Không xin được việc ? câu hỏi đặt ra là do bản thân hay xã hôi

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Phạm Quỳnh, 25/3/2014.

1. Phạm Quỳnh

Phạm Quỳnh Thành viên tập sự

Em học kế toán học xong cao đẳng rồi,đang học lt bên thương mại đang làm báo cáo với khóa luận.Em cũng đi tìm việc từ mùng 6 tết đến giờ với bằng cd mà vẫn chưa tìm được việc.Nộp hồ sơ oline ,trực tiếp đủ cả mà không thấy có phản hồi gì, em cũng ko có ưu thế về ngoại hình,mặt cũng bình thường.Đi Phỏng vấn chỗ nào mà dễ dàng là chắc lừa, còn chỗ nào tử tế nó hỏi em có kinh nghiệm chưa,em chỉ có kinh nghiệm đi học khóa ở ngoài mới đi học việc vì em học kế toán thế họ bảo bên anh cần đi làm thực tế rồi cơ.Chả có môi trường làm sao mà thể hiện được.Mấy bạn học cùng bảo hay đi làm công nhân( tự nhủ đi làm công nhân thì đi học đến giờ làm gì đi làm từ mấy năm trước.)Nhưng bây giờ vãn chưa tìm được.Bây giờ mới chỉ là những ngày tháng đi tìm việc bắt đầu,ko biết tầm nửa năm mà vẫn chưa xin được việc chắc em điên mất.Nghĩ thấy mình kém cỏi hay tại chưa có cơ hội

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Phạm Quỳnh
    Đang tải...

2. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Ðề: Không xin được việc ? câu hỏi đặt ra là do bản thân hay xã hôi

Nghề của em bây giờ thừa nhiều. Thêm vào đó là khủng hoảng kinh tế, giờ các công ty cắt giảm nhân sự nhiều nên xin càng khó.
    Cách đây 2-3 năm chị tuyển nhân viên bán hàng thì 100% người nộp đơn đều học TC hoặc CĐ kế toán.
    Theo nghề thì hơi khó, nói chung cứ có cơ hội làm gì ngoài nghề cũng được, miễn là thoải mái và kiếm được tiền thôi mà em. Chúc em sớm có việc làm

3. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

mình đây ra trường 4 năm rồi vẫn phải đi làm trái nghề đây này.một phần cũng do bản thân kém cỏi,1 phần cũng còn đợi thời cơ.mà thời cơ thì chưa biết bao giờ mới tới.hic

4. me-cubi

me-cubi

70% là do nghề kế toán đang thừa vì khủng hoảng kinh tế, 30% là bạn sắp ra trường nên chưa có kinh nghiệm, mà ở đâu giờ họ cũng cần người có kinh nghiệm làm việc luôn cơ, chúc bạn vượt qua khó khăn này nhé.

5. jvzoorv

jvzoorv Thành viên đạt chuẩn

Thời gian mới ra trường chính là thời gian khó khăn nhất, hơn nữa giờ đang khủng hoảng kinh tế, doanh nghiệp đang hạn chế tối đa nhân sự nên xin việc cũng khó, mong là cuối năm nay sẽ khá hơn chứ tình hình thế này gay go thật đó các mẹ ạ

6. nhatchimai152

nhatchimai152 Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng chạy vạy rải hồ sơ hơn nửa năm trời mới tìm được công việc đúng chuyên ngành và như ý mình mẹ nó ạ.Rút ra kết luận là việc tìm mình chứ ko phải mình tìm việc.MChị cứ kiên trì đi, rồi 1 ngày sẽ tìm được đúng công việc phù hợp.Hồi xưa em đi phỏng vấn bao nhiêu nơi, qua bao nhiêu vòng đến vòng cuối lại out, hụt hẫng lắm ấy chứ.Rồi 1 ngày xin vào công ty nơi e đang làm việc, đi phỏng vấn với tâm trạng không hề tự tin, oải oải thế mà kiểu như may mắn ấy, ko tin là mình được nhận luôn

7. nana196

nana196

thôi thì lấy ngắn nuôi dài, cứ làm tạm rồi tính lâu dài sau mn ạ, bản thân hay xã dội thì cũng đừng từ bỏ

8. Viet Nature Travel

Viet Nature Travel Hotline: 09363 13974 ^^

Mn à, mn có thể xin làm thu ngân ở các siêu thị. Ở đó, cần sự trung thực nên khi xin việc mn phỏng vấn phải tỏ cho ngta thấy mình trung thực.
    Làm kt trong thời khủng hoảng thì nên chịu áp lực xin làm thu ngân khởi đầu việc đã.
    Trau dồi kiến thức excell thật giỏi, sau này có thể xin làm sales admin tại các khu công nghiệp được hoặc tại các công ty phân phối. Nhiều khi ngta chỉ cần giỏi excell là được, rồi sẽ training các thứ.
    Ngoài ra, mn có thể bắt đầu làm sales, từ sales mới về làm được văn phòng.

Em có cô bạn, tốt nghiệp qtkd ra, đi làm thị trường 2 năm cho mì Micoem - đứng tại các điểm siêu thị giới thiệu bán hàng cho nó - rồi sau 2 năm, được về văn phòng ngồi làm.
    Cái gì cũng bắt đầu từ sales.
    Và đừng nghĩ là sales là xấu.
    Có sales ngồi văn phòng - có sales đi thị trường - có sales vừa ngồi vừa đi. Chứ nhìu người nghĩ sales ( nvkd) là chỉ đi nhong nhong ngoài đường tìm khách là sai.

Đúng là 1 phần ko xin được việc, nên nhìn lại mình ( TIÊN TRÁCH KỶ HẬU TRÁCH NHÂN), nhưng cũng tự an ủi cho mình vui lên là do kinh tế đang khó khăn mn ak.
    Đừng buồn!!!

9. anhdth

anhdth Thành viên mới

Trước đây c cũng như e, ra trường xin mãi k đc việc, lúc đó nghĩ h cứ có việc gì kiếm ra tiền là mình làm. Rùi c đi làm thu ngân, trong thời gian đó c vẫn tiếp tục gửi hồ sơ đến các cty tuyển dụng, đi phỏng vấn và bi h thì cũng làm đc việc đúng ngành tuy lương k cao. e đừng nghĩ do mình kém cỏi mà hãy nghĩ là mình k có duyên với cty thui. với lại, đi xin việc thì ngoài khả năng của mình thì còn có may mắn nữa e ah.

10. Gautrucnhoxinh

Gautrucnhoxinh Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng mất 3 tháng mới xin được việc, lúc đầu phải chấp nhận làm công việc ko đúng chuyên ngành lắm ( vì mình chỉ làm VP soạn thảo giấy tờ thôi mà) vs mức lương 2.5tr khoảng 8 tháng, mình đã cố gắng tự học, tự mò thêm nhiều bạn ah.....mình cũng trải qua khá nhiều biến cố, giờ mình vẫn đi làm và tiếp tục tìm kiểm cơ hội.
    Cuộc đời là những chuyến đi mà bạn, chỉ cần bạn ko nản chí, cũng ko quá kiêu ngạo, bạn đi Pvan thấy ngta yêu cầu gì, cái gì mình chưa được nên thay đổi, và tim hiểu để học thêm, lần sau PV sẽ tốt hơn. Không hẳn là vấn đề may rủi bạn ah, kiếm việc khó nhưng khi PV mình cho ng tuyển dụng thấy được kỹ năng của mình, tố chất mình có thì bạn sẽ ko bị từ chối đâu
    Bạn nên tìm hiểu kỹ cty mà bạn muốn ứng tuyển, lĩnh vực ngành nghề họ kinh doanh, mục tiêu phát triển.....kỹ năng mềm, nhiều thứ cần học lắm (vì cái này nhà trường ko dạy mà cuộc sống dạy bạn, bạn tự trải nghiệm và đúc rút thôi) tất nhiên là ko quên trang bị thêm kỹ năng tin học và kiến thức chuyên ngành nhé.
    Bạn nên nỗ lực học hỏi thêm những ng đã đi PV trc nữa, thay vì đổ lỗi cho hoàn cảnh là kinh tế đang khó khăn, vì bạn ko thể thay đổi được điều đó, hãy thay đổi và phát triển con ng mình thì mới mong có được việc làm
    Mình ko giáo điều, sách vở đâu, chỉ là những lời khuyên của 1 ng đã từng thất bại như bạn, đi trước bạn mà thôi, bạn có thể xin làm thêm NV thu ngân, làm ca thôi nhé, vì bạn cần phải bố trí thời gian để đi PV đó, đừng làm công nhân, làm việc đó ko những ko giúp ích gì cho bạn mà sẽ làm bạn đi sai đường đó, nên chọn CV có chút gì đó giống ngành của bạn y

11. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

giờ xin việc khó lắm e ạ, ếu chưa xin đc ngay thì đi làm công nhân tạm cũng ko sao cả, giờ lương công nhân ở các khu công nghiệp còn cao hơn làm văn phòng bọn chị ấy chứ

12. maikimoanh1689

maikimoanh1689 Thành viên tập sự

Nếu mà không xin được việc thì trước tiên là nên xem lại bản thân trước. Vì nhiều người học 1 lĩnh vực khác hẳn mà vẫn xin được viêc trái ngành mà. Mình có tốt thì xã hội mới tốt được các bạn ak.

13. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

Mình cũng học Kế toán như bạn, đang đi thực tập chưa ra trường thôi. Kinh tế đang khó khăn nên kiếm việc cũng khó, nhưng bạn đừng bi quan quá nhé. Bạn có thể nghe mấy chị ý mách, xin 1 công việc kiểu thu ngân hay sale làm một thời gian tầm 3-6 tháng. Trong thời gian đó bạn cố gắng nâng cao khả năng ngoại ngữ (Tiếng Anh), Tin học (excel, word)...Lúc đi phỏng vấn thì nên tự tin lên. Mình thấy có nhiều công ty nước ngoài tuyển những nhân viên không cần có kinh nghiệm nhưng lại cần trình độ Tiếng Anh. Bạn cố gắng cải thiện thì sẽ có nhiều cơ hội hơn. Gắng lên nhé ;) Chúc bạn kiếm được việc làm như ý ^^

Thuốc Gia Truyền thích bài này.
  14. bloodysea666

bloodysea666 Thành viên tích cực

bạn chịu khó đi làm ở mấy chỗ lương thấp cũng được để học hỏi đc nhiều hơn hồi mới ra trường e làm lương 2t5 vẫn phải cày vì ko xin đc viẹc ở đâu mn ạ

15. meocon_1

meocon_1 Thành viên tích cực

Hầu như các bạn mới ra trường không muốn làm việc khi thấy mức lương quá thấp. Mình ra trường đang phải làm trái ngành nhưng vẫn phải cố gắng vì bây giờ không chỉ còn mỗi bản thân mà đã phải biết lo cho gia đình.

16. Thuốc Gia Truyền

Thuốc Gia Truyền Trị đau dạ dày, đại tràng

thời buổi kinh tế khó khăn, ngành em học lại là ngành đang dư thừa rất nhiều nhân lực nên tình trạng thất nghiệp như em cũng ko quá khó gặp. trong thời gian chờ đợi cv phù hợp em hãy tìm cho mình 1 cv tạm thời, thu ngân thậm chí đứng bán hàng cũng đc, vừa đi làm vừa học thêm Tiếng Anh & phải thật giỏi tin học Vp (như em thì phải thạo Excel). người có tài ắt sẽ tìm đc đất dụng võ. dù có phải chờ đợi 6 tháng, 1 năm, 2 năm hay vài năm nữa thì cũng cố gắng, đừng nản chí/

17. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Ban đầu đi xin việc khá khó khăn em nhé, nên tận dụng chổ quen biết, nhờ ai đó xin cho vào làm những việc văn phòng, rồi liên quan sang kế toán.
    sau khi có kinh nghiệm 1 vài năm tự cầm hồ sơ đi xin việc sẽ tự tin và nhiều cơ hội hơn.
    chị tuyển kế toán cũng phải tuyển ng có kinh nghiệm chứ ko dám tuyển các em mới ra trường đâu.

18. chipxinh89

chipxinh89 Thành viên chính thức

Giai đoạn đầu nên cố gắng chấp nhận 1 công việc ko đúng với chuyên ngành học lắm lấy tinh thần thoải mái để xin việc tiếp bạn ah. Mình thời gian đầu đi xin việc cũng khó khăn rồi làm vị trí sale admin, sau đó dần dần công ty phát triển và cần thêm kế toán thế là mình ứng tuyển luôn vào vị tri đó. Năng lực làm việc tốt, chăm chỉ thật thà và học kế toán rồi nên mình được cất nhắc sang vị trí kế toán luôn. Đây cũng là 1 cách đi để bạn có thể tham khảo hoặc là xin việc chỗ khác đúng chuyên ngành, khi nào xin được thì bạn chuyển.
    Chúc bạn sớm tìm được công việc như ý!

19. chuyển nhà trọn gói

chuyển nhà trọn gói Thành viên đạt chuẩn

mình thì đi làm sales 1 thời gian và kết quả là giờ mình bị cái bệnh là ko thích kiếm tiền cho ng` khác
    mình biết mình bị bệnh này nguy hiểm lắm, nhưng ko chữa đc nên chỉ còn cách cố gắng hết sức để ko phải hối hận mình đã mắc bệnh
    đôi dòng tâm sự chắc cũng ít ng` hiểu

20. hientaivaquakhu

hientaivaquakhu Thành viên tập sự

Không xin được việc là do bạn thân chứ không phải do xa hội em ah