Kinh nghiệm: Kinh nghiệm giúp bé tăng cân

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi ZOE, 3/2/2010.

1. me Vic to

me Vic to Thành viên tập sự

Ðề: Kinh nghiệm giúp bé tăng cân

Bạn ơi, con nhà mình cũng còi lắm, cũng đang tìm hiểu về TPCN nhưng băn khoan không biết chọn loại nào. Bạn có thể giởi thiệu dùng loại vitamin TPCN gì không

Đang tải...

2. meomunxinhdep80

meomunxinhdep80 Thành viên tập sự

Bé Bống nhà mình lười ăn quá gấn 10 tháng rồi mà mới được có 7kg, không chịu ăn sữa bình, phải bón từng thìa, chỉ bón được khoảng 30ml-40ml, chán ăn là phì cả ra. Hôm nào mẹ ở nhà thì chịu khó cho ăn lâu lâu một chút thì hết được 80ml -100ml. Còn những hôm mẹ đi làm thì ở nhà bà nội ngai cho ăn nen chẳng ăn mấy. Chán quá các mẹ à. Các mẹ có kinh nghiệm xem có cách nào mách mình với

3. Birua

Birua Thành viên tích cực

Con mình cũng uống vài đợt TPCN rồi. Lúc uống ăn nhiều hơn 1 chút, cũng tăng vài lạng, hết uống thì đâu lại vào đó, vẫn còi. Chán lắm các mẹ ạ. Chắc hết cách rồi

4. huongngoclan27

huongngoclan27 Bắt đầu tích cực

Bạn có thể ghi rõ hơn loại vitamin đó được không để mình thử mua cho cháu uống. Cảm ơn bạn nhiều nhé.

5. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

mình thì ko lấy nước cháo pha sữa cho con. cái này nên hay ko nên thì chính các bs cũng còn đá nhau bỏ xừ. mình cũng đã từng làm điều này nhưng thấy ko ăn thua nên thôi.
    Còn vụ nức cháo thịt xương mà pha sữa thì mình thấy thế nào ấy. mình chỉ sợ các con ăn rồi đi ị thì chết.
    Bé nhà mình thì lười ăn vô địch luôn, mối bữa cũng chỉ 2-3 miếng cháo là cùng, cái miếng bé tí tẹo ấy thế mà mình ngày nào cũng vẫn cố gắng nấu đủ 3 bữa cho con ăn, đến bữa bổ sung đam động vật chỉ tí ti thôi, được tí nào hay thế ấy. rau thì luộc riêng cho bốc ăn. đáy đạm thực vật chỉ có vậy thôi.
    Bé nhà mình (gái 13.5th) chủ yếu là uống sữa pha với nước gạo lứt (cái này theo ý kiến của bs dinh dưỡng hẳn hoi chứ mình ko tự nghĩ ra). mỗi ngày mình cho 2 nắm gạo lứt (gạo bắc bà gửi từ quê lên), ninh lấy khoảng 1 cặp lồng, đun nhỏ lửa tầm 45ph. nước gạo lứt nó ko bị đặc sánh như nước cơm, cháo mà có rất nhiều vitamin. con mình bỏ ăn từ khi cháu 10th, lúc đầu tửng biếng ăn sinh lý nhưng đến gần 4 tháng rồi, giwof cứ mọc răng liên tục nên càng lừoi ăn hơn. từ ngay cho ăn kiểu này mình thấy cháu khá hẳn trộm vía cũng mông má lắm (bé nhà mình trước cứ lo 1 tuổi ko nổi 9kg), thế mà 1 tuổi cân được 9.5kg. giwof cũng tầm 10.5kg. thôi đành an ủi cố gắng chờ đợi đến ngày con ăn lại thôi. thuốc bổ, men tiêu hóa nhà mình ko dùng bất cứ loại gì vì con ko chịu uống.

6. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Mình có đứa bạn cho con uống TPCN Agel của Mỹ khoảng 2,5 ~ 3tr uống trong 1 tháng nhưng đắt xắt ra miếng bạn ah. Chỉ cần cho uống 1 tháng thôi. Còn các loại tpcn hiện có trên thị trường thì tùy có bé hợp có bé ko.

7. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Tớ ko biết các mẹ cho ăn cháo như thế nào nhưng con tớ tớ mua riêng 1 bao gạo 2kg giống của Nhật Sushi rice về nấu cho ăn. Cách nấu của tớ như nấu cơm bình thường chỉ khác là cho nhiều nước thôi chứ ko ninh nở bung hạt ra đâu nên chất ngọt tự nhiên của hạt gạo làm cháo rất ngon. Con tớ có thể chê thức ăn chứ chưa bao giờ chê cháo.

8. me-jin

me-jin Me-jin

Chán nhỉ các mẹ nhỉ, phải những ai có con lười ăn và kém hấp thụ mới thấu hiểu, tớ vẫn tự dằn vặt mình là chả biết cách nuôi con, con 28 tháng mà có 12kg, cao có 88 cm, hik chán lắm, con bé nhà tớ là dạng không hấp thụ , buồn hết người........ Dạo này tớ cho uống sữa Dielac Anpha, chứ chả có sữa xách tay xách tiếc j nữa

9. maybien09

maybien09 Thành viên tích cực

con nhà e còn chán hơn, 20 tháng ròi mà cao 80, hix, đi học 2 tháng nay đại lười ăn sụt mất hơn 1 kí rồi, còn 10 kg đuối, cô giáo bảo là lười ăn vô địch luôn, về nhà bố mẹ cũng không ép được, thích thì ăn, muốn cho uống thuốc gì thì phải ngửa ra dùng kim bơm nhé, bó tay, bố mẹ stress thường xuyên phải ốm theo con

10. Ủn_Ỉn

Ủn_Ỉn Thành viên rất tích cực

ôi, người cùng cảnh ngộ. Nhà tớ cũng đang đau khổ vụ này đây. Con tớ 2,5 tuổi, 11kg (đang bị ốm, sốt dịch mãi k khỏi, cứ âm ấm người mãi, đi xét nghiệm đủ kiểu vẫn là sốt dịch), lười ăn thành thần, bình thường cũng lười ăn vô địch, giờ ốm thì càng lười, cô giáo bảo ở lớp thì ngậm, ăn lâu, về nhà cũng vậy. Ốm thì lắc đầu với mọi loại thức ăn, đồ uống luôn, kể cả những món bình thường cũng có thích. Uống thuốc thì bố mẹ toàn dùng hết sức bình sinh để đè ra, dùng bơm tiêm mà bơm vào miệng, nếu bị nôn ra thì phải cho uống lại, khổ sở đủ điểu mà ko biết làm thế nào.

11. binbin19809

binbin19809 Thành viên rất tích cực

Topic bổ ích quá,đánh dấu hôm nào rảnh ngồi nghiên cứu

12. kuhon

kuhon Thành viên tích cực

Ku nhà mình thì ko còi, nhưng ốm là sụt cân nhanh lắm

Sau mỗi lần ốm, mình lại tìm cách cho con tăng cân.

Nhưng đơn giản lắm, cho con uống 3 viên B1/ 1 ngày, trong 2-3 ngày đầu.
    B1 có tác dụng kích thích tiêu hóa, mang lại cảm giác thèm ăn.
    thực ra B1 có rất nhiều trong cám gạo, nhưng bây h, gạo toàn bị tẩy trắng thì lấy đâu ra cám
    Nhà mình được bố mẹ chồng tài trợ gạo từ quê lên, nên thông thường chỉ "rửa gạo" chứ ko "vo gạo"
    Nhưng vẫn thiếu B1.

Các mẹ thử tham khảo cách này xem. cô bác sĩ chuyên tiêm phòng cho con mình cũng khuyên mình như thế đấy.

Bo Cu Bo thích bài này.
  13. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

ôi chẳng ăn thua gì đâu, em kiên trì cho thằng con giai uống 3 hộp B1 liên tục rùi mà có ổn đâu.hic.Cả năm ko lớn nổi, ốm thì sụt kg rõ nhanh.cuối tháng này là 2 tuổi rùi mà chưa được 11kg.chán quá.Ai cũng mắng vì ko biết chăm con, ép con ăn quá đáng mà ko lớn.hic.mà ko ép thì con ko ăn, con em lại còn có tật hay trớ nữa mới sợ chứ.huhu
    Về nội thì bắt ép con ăn.
    Về ngoại thì bị mắng vì tôi ép con ăn.
    Túm lại ko biết làm thế nào,muốn nuôi con theo ý mình mà khó quá.Chỉ mong con mập mập một chút cho mẹ IQ đỡ lo đỡ suy nghĩ.hic

14. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Uống b1 thì ng cháu đầy mùi thuốc, các bà ko thích. Nhưng em chắc phải thử cách này thôi. Ku nhà em lười ăn lắm lại đang phọt phẹt, ko biết sụt đi bao nhiêu nữa đây. Hơn 9t mà có 7.4kg thôi ợ!

15. thuongbame

thuongbame Thành viên mới

hi, hi, hi, tuyệt quá, bé nhà tớ chỉ cần cho đi học là ăn tốt hơn thôi. Đúng là vấn đề ăn uống của con trẻ nan giải các mẹ nhỉ?

16. Aka & BomBy

Aka & BomBy Thành viên tập sự

con mình dược 2,5T rồi nhưng lười ăn kinh khủng, nó năng chi có 13Kg, nhưng con mình nghiện sữa nên cháu uống sữa thay nước luôn, nhưng vẫn không tăng cân, mẹ nao có cách nào cho các con ăn tốt thì mách giúp mình với

17. chich bong xinh

chich bong xinh Banned. Cẩn thận người này không trung thực

Chị ơi, sữa là sữa mà nước là nước nhé, bé 2.5T mà 13kh là ổn đấy chứ, chắc vì uống sữa nhiều nên con không có cảm giác đói. Mẹ nó thử cho uống sữa vừa đủ theo các giờ nhất định thôi và 1 ngày chỉ khoảng 600ml là được rồi, con để bụng cho bé ăn cái khác.

18. SUTU-KHANHCHI

SUTU-KHANHCHI Bắt đầu nổi tiếng

Trường hợp của em thì ngược lại với các mẹ, con em thì chỉ ăn cháo ngày năm bát tô vừa cháo, nhưng lại lười uống sữa kinh khủng, ngày giỏi được 120ml mà xúc thìa mãi mới hết, còn ăn cháo thì lúc nhanh 15phuts, lúc lười hơn thì khoảng 20p.
    Cũng có một thời gian bé lười ăn, em phải bổ sung thêm vitamin để kích thích ăn uống, lúc ngậm thì em phải tìm mọi cách để tránh cho bé ngậm thành thói quen như xúc một thìa cháo là phải xúc một thìa nước(nhỏ thui, có khi em chỉ cho cái thìa không thui(mẹ đánh lừa mà ) để tránh làm bé uống nước no ko ăn được cháo), có khi lấy tép bưởi để nhử cháu nuốt thì cho một tép bưởi, nói chung cái gì mà con thích ăn thì mang ra nhử, sau đó vài ngày thì hết chứng ngậm.
    Nhưng bé nhà em ăn nhiều mà lại chẳng hấp thụ được nên chẳng thấy tăng cân gì cả, em đang hỏi các mẹ kinh nghiệm cho con uống sữa. Bé nhà em ko chịu bú bình nên phải đổ thìa thui, mà em cảm giác cái bụng nhỏ hay sao ý chỉ cần cho uống khoảng 120ml là thấy đã no rùi, ko ép được thêm. Mẹ nào có hoàn cảnh ko?????

19. metrangchip

metrangchip Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình gần 7 tháng mới nặng 6.8kg, hôm qua khám BS Hương thấy bảo là phải cho ăn thay đổi loại sữa khác, sữa cho trẻ sinh thiếu tháng thì bé sẽ hấp thụ tốt hơn, mẹ nào có biết loại sữa nào cho bé chóng tăng cân ko? Thấy bảo có loại Free Nan dùng tốt lắm, ko biết có mẹ nào có thông tin gì ko???

20. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Giống con em,ngày vẫn 3 đĩa cháo đầy, 2 cốc sữa và 1 hộp sữa chua. Sữa thì cũng phải đút thìa mới được, dạo này thì biết hút sữa tươi.Con em hay bị trớ nên chắc là ko hấp thụ được,đợt nào mà ăn ko bị trớ thì người ngơm cũng lớn thêm một chút.được cái là ko ốm vặt, nhỏ người nhưng rất nhanh nhẹn.Lúc nào ăn xong bụng tròn ủng bế nặng tay còn khi đói thì người thẽo thợt dài người lại eo ót,hic.