Khác: Khi Mang Thai Bạn Cần Biết Huyết Áp Là Bao Nhiêu Là Tốt

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Đoàn Thủy 19, 22/8/2018.

1. Đoàn Thủy 19

Đoàn Thủy 19 Thành viên tập sự

Huyết áp chính là áp lực máu cần phải có nhằm tạo tác động lên thành động mạch, với mục đích đẩy máu đến nuôi dưỡng các tế bào trong cơ thể. Huyết áp được tạo ra do sức cản của động mạch và áp lực co bóp của tim.

Và như bạn biết rằng khi mang thai thì rất dễ bạn dị dính tăng huyết áp và nguyên do lúc mang thai lượng máu sẽ bơm lên các cơ quan vì thế sẽ có hiện tượng bạn bị khó thở. Bạn biết tại sao bạn lại bị huyết áp cao trong lúc mang thai không vì khi mới bắt đầu mang thai thì cơ thể bạn sẽ chưa thích ứng với việc có em bé trong bụng và bạn đừng lo lắng về vấn đề này quá nhé.

Vậy qua phần này chắc các bạn đã biết huyết áp của bà bầu là như thế nào rồi đúng không . Nếu bạn chưa hiểu rõ thì có thể tham khảo các nguồn trên internet nhé.

huyết áp cao có ảnh hưởng tới thai nhi không
    Trước khi đi tìm hiểu vấn đề huyết áp của bà bầu là bao nhiêu thì bạn cần nên biết khi huyết áp cao thì có ảnh hưởng gì tới thai nhi không nhé.

Nếu bạn bị huyết áp cao thì nó sẽ gây ra các nguyên nhân ảnh hưởng tới thai nhi như sau:

• Như bạn biết rằng lúc đầu thì thai nhi sẽ bám vào tử cung phải không và lúc này nếu bạn bị huyết áp cao sẽ khiến cho thai nhi không bám vào được thành tử cung và điều này sẽ khiến bà bầu bị chảy máu âm đạo và làm cho thai nhi không thở được.
    • Huyết áp cao sẽ khiến lượng máu cung cấp cho thai nhi không đủ và tình trạng như thế này sẽ khiến bạn sinh con non.
    • Huyết áp của bà bầu không ổn định thì khả năng mai sau con cái sẽ dính các bệnh về huyết áp
    Ngoài ra thì còn rất nhiều các ảnh hưởng xấu đến thai nhi khi bạn bị huyết áp cao nhé và chắc qua phần này bạn cũng hiểu về tác hại hay vai trò của huyết áp khi mang thai phải không.

Huyết Áp Bà Bầu Bao Nhiêu Là Bình Thường
    huyết áp bà bầu bao nhiêu là bình thường

Trên kia mình đã giới thiệu cho các bạn huyết áp của bà bầu là gì hay huyết áp có ảnh hưởng tới thai nhi không thì bây giờ mình sẽ nói về vấn đề huyết áp của bà bầu bao nhiêu là bình thường để bạn có thể hiểu rõ hơn nhé.

Thông thường thì các bác sĩ biết được huyết áp của bạn qua 2 chỉ số đó là huyết áp bình thường và huyết áp tối đa.

• Tăng huyết áp nhẹ: 140/90 đến 149/99
    • Tăng huyết áp trung bình: 150/100 đến 159/109
    • Tăng huyết áp nặng: 160/110 hoặc cao hơn
    • Huyết áp thấp: Dưới 140/90
    Nguồn: www.vaichiase.com

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Đoàn Thủy 19
    Đang tải...