3 tháng đầu: Khi nào nên đi khám thai lần đầu?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi dacsanlongnhanhy, 25/3/2013.

Tags:
  1. dacsanlongnhanhy

dacsanlongnhanhy 0978 249 568

Việc khám thai lần đầu nên được thực hiện ngay khi bạn nhận thấy các dấu hiệu có thai.

Hỏi: Xin chào bác sĩ. Hiện tại em chậm kinh 10 ngày, em có thử que thì lên 2 vạch rồi. Em đang rất băn khoăn là khi nào thì em nên đi siêu âm? Hàng ngày em có uống 2 cốc nước cam và 1 cốc sinh tố bơ, như vậy có ảnh hưởng gì không ạ? Mấy ngày trước em thấy đau âm ỉ ở phần bụng dưới, bây giờ đỡ rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn đau một chút, bác sĩ cho em hỏi như vậy có ảnh hưởng gì tới em bé không ạ?

Em xin chân thành cảm ơn!

nguyennoi...@gmail.com
    Trả lời:

Chúc mừng bạn đã có 'tin vui'. Việc khám thai lần đầu nên được thực hiện ngay khi bạn nhận thấy các dấu hiệu có thai như trễ kinh và dùng que thử thai thấy có hai vạch hồng. Điều này giúp chẩn đoán thai bình thường hay có vấn đề như nằm ngoài tử cung, không có tim thai… để có biện pháp xử lý. Lần khám này nên thực hiện trước khi thai kỳ được tám tuần. Lần khám thai đầu tiên rất quan trọng vì bác sĩ sẽ dự đoán tuổi thai, xác định ngày dự sinh.

Việc khám thai lần đầu nên được thực hiện ngay khi bạn nhận thấy
    các dấu hiệu có thai.

Hàng ngày bạn có uống 2 cốc nước cam và 1 cốc sinh tố bơ là điều rất tốt vì nước cam sẽ giúp tăng sức đề kháng cho mẹ bầu. Ngoài ra, khi có bầu bạn cũng cần bổ sung thêm các dưỡng chất cần thiết cho cơ thể như axit folic, sắt, canxi... thông qua chế độ ăn uống hoặc uống thuốc bổ sung.

Trong ba tháng đầu thai kỳ, khi tử cung bắt đầu tăng dần kích thước, bạn có thể gặp tình trạng căng cứng hay đau ngâm ngẩm vùng bụng dưới (thường đau dọc, song song theo hai nếp bẹn). Nếu như không có tình trạng ra máu, siêu âm đã khẳng định thai trong tử cung, và không có tình trạng xuất huyết qua siêu âm, thì hoàn toàn có thể yên tâm. Thường tình trạng này còn kèm đi tiểu lắt nhắt, nhiều lần do tử cung to ra chèn ép lên vùng bàng quang (bọng đái) phía trước. Trường hợp của bạn chỉ đau ê ẩm bụng dưới, không thấy ra máu và tình trạng cơn đau đã nhẹ hơn thì có thể không có vấn đề gì với thai nhi.

Để yên tâm, việc bạn cần làm là đi khám thai ngay để biết được thai đã làm tổ đúng vị trí hay chưa. Chúc bạn có thai kỳ khỏe mạnh!
    Bác sĩ Lê Lan​

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dacsanlongnhanhy
    Đang tải...

2. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

Ðề: Khi nào nên đi khám thai lần đầu?

mình thấy khoảng 6-7 tuần đi khám để xem trứng nằm trong tử cung chưa + đã có tim thai chua???

3. dacsanlongnhanhy

6 tuần là có tim thai rồi bạn ạ

4. dacsanlongnhanhy

Khám thai lần đầu rất quan trọng, nên các mẹ nên đi khám nhé!

5. thoax

thoax Bắt đầu nổi tiếng

Có nhiều ngừoi vừa thấy 2v đã đi khám ngay và luôn rùi ah

6. me be sin

me be sin Guest

đi khám thai lần đầu ngay khi biết mình có thai là tốt nhất ^^

7. Mamima

Mamima Thành viên chính thức

Theo bác sĩ tư vấn thì ngay sau khi biết mình có bầu nên đi khám :D

8. im_max89

im_max89 Thành viên tập sự

em thì khám ngay sau khi thử que các mẹ ạ! thấy trễ 10 ngày mà cũng đang mong quá, thế là sáng ra thử ai dè lên liền 2 vạch đậm luôn! Em mừng phát khóc, 2 vc ăn sáng xong kéo luôn đến bệnh viện đa khoa Hồng Đức. Em đang háo hức vui vẻ là thế, vào siêu âm đầu dò, bác sĩ cũng chả nói j với mình, chỉ đọc kết quả cho y tá viết. Túi thai khoảng 5 tuần trong tử cung, yolksac (+), chưa có phôi và tim. Bác sĩ nói em tuần sau khám lại, em thì ngây ngô hỏi 1 câu " Vậy là em có thai chưa bác sĩ?"...huhu...nhận được câu trả lời lạnh lùng thế này, tuần sau khám lại, có phôi thì tức là nó phát triển, còn ko có thì là nó hỏng rồi. Trời...đang từ sung sướng e chuyển luôn sang hoang mang lo lắng. Quyết định không khám ở đó thêm 1 lần nào nữa luôn!
    Chị dâu e là bác sĩ kiu để khoảng 7 tuần rùi đi khám là được.

9. hongvangf

hongvangf Chè vằng, tinh nghệ, thuốc tắm người Dao.

Đúng rùi mẹ nó ah, đi khám sớm quá chưa có phôi hay tim thai thành ra lại lo lắng. Có mẹ 6 tuần đã có tim thai rùi nhưng có mẹ phải 7-8 tuần mới có tim thai. Mình cũng nghĩ là nên đi khám lần đầu trong khoảng tg 7-8w là ổn.

me_minhtrang thích bài này.
  10. dacsanlongnhanhy

Đi khám sau khi thử que 2 vạch đậm để biết được thai đã làm tổ đúng vị trí hay chưa

11. hanhnt123

hanhnt123 Thành viên kỳ cựu

Mình thì sau khi thử que thấy có hai vạch là đi khám luôn cho chắc để còn có hướng tầm bổ, hì hì

12. dacsanlongnhanhy

Có mẹ nào biết đi khám thai ở đâu tốt không? Chỉ cho em với! Giờ em mới bầu được 2 tháng, đang băn khoăn không biết khi thai 12w thì khám ở đâu!

13. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

mình đây chậm kinh 10 ngày mai đi khám xem thế nào dạo này nhà bận k đi đc mà sốt sình sịch ấy

14. chamsocsuckhoeviet

chamsocsuckhoeviet Thành viên chính thức

Ngay sau khi biết tin đã mang thai, các bạn hãy thử xác định tuổi thai theo cách sau : Ngày đầu tiên mang thai được tính từ ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối ( nếu bạn có kinh nguyệt đều ).
    Như vậy bạn tính số tuần bạn mang thai : nếu rơi vào khoảng từ 5 đến 7 tuần thì bạn nên tìm địa chỉ siêu âm tin cậy để đi khám thai lần đâu tiên. Trong lần đầu tiên này bác sỹ sẽ :
    + Xem thai nhi đã vào đến tử cung hay chưa. Tránh trường hợp chửa ngoài tử cung.
    + Xem đã có tim thai hay chưa ? Thường thì thai nhi sẽ có tim thai trong khoảng từ 5 đến 7 tuần.
    + Đo kích thước tử cung, ....
    Lần 2 đi khám được khuyên là vào tuần thứ 12. Trong lần khám thứ 2 này, bạn sẽ cần chú ý đến các điều sau :
    + Đo khoảng sáng sau gáy : Xem có dấu hiệu rối loạn Nhiễm sắc thể hay không, điều này giúp bạn biết bé có nguy cơ mắc bệnh Down hay không
    + Vị trí của bánh rau : Có thể nghi ngờ rau tiền đạo ngay từ thời điểm này ( chỉ là nghi ngờ thôi bạn nhé vì chính xác nhất thì cái này sẽ xem xét vào 3 tháng cuối )
    + Tìm hiểu cấu trúc cơ thể của bé : Thời điểm này các bé hầu như đã hình thành đầy đủ các bộ phận
    + ..........
    Các lần khám tiếp theo sẽ được các bác sỹ tư vấn trực tiếp khi bạn đi khám. Nhưng về cơ bản là các khoảng thời gian sau : từ 12 -> 14 tuần, từ 22 -> 24 tuần, từ 32 -> 34 tuần bạn nhé.
    Chúc bạn có 1 thai kỳ khỏe mạnh, sớm đón thiên thần ra đời.

quachmybonbonbonbon thích.
  15. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

Theo em đi siêu âm sớm để xem phôi đã vào tử cung chưa để tránh trường hợp chửa ngoài dạ con...

16. dacsanlongnhanhy

Cảm ơn bạn vì thông tin hữu ích!

17. skinfoodchinhhang

skinfoodchinhhang skinfood chính hãng

Chậm kinh 1 tuần đi khám xem thai đã vào tử cung hay chưa.
    Mốc tiếp theo là sau 3 tuần đi nghe tim thai.
    Chúc bạn 9 tháng 10 ngày mẹ tròn con vuông :)

18. chamsocsuckhoeviet

chamsocsuckhoeviet Thành viên chính thức

Theo suy nghĩ của mình và một số bài báo đã cảnh báo về việc lạm dụng siêu âm khi mang thai, hiện chưa có kết luận cụ thể về việc siêu âm nhiều có bị ảnh hưởng tới em bé trong bụng mẹ hay không, tuy nhiên chúng ta vẫn nên hạn chế việc này nhằm tránh ảnh hưởng không tốt đến em bé ( vì biết đâu siêu âm thai có 1 số ảnh hưởng nào đó tới trẻ mà ta chưa biết )
    Mình nghĩ chúng ta nên đi siêu âm 4 lần quan trọng
    Lần đầu tiên là khoảng 5 - 7 tuần, 12 - 14 tuần, 22 - 24 tuần và 32 - 34 tuần
    Đó là những tuần cần thiết bạn nên đi siêu âm nếu thai nhi của bạn ổn định, khỏe mạnh.

19. mehen87

mehen87 Banned

Theo mình, nên đi siêu âm vào tuần 7-8 khi con có tim thai, mẹ vừa đỡ mất công đi lại mà lại biết đc tình trạng của con yêu, như mình 5 tuần đã đi khám, chỉ biết có túi phôi trong tử cung thôi, con chưa có tim thai nên tuần 8 mình đi siêu am tiếp, những ngày chờ đợi con có tim thai mình cũng sốt ruột lắm

20. HangDungSon

HangDungSon Mẹ Sóc Sunny

Chưa chậm kinh đã thử que 2v rồi, sau chậm kinh 6 ngày đi khám đã được chưa hả cảc mẹ ơi