Hỏi Về Hợp Đồng Lao Động Với Giúp Việc

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi tami3112, 29/3/2016.

1. tami3112

tami3112 Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ,
    Em có việc này muốn trao đổi và tham khảo ý kiến của mọi người ạ.

Chuyện là em đã thuê người giúp việc qua trung tâm. Ngay từ đầu em đã yêu cầu luôn là không có nhu cầu đổi người, nếu người này không làm được việc sẽ thanh lý hợp đồng luôn và đòi lại 50% tiền phí môi giới.
    NGV này đến làm việc cho nhà em được 6 ngày thì xin nghỉ. Bây giờ bên trung tâm gọi điện yêu cầu nhà em phải trả tiền công 6 ngày đó (lương 4 triệu/tháng)

Hợp đồng thì ghi rõ như ảnh em gửi phía trên. Em xin hỏi các chị, NGV làm được 6 ngày, tức là chẵn 800k tiền công 6 ngày. Nhưng lại tự ý xin nghỉ phá hợp đồng, tức là em được giữ lại 800k. Vậy em còn nợ nần gì với NGV này hay không? 12903505_1172610112750534_649354098_o (1).jpg

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tami3112
    Đang tải...

2. Bốbj

Bốbj Thành viên mới

chị lấy lại 50% tiền phí môi giới là xong thôi ạ. còn tiền của giúp việc thì do gv tự ý bỏ về không báo cho gia đình hay công ty môi giới thì theo hợp đồng gv phải tự thiệt hại số tiền trên. bên em cũng là công ty môi giới gv nên chị cứ yên tâm ạ

tami3112 thích bài này.
  3. tami3112

Vâng, em rất cảm ơn anh ạ! Vậy mà nhân viên bên môi giới gọi cho em cãi là người ta phải làm đủ 30 ngày mới được giữ lại 800k. Đây người ta làm 6 ngày rồi nghỉ phải thanh toán đầy đủ công sức của người ta. Nói thật em chả tiếc gì tiền đấy đâu nhưng thái độ nhân viên quá hỗn láo!
    Em đã thuê qua 5,6 trung tâm rồi chưa thấy chỗ nào như thế này. Em đã mail cho giám đốc để xem họ xử lý như thế nào. Nếu không hợp lý, em sẽ public tên trung tâm cho mọi người tránh ạ!

4. tami3112

Các mẹ thuê gv hãy đọc thật kĩ hợp đồng tránh trường hợp cảm thấy bị lừa như nhà em ạ :(

5. mesocngo

mesocngo Thành viên đạt chuẩn

Mình chỉ trả tiền môi giới cho trung tâm sau khi người giúp việc làm được tối thiểu 1-2 tuần (để lương của họ phải cao hơn tiền môi giới trả cho trung tâm). Mình cũng nói rõ với người giúp việc là giữ lại 800k trừ vào lương tháng đầu tiên, nếu tháng đầu tiên không làm đủ tháng thì đương nhiên là khi trả lương cho số ngày làm việc không đủ tháng là mình cũng đc trừ 800k rồi. Trường hợp của bạn thì bạn cứ trừ 800k lương của NGV đi, không phải lăn tăn gì cả. Nhưng những lần sau cũng nên nói rõ với người giúp việc, cả với trung tâm nữa.

6. tami3112

Em thấy trong hợp đồng đã ghi rất rõ ràng rồi. Vậy mà bên TT vẫn cãi chị ạ

7. mshoangqb

mshoangqb Sống là phải biết chia sẽ

Mình cũng 1 bên môi giới giúp việc, mình thấy bạn giữ 800 của người gv là đúng vì gv làm việc vô tổ chức, vi phạm thời hạn hđ.

8. so10

so10 Thành viên tích cực

mình cũng làm ở công ty cung cấp giúp việc (cangiupviec.vn). mình không biết bạn ký hợp đồng với bên nào nhưng mình có ý kiến như này.khi người lao động tự ý nghỉ việc thì gia đình không phải thanh toán ngày làm việc của gv vì bản thân người giúp việc tự ý bỏ ngang hợp đồng, và bạn giữ 800 là đúng, . công ty phải chịu trách nhiệm về người lao động với gia đình, và bạn có quyền yêu cầu công ty chịu trách nhiệm đứng ra giải quyết việc này. thân ái

9. tami3112

GIÚP VIỆC TẬN TÂM số 134 ngõ 50 MỄ TRÌ LÀ BỌN LỪA ĐẢO!!! CÁC MẸ TRÁNH XA BỌN NÀY RA NHÉ Ạ

mesocngo thích bài này.
  10. tami3112

Cho đến giờ bọn GV tận tâm vẫn k trả tiền cọc cho gia đình em. chưa kể người giúp việc còn ăn trộm ăn cắp, trước khi biến còn lấy hết iphone ipad nhà em các mẹ ạ

11. tamvietskill

tamvietskill Thành viên chính thức

hẳn là giúp việc Tận Tâm, k biết tâm đâu mà lừa gạt thế này, đề nghị các mẹ tẩy chay ạ

12. keogung90

keogung90 Thành viên rất tích cực

Ôi thật vậy hả mn, mn k kiểm tra lại trước khi giúp việc ra khỏi nhà ak. Nhà mn có lắp camera không, báo công an đi. Mà trung tâm này làm ăn vớ vẩn, họ phải trả lại 50% phí dịch vụ cho mn là đúng rồi. Mình thấy mn chia sẻ là đã dùng 4,5 trung tâm giúp việc. Mn có thể inbox mình trung tâm mn thấy ưng k ak, mình xin chút kinh nghiệm để thuê vì nhà m cũng sắp cần ak