Kinh nghiệm: Kinh nghiệm giúp bé tăng cân

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi ZOE, 3/2/2010.

1. BimCua

BimCua Thành viên tích cực

hiiiiiiiiii ! có lẽ phải cho tụi này gặp nhau để thi Bé ....Còi mất thôi ! chẳng biết làm thế nào với con toàn phải hát bài ...bất lực thôi!

Đang tải...

2. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Hic, em đọc xong mấy lời của các mẹ mà tự an ủi mình là tình trạng chung.

Ku nhà em nhiều cái khó lắm. Ko ti bình ngoài. Đút sữa thì toàn trớ (mà em đã hạn chế thấy cháu nuốt khó, ngậm sữa là thôi ngay nhưng trớ vẫn thường xuyên). Ti mẹ trước chỉ ti lúc ngủ, từ lúc ốm đến giờ là chê luôn. Bột lúc trước khi bắt đầu ăn dặm thì ăn ngon lành, em hạn chế cho ngày 2 bữa chứ 3 bữa ku ăn cũng okie nhưng từ hôm ốm đến giờ thì chê luôn, cố gắng ép thì cũng chỉ ăn bằng 1/2 lúc trước, sau thì nhắm mắt, gãi đầu, gãi tai giả vờ ngủ để mẹ ko bắt ăn. Hic hic

Lúc thiếu 10 ngày được 7 tháng cũng 7kg( mẹ tính cả bỉm mới được thế) nhưng vừa bị trận ốm. Giờ chả mẹ chả buồn cân nữa.

3. bettyvn20

bettyvn20 Thành viên mới

Trước khi sanh và trong lúc cho con bú mẹ:
    Các mẹ lưu ý một số thực phẩm cay, nước uống có gas, chất có cồn....
    chỉ dùng các sản phẩm có nguồn gốc từ thực phẩm. Hồi đó mình làm biếng ăn nên chồng mình luôn pha 1 ly sinh tố (bột dinh dưỡng 100% thực phẩm của Mỹ). Mình uống và không đói nhưng có đầy đủ dinh dưỡng của 1 bữa ăn : vitamin, khoáng, vi chất...Bây giờ mình vẫn còn uống, baby đã được 9 tháng rồi mà chưa đi bác sĩ do các bệnh lặt vặt nào kể cả lúc tpHCM có dịch (trừ lịch đi chích).

Sau khi sanh:
    Mình cũng cho bé dùng sinh tố HBL , bé tăng cân đều d
    Mẹ nào muốn chia sẽ email mình nhé bettyvn20@gmail.com . Chúc mẹ con cùng khỏe đặn và khoẻ mạnh. Nhưng bé sau 9 tháng mới dùng được 1 muỗng bột pha sinh tố trái cây nhé.

4. nghe yeu

nghe yeu mẹ thế phong

mẹ nó vào đây đi rồi hôm nào gặp nhau thi bé còi luôn thể
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=139533
    hồng sâm phải 2t mới uống được cơ nàng ơi

5. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Vào đây học tập kinh nghiệm các mẹ, con tớ lười ăn quá, lúc nào cũng" không ăn, không ăn" mà tớ thuộc dạng không nhồi nhét con đâu nhá!

6. mekenvin

mekenvin Thành viên sắp chính thức

Hi....ai nói với bác là uống hồng sâm baby là ko tốt cho giới tính?:confused: .Bé kenvin nhà em đc chị cùng cơ quan cho 1 hộp nhỏ, sau khi uống hết 1 hộp nhỏ tình hình cải thiện hẳn.Nhưng vì em nghe nói phải uống 3 hộp nhỏ mới đủ liều, nên đành phải mua thêm:(.Chị thử cho bé nhà chị dùng xem, mùa hè này cho uống rất tốt ...hi...em nghe nói thế.Đợt em mua hình như khoảng hơn 1.400k gì đó đấy chị ah.Có nhiều ng bán trên diễn đàn này lắm chị ah

7. BimCua

BimCua Thành viên tích cực

Vậy may quá ! tó cứ lăn tăn nên chưa dám cho CuBim uống , để mình cho CuBim già tháng thêm chút nữa rồi mua dùng thử , cám ơn mẹ kevin tư vấn nha !:p

8. Pha lê 1983

Pha lê 1983 Thành viên mới

Mình thấy có mẹ khen thuốc Cam làng cót mà chưa biết hỏi kinh nghiệm ai.

9. Anhvu

Anhvu Thành viên tích cực

Tom nhà em cũng giống con nhà bác này, chán lắm cơ. Đang stress kinh khủng. Bữa cơm nào mẹ cũng phải quát tháo, hơn 1h mới xong lưng bát cơm, cả nhà náo loạn vì bữa cơm của con. Bố mẹ cho ăn phải gào thét, con thì cứ ngậm cơm trong mồm, bảo nhai thì cứ đảo qua đảo lại cơm, đến 10p cũng ko nuốt nổi. Giờ em ko biết phải làm thế nào để cải thiện tình hình đây. Con 40 tháng rồi mà vẫn bé tí bé tẹo.

Sửa lần cuối: 22/6/2010
  10. meyeututi

meyeututi Thành viên đạt chuẩn

các mẹ thử làm theo cách em hướng dẫn mẹ ngheyeu xem, con nhà em 6 tháng đầu ko tăng mà từ tháng thứ 7 toàn tăng hơn 1kh, mà đỉnh điểm là từ tháng thứ 8 sang tháng thứ 9 tăng 1.3kg đấy, đáng lẽ ở thời điểm đấy chỉ tăng được vài lạng thôi, thế mà em vẫn nhồi cho con em tăng được đấy, các mẹ thử làm xem sao. thân mến

11. me be suri

me be suri hồng sâm baby gold kids

Hi....bé nhà em cũng lười ăn lắm, nhưng em vẫn phải nhồi ăn, nhồi uống sữa nên mới ko bị còi.Các chị thử tăng bữa ăn,tăng bữa sữa cho bé lên xem thế nào?Đừng bắt bé ăn nhiều quá trong 1 bữa, mà có thời gian nên chia ra nhiều bữa ăn bé sẽ ăn tốt hơn, mà ko sợ bị ngán

12. misu83

misu83 Thành viên sắp chính thức

Ðề: Kinh nghiệm giúp bé tăng cân

Bạn ơi theo tư vấn của bác sĩ thì ko nên pha bột, cháo vào sữa vì như thế sẽ làm giảm hấp thu canxi có trong sữa. Bé cũng ko nên ăn nhiều bột vì nó sẽ làm giảm hấp thu canxi từ thức ăn. Vì thế mà nhiều bé bị còi xương thể bụ đấy. Các mẹ cẩn thận nhé.

13. gauyeu

gauyeu Thành viên tập sự

Các Bác oi!Bé nhà em được 5 tháng rưỡi,đă đến ngày em phải đi làm,Binh thường ở nhà thì bé chi bú mẹ thôi,vì em rất nhiếu sữa,thành ra bây giờ bé ko chịu ăn sữa ngoài,em đã thử đủ mọi loại sữa rùi,nhưng pha rùi,lại phải đổ đi vì bé không chịu ăn.khi mẹ ở nhà thì cứ khi nào ngủ bé mới chịu bú mẹ!Cac bác có cách nào giúp em với!

14. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Trời, con mẹ này giống nhà mình hồi 5 tháng quá. Ngủ mới chịu bú mẹ. Còn bình thì ko ti. Tớ toàn phải đổ thìa rồi sau phát hiện ra mua cái ống bóp ống thuốc về bóp sữa cho ku. Đến giờ vẫn thế.

15. me_soul

me_soul Thành viên tích cực

Chả biết có lộn topic ko, nhưng mình cũng hỏi các mẹ trên này xem bé nhà các mẹ có ngậm khi ăn ko. Bé soul nhà mình 9,5 tháng-9kg, đợt trước bé ăn ngoan lắm, tối đa 30 phút 1 bữa. Khoảng nửa tháng nay, sau khi ốm, bắt đầu ngậm khi ăn...hic hic....Có mẹ nào chỉ cho mình phương pháp trị thói xấu này với.

16. tayloswift

tayloswift Bắt đầu tích cực

bé nhà mình 2 tuổi hơn 1 tí mà có 11kg có phải gầy quá kô nhỉ?

17. huongngoclan27

huongngoclan27 Bắt đầu tích cực

Hic, con nhà mình 2 tuổi rồi mà cũng chỉ có 10,5kg thôi. Một tuần trở lại đây lại lười ăn khủng khiếp. Chả biết làm thế nào nữa. Mình thì đi làm cả ngày, tối mới về, mà lúc trước con mình đã ăn được cơm rồi cơ. Thế mà đợt này lười ăn nên bà toàn ép ăn cháo. Vì ăn cháo thì chỉ nuốt chửng là xong mà. Lúc trước mình đang cho uống sữa cô gái Hà Lan 123 nhưng mình đang đổi sang sữa Milex vì thấy ghi là kích thích ăn uống. Có ai biết đơn kê cho trẻ suy dinh dưỡng 2 tuổi thì cho mình với. Vì mình ko ở hà nội nên ko cho con đi khám dinh dưỡng được. Với cả khám dinh dưỡng ở chỗ mình chán lắm cơ. Hix...

18. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Con mình hôm nào ko thích ăn thì cũng ngậm, cho cầm cái gì chơi lại ăn ngoan.

19. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Bạn cho con uống TPCN tăng cường sức đề kháng đi, uống thêm cả men tiêu hóa nữa. Trẻ con yếu quá là ko muốn ăn đâu. Bé con hàng xóm nhà mình cũng còi lắm, thế mà mẹ nó cho uống thêm vitamin TPCN người khỏe ra nên cũng ham ăn hơn.

20. linhho22

linhho22 Thành viên đạt chuẩn

Con mình hơn 5 tuổi rồi mà nặng có 16,5 kg thôi, 3 năm đi mẫu giáo lên được có 2,5 kg. Nhiều lúc điên cả đầu vì con lười ăn, cân thì vẫn thế, ức chế lắm ý.