Kinh doanh online 5 năm--Bỏ cuộc hay làm lại từ đầu??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Hang_12HangChieu, 13/4/2013.

1. Hang_12HangChieu

Hang_12HangChieu Thành viên rất tích cực

Chào cả nhà,chắc 1 số mem nhìn thấy nick và Link dưới chữ kí của em thì cũng nhận ra em là ai.... bên lcm này em cũng có chút ít tiếng tăm,nhưng bên muare và enbac thì shop của em thì khá là uy tín,khách hàng cũng khá đông,vì em bán bên đó đc 5 năm rồi....lí do em dài dòng là vì,trong 5 năm qua,thì 2 năm gần đây,em nghỉ đẻ,nên giao toàn bộ lại việc buôn bán cho đứa em(2 chị em chung vốn),lại gặp đúng thời buổi khó khăn,nên hàng bán cũng chậm,tồn đọng nhiều,chi phí đi TQ lấy hàng rất cao,hơn nữa các mối lấy buôn của em giờ cũng chuyển sang mặt hàng khác,..vậy là giờ nhà em tồn 1 lượng hàng cũng ko quá lớn,mẫu mã vẫn là mẫu mới,nhưng em em nó chán,nó chuyển sang nghề khác,2 chị em định thanh lý hết chỗ hàng đó với giá lỗ vốn cho nhanh,rùi chia vốn ra,....
    Cái quan trọng là em muốn tham khảo ý mọi người,mong mọi người tư vấn cho em,động viên,ủng hộ em,hoặc ném cho em vài cục đá để em tỉnh táo,em cũng cám ơn ạ!
    Em đang tính thanh lý xong là em vẫn theo nghề túi,nhưng quay lại bán hàng rẻ(fake 2,vnxk,tqxk),vì thực sự em cũng có lợi thế là: nguồn hàng rất sẵn,vì em đi TQ mấy năm nay,đầu vào thì quá ổn,còn hàng vnxk thì cũng quen 2-3ng chuyên đổ buôn hàng này,...hơn nữa nhà em có lợi thế là ngay mặt đg phố cổ(trc là em mở cửa hàng,nhưng làm ăn chán quá nên chuyển lên tầng 2 rùi,ở dưới sẽ cho Thue cho đỡ phí),cái nữa là em cũng có 1 lượng khách khá ổn,nhưng năm nay Kt khó khăn,họ chuyển sang hàng rẻ,mua sắm ít đi,nên hàng f1 nhà em cũng ko còn đc chuộng nữa,1 điểm nữa là em đc cái là các khách hàng khi tiếp xúc đều rất quý,vì em dễ tính,ăn nói cũng khá tình cảm,nhiệt tình,chiều khách,bán giá lại rẻ hơn mọi nhà....
    Nhưng cái khó của em bây giờ,theo các mẹ việc em tiếp tục với nghề này giữa cái thời buổi này có ổn ko ạ?(nhà em ai cũng bảo ko nên,làm ko ăn thua đâu,rồi ế ẩm,ai mua mà bán,..Bla..Bla...).....hơn nữa mục đích chính của em lại là bán buôn là chính,bán lẻ cũng là chủ yếu..:)),các mẹ xem cho em năm nay đi giao buôn có OK ko,vì ôm hàng slg rất lớn,vốn lớn,....em khó nghĩ quá đi,hỏi ông chồng cũng Kd thì ông í bảo:tùy vợ,cái quan trọng là vợ tâm huyết,làm hết sức mình,tính toán chính xác thì cũng ko khó lắm!....haizzz...em đg ko biết phải làm răng nữa??..các mẹ chia sẻ với em,cho em thêm niềm tin đi ạ...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hang_12HangChieu
    Đang tải...

2. trandoan233

trandoan233 Thành viên tích cực

Ðề: Kinh doanh online 5 năm--Bỏ cuộc hay làm lại từ đầu??

năm nay làm ăn khó khăn thật đấy, mẹ nó làm lâu rồi chắc vốn liếng thì ko thành vấn đề lắm đúng ko nhưng mà vẫn có quá nhiều lo lắng như vậy, mình đọc các bài báo nói tình hình kinh doanh năm nay khó khăn quá nghĩ cũng oải, cũng lo lắng, nhưng chỉ biết cố thôi chứ sao bây giờ. mình cũng có lời khuyên cho bạn tương tự như chồng của bạn nói

Dâu xứ Nghệ thích bài này.
  3. Dâu xứ Nghệ

Dâu xứ Nghệ Nước lau sàn tinh dầu sả Vikill - 0947.696.185

Dự tính năm 2013 sẽ là năm đáy của parabol kinh tế đó ạ.
    Em cũng ko có kinh nghiệm kinh doanh nhiều nên cũng ko dám khuyên gì mẹ nó.
    Cho em đặt gạch để hóng kinh nghiệm ạ. :)

4. jacob.lee

jacob.lee Thành viên chính thức

Nếu là Parabol hay gần đáy thì nên tiếp tục làm chứ ạ! Tự tin và quyết đoán làm chị nhé. :D

Hang_12HangChieu thích bài này.
  5. hamaland_vietnam

hamaland_vietnam Đủ quyền lập Họ

Mình nghĩ là cứ chiến đấu tiếp đi mẹ nó ơi.

Thứ nhất, thành công tỷ lệ thuận với công sức và thời gian mình dành cho nó, chắc là vì thế cần phải kiên trì, ko ăn xổi đc ý. Có cty sau 20 năm mới phất cơ mà, lúc ý ko ai ngăn đc nữa, cứ là tiến tằng tằng thôi.
    Thứ hai, các cụ dạy rồi, phi thương bất phú, càng khó khăn thì càng fai làm kinh doanh, chứ làm công ăn lương thì héo mất

Vài dòng tâm sự cùng chủ top nhá

Hang_12HangChieu thích bài này.
  6. aodai_thai_an

aodai_thai_an Bắt đầu tích cực

Chị đang có lợi thế là đã kinh doanh 5 năm, kinh nghiệm kinh doanh, khách hàng, vốn đầu tư...những lợi thế mà ko phải ai cũng có được. Vì vậy chị nên tiếp tục kinh doanh thay vì kinh doanh 1 lĩnh vực khác hoàn toàn mới. Vì có câu "vạn sự khởi đầu nan"...mà "gian nan thì dễ nản". :D em mới kinh doanh 3 tháng nay thôi, nên chỉ có vài dòng góp ý.

7. hpt0712

hpt0712 Thành viên rất tích cực

Mẹ nó có nhìu lợi thế mà như cái nhà có móng khá chắc rùi, xây nhà thui mẹ nó uiiiiiiii^^

8. huongduongxanh_30032000

huongduongxanh_30032000 LH: 0974.353.505

chị ơi khó khăn chung mà chị mấy năm nay buôn bán ko bằng mấy năm trước chị ạ, mà người buôn giời cũng nhiều cố lên chị ơi

9. HaLien

HaLien LIFE IS NOT EASY

Theo em thì chị cố gắng lên, để qua được khủng hoảng kinh tế lần này đã ah

10. Rosesmile

Rosesmile Thành viên sắp chính thức

Giờ thởi buổi đang khó khăn mẹ nó ạ làm gì cũng thế cả e thì chắc chờ thời rồi làm thôi chứ giờ k dám đầu tư cái gì cả lỗ chết giờ mọi người mua hàng cũng thận trọng và chi tiêu bớt hẳn . Nên khó nói lắm

11. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

mẹ nó nghỉ ngơi 1 tuần đi, ngồi tĩnh tâm lại xem mình nên làm gì, vì bây giờ nói tiép tục cũng khó mà bắt đầu cái mới cũng khó.'
    ko ai hiểu mẹ nó bằng chính bản thân mẹ nó mà
    chúc mẹ nó mau tìm lại niềm hứng khởi nhé!

12. Saiback.com

Saiback.com Bắt đầu tích cực

Nếu không muốn mệt mỏi thì tập trung vào lẻ thôi bán buôn rủi ro lớn lắm nên áp lực cao, thời gian cũng bị hạn chế, vốn lớn,... Xây dựng móng vững = bán lẻ ah. Tất nhiên bán buôn ai cũng ham nhưng có câu 'chết vì tham' đó :)

13. phuonglinhtran

phuonglinhtran Thành viên nổi tiếng

Mình nghĩ nếu bạn vẫn đam mê và bên cạnh đó có nguồn hàng thì vẫn nên tiếp tục. Nói thật mình cũng vậy, lúc đầu tiên cũng liều làm, vay vốn hết cơ, nhưng mình yêu thích và cũng tính toán kỹ càng, bây giờ thì lại ổn định. Tháng tháng vẫn đều đều tiền lãi, thời buổi này khó khăn thì mình cũng phải tính chắc 1 chút. Nếu buôn mà nhiều vốn ko chắc thì bạn nên bán lẻ thôi. Còn nếu bạn vẫn có ý định bán buôn có gì giới thiệu cho mình biết đâu mình với bạn có thể kết hợp. Hihi

14. hoaluuly87

hoaluuly87 Thành viên tích cực

e cũng thấy sợ định nghỉ rồi nhưng vẫn ham hố lắm cơ,chị đánh giá lại lần nữa rồi quyết định chị ạ

15. truedayvn

truedayvn Designer các kiểu con đà điểu

5 năm để rồi "nhưng quay lại bán hàng rẻ(fake 2,vnxk,tqxk)" thì có đáng ko, uy tín trong KD là quan trọng, nếu bạn nghĩ bán cho những người đã đặt niềm tin vào mình những sp ko tốt, chắc chắn công việc kd ko ổn chút nào
    phương án đổ buôn cũng tốt nhưng sẽ mất công sức nhiều hơn, bạn hãy thử đi, có lẽ sẽ là hướng đi tốt, khỏi tồn đọng vốn
    chúc thành công!

16. Hang_12HangChieu

cám ơn cả nhà đã chia sẻ,mấy hum nay em lại bận tíu tít,bù đầu vì thanh lý hàng giá rẻ các mẹ ạ!...cứ bảo kinh tế khó khăn,chứu đúng ra là các mẹ í vẫn mua sắm,nhưng chuyển từ hàng new model sang hàng sale,từ hàng đắt sang hàng rẻ thui ạ!..cửa hàng em bây giờ lại tấp nập rồi,nhưng đợt này em đg tìm hiểu 1 số nguồn hàng,chắc chắn sẽ kinh doanh túi tiếp,vì đúng như các mẹ nói,có nền tẳng rồi,thì nên theo chứ đừng từ bỏ.câu này em cũng thấm thía lắm..hơn nữa thì túi xách đúng là đam mê của em,rõ ràng là em ko thik dùng túi xách lắm(vì tính hay quên),nhưng nhìn thấy mẫu túi nào em cũng thấy nó đẹp,nó độc đáo....thôi thì cứ tự động viên mình,để mà duy trì,cố gắng vậy....vừa mới tâm sự vớ vài khách hàng về ý định của mình,ai cũng nhao nhao lên ủng hộ,chuyển hàng rẻ đi,các chị ủng hộ..;))

17. Hang_12HangChieu

hihi,thank mẹ nó nhé!trong mọi comment thì com của bạn làm mình suy nghĩ nhiều nhất!đúng là với mình,kinh doanh mình luôn đặt chữ tín lên hàng đầu,vì thế,chưa bao giờ mình mong muốn sẽ làm cho bất kì 1 người nào đến với mình,dù có mua hay ko,phải khó chịu..
    cái khó trong bài toán kinh doanh của mình hiện tại,chính là về hướng đi của 2 dòng sp,1 là sp cao cấp,hay là đi về sản phẩm rẻ tiền?..nếu quay theo số 2,thì mình vẫn cứ lấy uy tín ra làm đầu,mình muốn bán 1 sản phẩm chất lượng ko cao,nhưng giá thành sẽ là rất rẻ,chứ ko phải m định :"bán cho những người đã đặt niềm tin vào mình những sp ko tốt",cái mình định làm và cái bạn nói là hoàn toàn khác nhau mà..hihi..vì người kinh doanh nhanh nhạy là cầu cần gì,ta cung cái đó,theo ngu ý của m thì thị trg đang thiên về thời trang giá rẻ,nên m định đi theo hướng này thui,hihi...dù sao cũng rất cám ơn com của bạn nhé!giúp m củng cố thêm bao nhiêu nghị lực..hihi

18. thitruc

thitruc Thành viên mới

Chi ơi hãy cố gắng tiếp tục nha!!Buôn bán phải có lúc gặp khó khăn nên chị đừng nản mà bỏ cuộc,phí công sức bao nay mình bỏ ra.

19. vankhanhshop

vankhanhshop Thành viên chính thức

Mình cũng cùng ý kiến như bạn này. Chồng mình thì bảo mình " họ còn lỗ bạc tỷ mình có xíu lo gì, làm ăn phải kiên trì mới có, mà kinh tế khó khăn thế này bao nhiêu CH đóng cửa mình vẫn duy trì được thì lo gì" ây da nhưng nói thật cũng nản ghê mà vẫn phải cố gắng chứ biết làm sao, nghe tình hình bạn còn khá hơn tụi tớ rất rất nhiều vì tụi tớ còn phải đi thuê mặt bằng nữa