Kinh nghiệm: Khi bị stress trong công việc, chán việc các mẹ thường làm gì.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi mekaki, 13/11/2015.

1. mekaki

mekaki Thành viên tích cực

Các mẹ ạ.
    Em dậm chân tại chỗ ở công việc này khá lâu rồi. Công ty nhỏ có mỗi mấy nhân viên mà có 2 sếp, mỗi người một phách,lương ở mức cơ bản mà không có phụ cấp gì hết, em phải đi lại rất nhiều, trong khi những công việc không thuộc chuyên môn, không cần bằng cấp cũng có thể làm thì em đều phải làm hết mà công việc em muốn chuyên sâu thì không cho em làm. Sếp nhỏ bực tức gì thường cứ nhè đầu em mà giã dù em có lỗi hay không vì em chẳng có chỗ dựa gì hết. Suốt ngày trưng cho em cái bộ mặt : " chán ko themg nói,m bị thất sủng" thực sự ức chế kinh khủng. Em không biết em có lỗi lầm gì,mắng thì em ko dám cãi. nhưng vì thế mà stress, em cảm thấy mỗi ngày đến công ty chán chết, thực sự không có tinh thần. nhưng chồng em khuyên em làm qua tết rồi tính mà em không biết mình có sức để làm nốt 3 tháng nữa không. Các chị khi stress về công việc thường làm gì để giải tỏa ạ? em nghe bạn em cũng bán hàng qua mạng cho bận rộn nhưng không ăn thua. Em cứ suy nghĩ mãi nên làm ảnh hưởng đến cả chồng con.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekaki
    Đang tải...

2. hoa_gl

hoa_gl Thành viên rất tích cực

Nghe mn nói thấy tình hình cũng căng nhỉ?
    Nếu mệt mỏi quá hay xin nghỉ một vài ngày cho thoải mái được không?
    Không thì bạn thích làm gì cho thoải mái như nghe nhạc, đi chơi, nói chuyện với bạn bè, hay mua sắm thì thử thực hiện xem tn?

mekaki thích bài này.
  3. mekaki

Thực sự là em không biết em làm sai cái gì, chính vì có lúc căng thẳng quá, em xin nghỉ vài ngày thì ko hôm nào sếp ko réo điện thoại hỏi cái này cái kia, ko cầm điện thoại theo người là bị mắng xơi xơi:"làm gì mà ko nghe điện thoại? có cái điện thoại cũng ko cầm theo?". mẹ em còn bảo, xin nghỉ kiểu gì đã bàn giao mà công ty ko có ai khác làm hộ à. Việc gì cũng đến tay nhưng thái độ lại rất thiếu bình đẳng và tôn trọng, em ko biết có phải tại em nhu nhược quá nên thành thế. mất hết cả nhiệt huyết làm việc ạ.

4. me iu nghé

me iu nghé

Cong y gia đình hả bạn?

5. what

what Bắt đầu nổi tiếng

mn nên tích cực tìm kiếm chỗ mới đi, được 1 cái thì tếch luôn

6. hoa_gl

Đúng là căng thẳng quá bạn nên tìm 1 chỗ mới, khi nào tìm được thì xin nghỉ luôn. Chứ cứ làm như vậy cũng ko phải là giải pháp.

7. mekaki

Em có mấy chỗ gọi rồi, ngặt nỗi đi làm ở đây 2 năm tiếng anh ko dùng đến, nó rơi rụng gần hết. chồng em bảo làm qua tháng tết rồi nghỉ, đi làm cả năm rồi đến lúc thưởng tết nghỉ rất phí. Em đang định thời gian này ôn luyện lại kỹ năng chút rồi nhảy việc mà tinh thần ức chế quá, ôn gì cũng ko vào. haiz

8. what

what Bắt đầu nổi tiếng

haizz muốn cố cho qua tết thì mn chỉ có cách là nghe tai này cho ra tai kia, k suy nghĩ, k để lại trong đầu, có thế thì mới chịu đc!

mekakihoa_gl thích.
  9. hoa_gl

mn nói rất chuẩn luôn :)

mekaki thích bài này.
  10. mekaki

công ty của 2 ngươi lập chung chị ạ. mà công việc không phân chia cụ thể gì, mạnh sếp nào sếp ấy sai. sau em cũng ý kiến là nếu giao việc thì giao hết cho em, cứ kiểu, ai làm hỏng việc lại cho em đi dọn rất khổ.mà em toàn kiểu đấy, lỗi ko phải của em mà cứ đổ lên đầu. em định gắng lê đến tết mà có vẻ bị đuối quá, em sợ có ngày em bật sếp mất . hic

11. mekaki

vâng, chắc cũng phải thế. nhưng công nhận là nó áp lực mẹ nó ạ, về nhà em cứ quàu quạu với chồng con ý. thấy minh xấu tính quá đi mất :)

12. what

what Bắt đầu nổi tiếng

đành cố gắng thôi mn, sắp qua rồi, tự nhủ vs bản thân vậy thôi

mekaki thích bài này.
  13. hoa_gl

Theo em thì khi bức xúc quá thì ko nên nhịn mãi. Bạn cứ nhịn như vậy sau sếp có chút gì là lại nói ngay.
    Phải tỏ ra ghê gớm 1 chút thì sẽ tốt hơn bạn ah?
    Mình cũng là người hiền lành, thấy bây giờ phải thay đổi dần chứ ko thể hiền như vậy được.
    Nếu môi trường, mức lương tốt thì nhịn đã đành, đằng này ko tốt thì cũng ko quá gượng ép mình phải nhịn làm gì?
    Nếu bức xúc mà ko nói ra đc thì khó chịu lắm!

mekaki thích bài này.
  14. Mặt trời bé nhỏ

Mặt trời bé nhỏ Thành viên tập sự

hãy suy nghĩ tích cực, nếu bạn không làm gì sai thì nên để sếp bình tĩnh xong nói một giổ một giá mà mình đã oan ức.. rồi mọi chuyện sẽ tốt đẹp bạn a. :)

15. mekaki

dạ,em cũng ko hiền lắm, cơ mà em thấy em dại với nhu nhược ý. có lần sếp mắng em giải thích thế là bị chụp mũ cho là nói gì cãi đấy. tức quá chả dám bắt nạt ai về nhà bắt nạt chồng :))), khổ thân ông ý

16. mekaki

dạ, em cám ơn chị, em cũng hy vọng vậy ạ

17. hieupede

hieupede

hjx đi làm mà thế này thì stress lắm

mekaki thích bài này.
  18. labauyen

labauyen lucky star

Mình cũng có thời gian bị stress vì Sếp quá khó tính, mặt mũi lúc nào cũng như đang tức giận hay bực bội gì đó...May quá có bầu rồi xin nghỉ đẻ rồi cũng theo thực tế con cái nhà cửa mình xin chuyển luôn . Bây giờ làm việc thấy đỡ hơn nhiều vì làm trực tiếp với người nước ngoài ( dù là NB thôi) nhưng TA cũng khá hơn trước. Lương ko thay đổi, ko có thêm bổng lộc gì nhưng mà thoải mái đầu óc và thuận tiện việc gia đình.
    Nghĩ lại mình thấy mn cứ cố gắng mỗi ngày, đến khi ko chịu nổi ắt có quyết tâm cao thì ko ngại gì đâu.
    Đi đâu cũng sẽ có người nọ người kia, Sếp cũng vậy, lúc gặp Sếp khó lúc dễ..Quan trọng là mình thấy mình có nên quá hi sinh chịu đựng trong khi một môi trường làm việc như vậy ko?
    Nếu thấy cố mãi rồi thì làm 1 phát mail nói thẳng ra ( như mình nói xong bị ghét khủng khiếp rồi đủ thứ kiểu dày vò) nhưng thấy rồi cũng qua hết

mekaki thích bài này.
  19. mekaki

đúng ạ, nói ra xong như kiểu bị kỳ thị ấy, mà nào em đã nói bức xúc gì của em đâu. sếp nữ mà chị, một khi đã ghét là trù dập kinh khủng luôn, khiến em cú có cảm giác em kém lắm, ko có 1 tí tác dụng gì, ko có giá trị gì. Nhưng mà nếu kém thật chắc đã chả giữ em lại mà hành hạ lâu thế này

20. thu notear

thu notear :)

Em chưa gặp tình cảnh đó bao giờ. Làm việc không thoải mái thì sao làm việc tốt được chứ. Thi thoảng bật một chút sẽ thấy thoải mái hơn đấy chị !

mekaki thích bài này.