Khi nào thì được nêm mắm muối vào đồ ăn cho con

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mesoju, 28/4/2011.

1. mesoju

mesoju Thành viên tích cực

Hi các mẹ, bé nhà e gần đc 6 tháng, e bắt đầu cho bé ăn bột mặn mấy hôm nay. E nghe nói chưa đc nêm mắm muối gì vào bột cho bé hết, nhưng bà ăn thử kêu nhạt thế này khó ăn. E vẫn nhất quyết k cho mắm muối, nhưng e cũng muốn hỏi các mẹ thông thái là đến khi nào thì có thể nêm mắm muối vào khẩu phần ăn cho bé ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mesoju
    Đang tải...

2. mesoju

Hi các mẹ, bé nhà e gần đc 6 tháng, e bắt đầu cho bé ăn bột mặn mấy hôm nay. E nghe nói chưa đc nêm mắm muối gì vào bột cho bé hết, nhưng bà ăn thử kêu nhạt thế này khó ăn. E vẫn nhất quyết k cho mắm muối, nhưng e cũng muốn hỏi các mẹ thông thái là đến khi nào thì có thể nêm mắm muối vào khẩu phần ăn cho bé ạ?

3. me Hoang Anh

me Hoang Anh

Ðề: Khi nào thì được nêm mắm muối vào đồ ăn cho con

mình đi học ở viện nhi về cách nấu cháo cho bé thì ngay từ khi bắt đầu ăn dặm là 6 tháng mình đã cho bé ăn bột mặn luôn là cho nước mắm, chỉ nước mắm thui, cho ít thôi, khi mình thử thấy hơi nhạt thì bé ăn sẽ là vừa, chứ k cho gì thì mình thấy ng lớn còn khó ăn nữa là trẻ con, mà mình đọc ở đâu ý là nước mắm khi đun ở nhiệt độ cao sẽ sản xuất ra iot, hy, tất nhiên là khi bột chín, chuẩn bị bắc xuống thì hãy cho nước mắm nhá

4. ongbotre1990

ongbotre1990 Thành viên tập sự

Nhà mình thì bé sau 15 tháng tuổi mình mới bắt đầu cho pé nêm 1 ít ( rất ít ) muối thôi. Do là lưỡi & hệ tiêu hóa của bé còn non nên mình sợ ảnh hưởng.

Đó là kinh nghiệm của mình :)

5. bomekubin

bomekubin Thành viên mới

mẹ soju hỏi làm mình cũng muốn các mẹ có kinh nghiệm mách giúp với vì bé nhà mình mình cũng đang định chuyển sang ăn bột mặn mà k biết nấu như thế nào cho con ăn ngon miệng đấy?

6. mom mom

mom mom Thành viên đạt chuẩn

Nhà mình cũng hơn 12 tháng mới nêm một ít nước mắm. Trẻ con đã được ăn mắm bao h đâu mà biết nhạt. Cũng có một số các bé khó ăn quá thì đành phải nêm còn hạn chế tối đa được là tốt nhất.

7. me Hoang Anh

me Hoang Anh

hyhy, bé chưa biết mặn nhạt nhưng biết ngon hay k ngon đấy chứ, bạn cứ thử hôm nào nấu mặn xem bé ăn sẽ phản ứng thế nào ^^

8. Nghecoi2310

Nghecoi2310 Hàng XT Pháp 01682742397

ko nên cho muối đâu mẹ nó ạ, nên ko cho hoàn toàn đến 1t, sau đó cho rất ít hạn chế cho muối đến 2t là tốt nhất đỡ hại gan bạn ạ, thay vì cho muối nên cho những loại rau củ có vị ngọt nhu cà rốt hay bí đỏ, vị sắt nhiều cũng 1 chút mặn tự nhiên hay cá biển cũng hơi mặn tự nhiên thì đc nhé!! như vậy bé sẽ cảm nhận đc mùi vị thực sự của thức ăn mà!!!

9. vipvn2001

vipvn2001 Thành viên mới

Mẹ này nói phải đấy, nhưng cho mình bổ xung thêm là tùy thuộc vào vị hàng ngày con bạn ăn nhé, nếu đã có nhiều cá tôm rồi thì thôi nhưng nếu không thì từ lúc 6 tháng 1 bát bột cho khoảng 2 giọt nước mắm cốt cá cơm nhé loại 40 độ đạm ấy, nó bổ xung canxi và iot cho con nữa đấy.

10. phuongbelo

phuongbelo

Sao các mẹ quá lo lắng vụ này nhỉ? từ ngày ăn dặm e đã cho con ăn " có vị " ví dụ như hạt nêm( e dùng hạt nêm từ bò của hàn cũng ok, hạt nêm của mình cũng ok).
    Lớn chút nữa thì cho nước mắm, nước mắm thơm nên bé cũngthích mà.
    Đừng cho bé ăn nhạt quá k tốt sợ thiếu iot đây các mẹ ơi.
    Chỉ nêm nhạt hơn miệng mình 1 chút vì lưỡi bé bắt đầu hoạt động với vị mặn mà

11. ngoc0301hicom

ngoc0301hicom Thành viên tập sự

mình cũng cho bé ăn i ít mặn, hôm thì mắm hôm thì i tí knor,hôm thì gia vị vì sợ bé thiếu iốt.

12. Bi-cute

Bi-cute Thành viên tập sự

Mình nghĩ là khi các bạn cho bé ăn bột rồi thì hệ thống thiêu hóa của bé đã bắt đầu thích ứng với nguồn thức ăn mới(tinh bột, xơ) vì vậy việc bổ sung thêm 1 chút gia vị sẽ làm khẩu vị của bé ngon hơn, bé ăn tốt hơn thôi.

13. Me Bong xu

Me Bong xu Thành viên chính thức

Khi bé nhà mình bắt đầu ăn dặm mình cũng nêm gia vị hoặc mắm luôn nhưng mình không dùng hạt nêm (kiểu như Knorr) vì nghe nói hạt nêm có độ ngọt hơn mỳ chính rất nhiều và không tốt cho sức khỏe. Cũng như các mẹ, mình nêm nhạt nhạt 1 chút là bé ăn vừa, nếu nhạt quá bé cũng ngán khó ăn đấy các mẹ ạ.

14. curly_aries

curly_aries Sữa xách tay cho con yêu

Nhà em chả cho gì vào bột hay cháo của trẻ con cho tới khi chúng 12 tháng, tự bản thân thức ăn như thịt, cá, tôm,mực cũng đã có vị đậm đà rồi. Nếu knorr được biết đến là hạt nêm thì em khuyên các mẹ không nên lạm dụng,vì thực chất nó là chất điều vị (bột siêu ngọt), chả ích lợi gì cho trí tuệ của trẻ con ạ.
    Cho 1 tẹo nước mắm thì ok, và nhớ đừng quên chút dầu ăn hoặc mỡ động vật như mỡ gà, mỡ lợn.

15. mama in germany

mama in germany Thành viên tập sự

các Mẹ ơi, chớ nên cho bé ăn mắm muối dưới 1 tuổi thường xuyên nhé vì như vậy sẽ hại đến thận của bé ( thỉnh thoảng cho ăn thôi nhé và cực kỳ là ít thôi nhé). Các mẹ đừng lo là bé thiếu iot vì nếu bé uống sữa thì trong sữa đã có đủ lượng iot cho bé rồi và không kể các chất khác nữa.
    chúc vui

16. Nghecoi2310

Nghecoi2310 Hàng XT Pháp 01682742397

mình rất đồng ý với ý kiến của bạn vì Nghé nhà mình giờ 18m vẫn chưa biết muối là gì !!vì ít với mình lại là quá nhiều với bé, cho bé ăn mặn thì bé sẽ dễ ăn hơn và ăn đc nhiều hơn nhưng hại thận con lắm và bé sẽ ko cảm nhận đc vị thực sự của thức ăn !!! bsi bên này họ khuyên các hạn chế đc càng lâu càng tốt vì đến người lớn ăn nhiều còn ko tốt nói gì trẻ con!!!

17. me Hoang Anh

me Hoang Anh

hihi, đúng là mỗi mẹ có 1 cách nuôi khác nhau nhỉ, em thì bắt đầu 6 tháng là cho bé ăn bột mặn luôn, k có giai đoạn bột ngọt, gọi là mặn nhưng cũng ít nước mắm thôi, khi mình thử là nhạt thì bé ăn là vừa, bé hơi lớn hơn chút chút là cái gì em cũng cho ắn, chẳng kiêng gì, 8 tháng bé đã cùng bố mẹ đi tuần châu, do k chịu ăn đồ đóng lọ mang đi nên bé lại ăn cháo ngoài hàng cùng mẹ, mà cháo ngoài hàng thì chẳng hề nhạt như mình nấu, hxhx, đến giờ bé 20 tháng thì chẳng từ cái gì, lại còn khoái khẩu món thịt chó và giả cầy nữa cơ ạ, hehe, sáng thì đi ăn phở hoặc bún với mẹ, bát mẹ đẩy hết hành sang bát con, ai nhìn cũng bảo sao thằng nay ăn hành với cà chua ah, kakaka, có thể mình nuôi con k khoa học, nhưng mình k áp dụng sách vở quá được, mình cũng đã nghiên cứu và áp dung pp ăn dặm kiểu nhật ( mẹ nào cần thì mình gửi file cho, những cái mình đã tổng hợp), nhưng cũng chỉ áp dụng 1 nửa, tức là thời điểm ăn thô thì mình theo, còn cách ăn thì mình chịu, hhx, lần đầu tiên nấu cháo cho bé, cũng bắt chước nấu nhạt, bé ăn, hôm sau vẫn tiếp tục k có gì, nhạt thếch, ăn 1 nửa, hôm sau nửa thì ăn 1 miếng, hôm sau nữa thì k ăn, hxhx, bực mình em cho ít nước mắm, dỗ mãi mới được miếng đầu ăn thử, nhưng sau khi ăn thử thì nhòm luôn vào bát, hahaha, ai bảo trẻ con là k biết gì ạ? mà mình học cách nấu bột ở khoa dinh dưỡng viện nhi thì bsy bảo nên cho ít nước mắm vào cháo, và dầu ăn thì là thứ k thể thiếu, bé nào còi, suy dinh dưỡng còn phải ăn nhiều dầu ăn hơn nữa, đấy là bác sỹ bảo thế, hehe

18. yeuhung80

yeuhung80 Thành viên tích cực

Ngoài ra muối còn có tác dụng giữ nước cho cơ thể nữa, khi bị ra nhiều mồ hôi (như vận động, mùa hè theo cơ chế bài tiết) vì thế tùy theo lứa tuổi của trẻ, mình vẫn theo phương án: ăn ít nhất có thế, nhưng không có nghĩa là không, chọn mắm, muối tinh iot, loại thật tốt thật sạch vào, ngoài vấn đề các mẹ lo hại thận, mình phải còn suy nghĩ đến vấn đề lệch lạc về khẩu vị của con sau này nữa, có những thứ bắt buộc phải vị đó, con nên được làm quen từ bé, để sau này điều kiện sống ko đươcj như ý, cháu vẫn có khả năng thích nghi.
    Nói túm lại nên làm những gì tốt nhất cho trẻ trong DK và hoàn cảnh của mình nhé.

Chúc mẹ vui, con khỏe

19. mesoju

Hi, tks các mẹ đã chia sẽ nhé, e sẽ tiếp thu tất cả, chắc đợi bé lớn 1 chút e sẽ nêm chút ít nước mắm nếu món nào quá nhạt để bé dễ ăn hơn! E nghe nói hình như có nước mắm cho trẻ con riêng phải k nhỉ?