Cần giúp: Kinh nghiệm gửi trẻ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi vannguyen269, 8/8/2015.

1. vannguyen269

vannguyen269 Thành viên tập sự

ui, đúng rồi, giờ mình lại băn khoăn chọn trường gần hay xa, chi phí gửi nữa. Hồi mẹ nó chọn trường cho con chắc cũng phải đến tham khảo một vào trường xem cách các cô chăm con nhỉ. Mình nên đến trực tiếp lúc các cô đang chăm con là chuẩn nhất mẹ nó nhỉ.
    Thường thì giờ ăn ngủ ở nhà trẻ thế nào nhỉ, con mình thường ngủ từ 12h trưa đến 3h chiều, không biết ở nhà trẻ có thế không.

Đang tải...

2. minhhacxuongmai

minhhacxuongmai Thành viên rất tích cực

Nên cho con đi sớm dễ hòa đồng càng lớn càng khó nhưng cũng tùy có con. Nhà mình đứa lớn đi học muộn 1 tuần đầu khóc và không theo kỷ cương của lớp nhưng đưa em cũng 18 tháng đi con không hề khó mà hòa đồng được luôn. Con thích đi học hơn ở nhà. Ẹm nó cứ hàng ngày nói với con là đi học thích lắm có nhiều bạn, được học hát, được chơi trò chơi, tập tô... để con có khái niệm thích đi học đã

3. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

trẻ đi sẽ bị mất thời gian đầu để làm quen với môi trường mới sau đó sẽ quen thôi

4. hieupede

hieupede

uh nên đến tham quan đột xuất mẹ nó ạ, kiểm tra cả khu vực bếp, vệ sinh... nữa. còn giờ giấc thì chắc mỗi trường một thời khóa biểu khác nhau, mình cho con đi sau đó ở nhà điều chỉnh lịch sinh hoạt cho con theo lịch của nhà trường thôi

5. nijarua_311

nijarua_311 Bắt đầu tích cực

Con em cũng 18 tháng đang tìm trường, ai ở khu vực Hoàng Mai biết trường nào học phí rẻ thôi ạ bảo em với

6. vannguyen269

Có mẹ nào ở gần khu Nam Cường biết trường mầm non nào tốt giới thiệu cho em với ạ

7. bau

bau Thành viên nổi tiếng

Mình đọc hết 2 trang rồi, thấy các mẹ chia sẻ đúng hết cả, mình thấy bé đi học về sẽ bám cha mẹ nhiều hơn đấy, bạn chủ topic nên dành nhiều thời gian chơi với con nhiều hơn, khi bé đã quen trường thì sẽ bớt bám nhé.
    Trước khi con đi học, mẹ nên nói những điều vui ở trường, hoặc để ý xem con thích gì ở trường thì con về thứ đó để tạo hứng thú cho con khi đến trường.
    Còn 1 điều này nữa, là bạn mình, cô giáo mầm non nói, con có thể khóc lúc mới đến trường trong 1 vài ngày đến 1 vài tuần. Nhưng quá thời gian đó, mẹ cần xem lại trường học nhé, có thể con không hợp với môi trường đó. Cái đó chưa chắc là do trường không tốt, mà có thể con không hợp thôi.
    Mình thấy trường hợp như vậy rồi, gần nhà mình, có bé gửi tư thục, gần nhà, đi học hơn tháng vẫn khóc, trong khi các bé khác thì vui vẻ hoặc không khóc. Mẹ nó xin sang công lập, lớp thì đông, cô thi ít, vậy mà lại vui vẻ đi học, sáng nào cũng thích đi.

8. oanh_hong_kong

oanh_hong_kong Thành viên rất tích cực

buổi đầu tiên trẻ sẽ khóc nhiều nhưng buổi sau dần sẽ quen với các bạn thôi.

9. phitulan

phitulan Bắt đầu tích cực

Mn ơi cho e hỏi chỗ mn gửi trẻ là ở đâu, e tham khảo sang năm e cũng đi gửi rồi

10. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

Nc là tùy trường ạ, tớ chỉ khuyên mn nên bớt thời gian tìm hiểu thực tế rồi hãy chọn trg cho con
    Mn đưa bé tới các trg, rồi thả cho bé chơi, lựa lúc trốn đi 1 lát, nếu bé chịu thì nghe là hợp, còn có nhiều trg bé ko hợp đâu, ko chịu chơi thoải mái
    Thêm nữa, nếu cho bé đi, thì những ngày đầu chịu khó thêm thời gian chơi vs bé, và bữa tối nên ăn uống đầy đủ chút, vì ăn ở trg ko bao giờ bằng ở nhà đc ạ

bau thích bài này.
  11. MeLocVung

MeLocVung Member

đừng lo lắng quá, bé nhà mình mới đi cũng bị ốm do môi trường mới nhưng nên cho bé đi đến trường các cô cũng yêu quý lắm chứ đừng ngại gì.

12. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

mình định sinh xong chuyển lên khu cầu giấy ở, có mẹ nào quen trường nào trên đó tốt tốt ko ạ cho e xin ý kiến với.

13. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Theo em, điều quan trọng nhất khi chị cho bé đi nhà trẻ là cần chuẩn bị cho bé tinh thần và phải bình tĩnh, tránh để cho bé cảm thấy bị bỏ rơi hoặc sốc vì chuyển đổi môi trường sống một cách đột ngột :) chị có thể thỉnh thoảng dắt bé đến nhà trẻ để cho bé làm quen với cô và các bạn trước.

14. vannguyen269

Mình đã đi tìm trường cho con, ban đầu muốn tìm trường vừa chăm con tốt vừa dậy dỗ con, nhưng mình phát hiện ra là dù trường dậy con tốt thì với các em bé dưới 24 tháng đều chú trọng vào chăm sóc thôi.
    Mình cũng đã tìm được 1 cuốn sách có nói về việc chuẩn bị cho con đi nhà trẻ. " Nuôi con không phải là cuộc chiến" Mình có file mềm nhé, mẹ nào cần để lại email mình gửi cho.

15. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Cầu Giấy cụ thể là khu vực nào? :)
    Mình ở khu Yên Hòa, có rất nhiều trường tư. Khu này có nhiều biệt thự nên học phí hơi cao.
    Mình chọn trường có học phí vừa phải, gần nhà, mức 3 triệu/tháng.
    Mình gửi con từ 8,5 tháng, thấy cháu đi học vui vẻ, trao từ tay mẹ vào tay cô không mè nheo gì nên yên tâm cho theo học từ đấy đến giờ.
    Thỉnh thoảng con cũng bị một vài vết xước, vết răng cắn, nhưng mình coi đó là chuyện khó tránh khỏi. Cô giáo nói con dù ít tuổi nhất lớp nhưng cũng hay lao vào cuộc đấu tranh sinh tồn với các bạn :eek:

16. vannguyen269

à, các mẹ đưa con đi học dùng địu kiểu gì đấy ạ, em mới tìm hiểu được một ít, thấy các mẹ dùng địu buộc ngang lưng ở sau, nhưng con em còn nhỏ sợ ngó ngoáy vẫn không an toàn, có loại địu như mẹ khoác ba lô, còn ngồi ghế buộc xe thì không tiện lắm.... các mẹ cho em lời khuyên với ạ

17. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

e thì từ giờ tới lúc sinh cũng còn 4 tháng, thêm 3 tháng ở nhà ngoài nữa là 7 tháng nên cũng chưa xác định đc khu nào chị ạ. Lúc nào sinh mới bắt đầu tìm và chuyển, xem có chỗ nào phù hợp thì e dọn tới chứ cũng chưa biết chính xác nữa. E cũng định tầm 8 - 10 tháng là cho bé đi học rồi nhưng nghĩ thôi cũng xót, chả biết tơi lúc đó có dứt đc mà cho đi ko nữa. Với lại e cũng thấy con trai cho ra ngoài tiếp xúc bạn bè từ sớm mình sẽ dễ dậy dỗ hơn là cứ ôm ở nhà. Thanks chị nhiều lắm.

Song Nhi thích bài này.
  18. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Có loại địu mặc áo như Kagaroo ấy nàng ạ. Nhìn rất an toàn mà mẹ con lại vô cùng gần gũi. Hôm qua mình vừa nhìn thấy trên face xong, nhưng vì không có nhu cầu địu nên không lưu lại địa chỉ.

19. tuekhiem

tuekhiem Nga Tran ohui

nếu mẹ nào ở linh đàm mà con chưa đến tuổi đi mẫu giáo nếu con được chiều quá ít tiếp xúc với người ngoài thì em nghĩ nên cho con đi học ở nhà người trông tư trước. vì ngày trước cu lớn nhà em đi học ở trường hoa thủy tiên chắc do được chiều quá khóc nhiều được 3 ngày vè bị viên phổi phải đi viện sau đi đến nhà bác trông tư bác ấy trông cho năm sau cho đi học công lập chả khóc tý nào. Đến thằng thứ 2 rút kinh nghiệm cũng cho đi tư trước giờ cháu mới 2 tuổi nhưng mà em nghĩ đến 3 tuổi chắc là ojk. như bé ở cạnh nhà em cho đi công lập luôn đến nay được hơn tháng mà ngày nào cũng khóc. sáng khóc, tối khóc, đêm khóc kêu khong đi học. khổ thân quá

20. vannguyen269