỉ xin nghỉ trước 1-2 hôm thôi. Còn kiểu thái độ nv như vậy thì chị nên nói rõ luôn, nếu em làm đc thì làm, không làm được thì chị tuyển nhân viên khác. Bây h còn nhiều người muốn có công việc như thế, lương như thế mà tinh thần làm việc của họ nhiệt tình lắm :D
    Em chúc chị sớm giải quyết được vấn đề ạ :D