Kinh nghiệm: Kinh nghiệm giúp bé tăng cân

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi ZOE, 3/2/2010.

1. me.nghecon

me.nghecon Thành viên tập sự

con mình mới 6 tháng mà đang lười ăn quá.mình nghe nhiều người nói là cho bé bú sữa tăng lên.để mình thử lại.không biết bé có lên dược kg nào không nữa.

Đang tải...

2. phuocnam

phuocnam Thành viên tích cực

Đó là Bio acimin đấy, và khi bị trớ mình mua Neopeptin cho bé uống thấy đỡ hẵn cái này do bác sĩ kê toa.

Bé nhà em nay gần 13 tháng 3 tháng nay tự nhiên không lên cân gì cả, mặc dù không có bệnh gì......ăn cũng nhiều 1 ngày 3 cữ cháo, khoảng 900ml sữa bột.....chắc do bé không hấp thu được, làm gì cho bé tăng cân đây, kế bên nhà em có bé đó kg ăn uống gì cả nhỏ xíu người lên bệnh viện nhi đồng khám bác sĩ cho lọ si ro gì đó mua dưới 100k, thấy cải thiện rõ rệt, mình tính có nên mua cho bé nhà dùng thử không nữa!

3. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Hic hôm nay đi tìm Kidlac mà ko có. Ở 45 Quốc tử giám thì hết rùi mà chẳng biết khi nào mới có. Mẹ nào có d/c mua kidlac share cho tớ với.

4. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

lăn tăn quá chả biết có nên cho con uống kidlac ko nữa. loại này dùng cho các bé đi ngoài phân sống đúng ko các mẹ. Con tớ chỉ lười ăn thôi, các mẹ bảo cho con uống gì đây. Quá nhiều kênh thông tin ko biết tin vào đâu, người thì bảo đừng để con biếng ăn lâu sẽ ảnh hưởng đến phát triẻn của con, người thì bảo kệ rồi đến lúc nó sẽ ăn trở lại. Đi khám DD thì bs kê men vi sinh cho uống nhưng đều bảo đừng lạm dụng, chả biết thế nào thì nên uống đây. các mẹ có ý kiến gì ko?

Sửa lần cuối: 25/5/2010
  5. babon

babon Banned

con mình cũng thế đó, con ngườita không ăn thì uống sữa bù vào đằng này thì ăn cũng không mà sữa thi cũng chẳng đoái hoài,mình dụ hết cách mà chẳng ăn thua gì,mỗi bửa chỉ vài thìa cơm thôi chán qua mình không biết làm sao

6. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Cạnh nhà mình có 1 nhà cho con ăn buồn cười lắm. Cứ 2 tiếng cho con ăn một bình sữa 160ml. Thời gian ăn quá gần như thế nên thằng bé ăn xong là nôn ra sạch. Mẹ nó thì cứ bảo ruột nó bị làm sao. Mà mẹ nó thấy nó nôn ra như thế là lại pha 1 bình 160ml nữa bắt uống bù vào phần đã nôn ra. Tội nghiệp thằng bé cứ ăn vào rồi lại nôn rồi lại bị ép ăn tiếp. Ngày nào cũng cho ăn 2 hộp váng sữa mà thằng bé mới có 9 tháng. Nhìn thì bụ bẫm nhưng bế nó thì nhẹ tênh, thịt nhẽo nhèo nheo. Mà suốt ngày bế trên tay chẳng vận động gì cả. Bà giúp việc vừa bế nó ra ngoài chơi với con mình đã bị mẹ nó gọi vào nhà. Nhìn thằng bé mà mình người ngoài cũng thấy xót xa. Đúng là chết vì thiếu hiểu biết.
    Con mình thì có ép nó cũng chẳng thèm ăn. Khi nào nó đói thì nó đòi ăn chứ nó ko đói mình bắt ăn sao được. Với lại chủ trương của mình là ko ép con ăn. Để cho nó có niềm vui trong mỗi bữa ăn chứ ko phải nhìn thấy thức ăn là sợ.

7. phuocnam

Con em không ăn có hai ngày thôi là hốt đi khám liền rồi, siêu âm đường ruột mặc dù bé chẳng bệnh gì cả, thấy lạ là bé chỉ ngậm thức ăn thôi..giận quá không cho ăn luôn uống sữa bù, bác sĩ kê toa thuốc có kèm theo thuốc bổ si ro và men tiêu hóa Neopeptine, mừng quá nó ăn rùi ít ngậm nữa, đi làm về thấy bà ngoại đút ăn thun thút mà có cả ly nước có ống hút nữa.

8. HanhPhucBenCon

HanhPhucBenCon Bắt đầu nổi tiếng

Bạn cho mình xin cái toa thuốc đó nhé.

Cảm ơn rất nhiều.

9. phuocnam

Tốt nhất chị đưa bé đi khám đi thử xem, em thấy con có biểu gì khác thường là đưa đi khám liền cho chắc ăn, em thấy bác sĩ kê toa có 1 gói thuốc thơm, một chai thuốc bổ si ro Kidvi ( không biết viết đúng không), 1 chai neopeptine, hai viên thuốc nữa mà không biết tên.

HanhPhucBenCon thích bài này.
  10. halethu38

halethu38 Thành viên tập sự

Mình sợ không biết có phải vì bố mẹ ép con ăn nhiều quá mà con đâm ra chán ăn không?

11. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

còn cu nhà mình thì chán nhất trên đời về cái đường ăn uống, đến bú sữa mẹ mà còn chẳng muốn bú. bg 5 tháng rưỡi được 6,5 kg (sinh 4kg), đi khám bsy bảo bị còi xương mặc dù cho uống VD3 từ khi sinh ra, hichic, dạo này mình đang tập cho cu ăn cháo loãng, nhưng cứ nhìn thấy cái thìa là khóc inh ỏi, thế là lại thôi, chẳng cho ăn nữa.
    Về khoản sữa ngoài, ngày uống được 3 lần sữa ngoài, lần 1 cho uống Good Health 30 ml, 10h30 và 3h chiều uống 60 ml sữa Physiolac chống nôn trớ (mà thỉnh thoảng vẫn bị nôn, cu cậu bị nôn từ khi vừa mới sinh ra), còn đâu là bú mẹ.
    3 tháng vừa rồi tăng được 5 lạng.
    Các mẹ có biện pháp gì giúp mình với, stress kinh khủng

gaunhoc thích bài này.
  12. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Bạn cho uống thực phẩm chức năng đi.

13. nghe yeu

nghe yeu mẹ thế phong

nàng ơi mua được sữa dành cho bé đi ngoài phân sống chưa.sữa đó tên gì thế hả nàng.nàng đã cho con uống bao h chưa ko biết sữa đó thế nào nhỉ

14. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Tớ chưa mua sữa đậu nành Beanstalk đâu. Mua 2 lon AL110 cho con uống xem có đỡ ko. Nếu ko đỡ thì mới mua sữa đậu nành. Đây là giải pháp cuối cùng hic. Chiều nay lùng sục mua Kidlac mà hình như cty chưa sản xuất kịp hay sao í. Chỉ có ở 45 Quốc Tử Giám và 200 Thái Thịnh có nhưng hết hàng rùi. Sao số mình black thế.

15. nghe yeu

nghe yeu mẹ thế phong

tớ cũng muốn thử cho nhóc nhà tớ mà thấy mẹ nó nói thế này thì chẳng có cở hội thử rồi tiếc quá khi nào mẹ nó mua được thì pm cho mình nhé,mình cho con uống thử xem sao.thank mẹ nó nhé

16. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

em tháng nào cũng cho con đi khám dinh dưỡng và mua đủ thứ thuốc ko tiến triển.còi và lúc nào đi khám cũng thiếu vitamin D còi xương.đến là sốt ruột.từ 8 tháng đi nhà trẻ đã khác hẳn chịu ăn lại tăng cân.vẫn đi khám bs nhìn tưởng uống thuốc mới tăng cân.nhưng ko phải từ 8 tháng.em chỉ cho đi cân đo và tư vấn thiếu chất gì em bồi bổ lại bằng thức ăn.chứ bs kê đơn ko mua 1 loại nào hết.Lịch ăn của con gái em.nhồi như vịt.
    -8h bình minh
    -8h30 tới nhà trẻ 1 bát sữa pha bột lắc ( 120ml)
    -9h30 lại 1 hộp phomai hoa quả
    -10h30->11h ăn 1 bát cháo con đầy
    -11h-2h: ngủ
    -2h dậy 1 cốc sữa 120ml
    -3h 1 bát cháo đầy
    -4h30 lại 1 hộp sữa chua ba vì
    -5h 1 cốc sinh tố hoa quả hơn 200ml ( hoa quả xay kèm với 1 hộp sữa tươi cô gái hà lan 110ml)
    -5h-> 5h30 lên đường về nhà tắm gội
    -6h ngủ 1 giấc
    -7h dậy chơi
    -7h30 ăn 1 bát cháo đầy nữa hôm nào nóng thì ăn ít hơn
    -8h 1 hộp váng sữa
    -10h30 1 bát sữa pha với bột lắc ( 150ml)
    -11h ngủ đến sáng
    -----> 12 tháng con đc 8kg1 và cao đc 75cm
    tới 13 tháng 21 ngày con đc thành tích 9kg và cao 78cm rồi
    Bao công chăm sóc cố gắng mãi mới đc đền đáp cân nặng còn thiếu so tiêu chuẩn 0,3 kg chiêu cao thì thừa 2 cm

17. Chích bông 2009

Chích bông 2009 Thành viên tập sự

Đúng là lịch ăn dầy thật nhưng bé còn chịu ăn, còn ép được. Như con tớ ép là trớ thì phải làm sao đây?
    Chúc mừng thành tích của 2 mẹ con nhé

18. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

đấy là ngày đi học đc huấn luyện đấy chị à.chứ ngày trước lúc 7 tháng 1 chén cháo bằng bát đựng nước mắm mà ăn gần cả tiếng.giờ ko chịu ăn em đè ra khóc cũng bắt.làm thế 2 thìa thôi.sau tự há miệng ngay

19. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Ồ ôi mẹ này nhồi con dã man thế. Đến tớ còn chả ăn được thế nữa là con tớ. Thằng cu nhà tớ ko thể nào ép nó được. Khi nào nó đói thì nó mới ăn. Còn ko thì đừng hòng nhá. Với lại tớ cũng chẳng thích ép con. Con tớ 4 tiếng mới ăn 1 lần. Mỗi lần uống 200ml sữa. Ngoài ra ăn 1 bữa cháo và 1 bữa hoa quả hoặc sữa chua. Ăn cháo và sữa chua xong vẫn tương 200ml sữa nhé. Bị đi phân sống nhưng trộm vía tháng này vẫn tăng cân. (Nếu ko bị phân sống chắc là tăng nhiều hơn) 6 tháng được 8kg mà ko bít dài bao nhiêu cm. Cứ đặt nằm xuống là co 2 chân lên mút nên chả đo được, nhưng chắc là lùn roài. Cái cẳng chân ngắn tí. Phải tăng cường uống sữa ngoài cho có nhiều canxi thoai.

20. vicky_h

vicky_h Đủ quyền lập Họ

mẹ Ken ơi,dâu nhà em ngày 3 cữ sữa,2 cữ cháo,còn phần ghiền mẹ thì toàn trước khi ngủ.Cháo thì cứ 90-150ml,sữa 90-120ml.Em cũng cho ăn cách 3-4h hay con thòm thèm đòi ăn mới cho vào ghế ngồi ăn hay đút thìa sữa vì không chịu ti bình ,ăn đàng hoàng lắm chỉ tội ít... thôi,thỉnh thoảng vẫn bị đi phân sống nhưng xanh đen như màu rau má(em xin lỗi vì ko biết ví nó là màu gì).hic.tháng tăng có 100-200gr.gần 9 tháng mà có 8,8kg,74 cm:(((