Kinh nghiệm: Hưởng Lương Tháng Thứ 13 Có Phải Đóng Thuế Thu Nhập Cá Nhân Không?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi taiphamduc283, 4/2/2021.

  1. taiphamduc283

    taiphamduc283 Be the change that you wish to see in the world

    Tham gia:
    19/3/2020
    Bài viết:
    80
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    8
    Hưởng lương tháng thứ 13 là khoản thưởng mà nhiều doanh nghiệp áp dụng nhằm mục đích hỗ trợ người lao động. Nhất là dịch cuối năm "năm hết tết đến" đây thực sự là khoản cứu cánh hiệu quả đối với các bậc cha mẹ khi phải chi tiêu nhiều thứ vào dịp cuối năm này. Vậy hưởng lương tháng thứ 13 có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không? Đây là câu hỏi được nhiều người quan tâm tâm trong thời gian gần đây.

    [​IMG]
    Ảnh minh họa - Nguồn eBH

    >> Chi tiết quy định đóng thuế thu nhập cá nhân Xem thêm

    Lương tháng thứ 13 bị tính đóng thuế thu nhập cá nhân ?

    Lương tháng thứ 13 tuy không được quy định tại các văn bản pháp luật nhưng khi được quy định tại các hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc, các thỏa ước lao động thì nội dung này sẽ bắt buộc phải thực hiện.

    Theo quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 3, Luật Thuế thu nhập cá nhân hiện hành nêu rõ, tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công là thu nhập chịu thuế. Do đó người lao động hưởng lương tháng 13 sẽ phải trích một phần để đóng thuế thu nhập cá nhân theo quy định.

    Bên cạnh đó nếu lương tháng 13 không được quy định trong hợp đồng lao động thì được coi như một khoản tiền thưởng. Theo quy định tiền thưởng nằm trong danh sách thu nhập phải chịu thuế,

    vì vậy khoản thu nhập lương tháng thứ 13 vẫn nằm trong khoản thu nhập chịu thuế của người lao động.

    Nếu nhận lương tháng thứ 13 và có tổng thu nhập tính thuế sau khi trừ (-) đi các khoản giảm trừ lớn hơn 11 triệu/tháng (theo luật hiện hành) người lao động sẽ đóng thuế TNCN. Đối với người lao động cư trú tại Việt Nam nhận lương tháng thứ 13 phải nộp thuế TNCN thì kỳ tính thuế theo năm.

    Tính thu nhập phải nộp thuế thu nhập cá nhân 2021 như thế nào?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 7, Thông tư 111/2013/TT-BTC thu nhập tính thuế được xác định bằng thu nhập chịu thuế trừ đi các khoản giảm trừ sau:
    • Các khoản giảm trừ gia cảnh.
    • Các khoản đóng bảo hiểm, quỹ hưu trí tự nguyện.
    • Các khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học.
    Căn cứ theo Nghị quyết số 954/2020/UBTVQH14 ban hành ngày 2/6/2020 quy định mức giảm trừ gia cảnh được điều chỉnh từ 01/7/2020.

    Theo quy định này thì người lao động sẽ phải nộp thuế TNCN khi có mức lương từ 11 triệu đồng trên tháng (132 triệu đồng/năm) khi không có người phụ thuộc. Với mỗi người phụ thuộc, thu nhập của người lao động phải nộp thuế TNCN tăng thêm 4,4 triệu đồng so với mức nộp thuế ban đầu.

    Cảm ơn bạn đã theo dõi bài viết này. Nếu bạn cần hỗ trợ hãy để lại ý kiến dưới phần bình luận dưới bài viết này nhé !!

    -- Chúc mọi người năm mới Nhiều sức khỏe - Bình An - Hạnh Phúc --
     

    Xem thêm các chủ đề tạo bởi taiphamduc283
    Đang tải...


  2. lee2915

    lee2915 Thành viên chính thức

    Tham gia:
    17/10/2020
    Bài viết:
    150
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    16
  3. ChuyenTinh.Vn Store

    ChuyenTinh.Vn Store Cho đi nhiều hơn là nhận lại

    Tham gia:
    26/8/2020
    Bài viết:
    723
    Đã được thích:
    85
    Điểm thành tích:
    28
    hay lắm anh
     
    taiphamduc283 thích bài này.
  4. chamebena

    chamebena Thành viên đạt chuẩn

    Tham gia:
    9/1/2021
    Bài viết:
    53
    Đã được thích:
    5
    Điểm thành tích:
    8
    rất bổ ích
     
    taiphamduc283 thích bài này.
  5. mật ong thiên nhiên số 1

    mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

    Tham gia:
    13/11/2018
    Bài viết:
    18,343
    Đã được thích:
    925
    Điểm thành tích:
    773
    thông tin rất bổ ích, mn cùng đọc tham khảo nhé !
     

Chia sẻ trang này