Kinh nghiệm: kinh nghiệm khi bán hàng online gặp phải khách kiểu này làm thế nào hả các mẹ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi huy.kd.htp, 8/8/2012.

1. huy.kd.htp

huy.kd.htp Bắt đầu nổi tiếng

chả là em bán hàng online đc 1 thời gian rồi em bán trên lcm và 1 số trang khác. nhưng chưa bao giờ em gặp trường hợp như thế này các mẹ cho em xin ít ý kiến nhé.
    hôm qua em có 1 oder của 1 khách trên én bạc chị ấy oder 6 sp của em ôi em vui lắm vì bây giờ kinh tế khó khăn quá ngày có 1 oder là em cũng vui lắm rồi em free ship cho chị ấy mặc dù từ nhà em lên chỗ nhà chị ấy khá xa ít cũng phải 7km ý ạ. em thuê ng ship hàng cho chị ấy vào tầm hơn 10h sáng. đến nơi ng ship hàng bao với em là máy tắt nguồn thôi ng giao hàng lại mang hàng về. em có nhăn tin cho chị ấy 1 tn nhắn là sáng em giao hàng nhưng chị khóa máy thế là chiều chị ấy gọi lại bảo tối mang hàng qua. em mang tới nơi gọi tới 3-4 cuộc chị ấy mới nghe máy. giao hàng tới nơi qua cách nói chuyện em biết chị ấy rất khó tính có vẻ chợ búa. em vẫn ngoan ngoãn ko nói gì cả. chị ấy lấy hàng trả tiền xong nói mai mang thêm qua mang hết màu mè cái nào đẹp chị lấy. em cũng 1 dạ 2 vâng. sáng hôm nay ng giao hàng em tới gọi đt chị ấy ko nghe máy. em gọi cho chị ấy chị ấy gắt gỏng" gọi lắm thế chiều gọi lại" ng giao hàng tới nơi rồi mà chị ấy ko chịu nhận hàng em đành nt" chị ơi ng giao hàng bên em tới rồi. chị có thể bớt chút tg ra lấy đồ giúp em đc ko" em im lặng chờ đợi ko ngờ chị ấy nhắn 1 tin thế này em thật sự sốc" đéo mua nữa. địt mẹ điện thoại nhiều thế.lại còn nhắn tin. mày bị điên ah. tao đéo giao dịch vào giờ này. mày đừng đt nữa.đã đập máy còn nhắn tin. chúng mày bị điên ah" em đâu có gọi nhiều em gọi có 1 cuộc thôi ạ. có chi là ng giao hàng gọi cho chị ấy. mà lúc ng giao hàng tới là 11h trưa rồi em lần đầu tiên bị chửi thậm tệ thế. mọi lần bán trên lcm gặp các mẹ lấy hàng xong đều cảm ơn rất đàng hoàng lịch sự, có khi gặp khách mang hàng tới lại ko lấy thì cũng ngậm bồ hòn là ngọt ra về tiền ship còn chẳng đc có khi các chị ko hài lòng thì cũng nhẽ nhàng nhắc nhở em hoặc ít ra cũng chẳng dùng những từ ngữ ấy để nói. em nghĩ kh là thượng đế em luôn có gắng chiều kh. nhưng cũng ko tới mức như hôm nay em gặp . thật sự em quá sốc ko biết nói gì nữa em cũng chẳng thèm nt lại hay cãi nhau làm gì. các mẹ trên này có ai gặp khách như em ko? em thực sự ko biết đối phó sao với những ng như thế. ôi kiếm tiền thật là khổ đã mất công, mất sức lại còn bị chửi nữa.em buồn mà rớt nước mắt

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huy.kd.htp
    Đang tải...

2. hangcan1982

hangcan1982 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: kinh nghiệm khi bán hàng online gặp phải khách kiểu này làm thế nào hả các mẹ

Đôi khi bán hàng sẽ có khách hàng nhw thế này như thế khác, quan trọng là bạn phục vụ tốt. nhiệt tình , giá hợp lý , mặt hàng tốt là đươc , Hãy coi chuyện này là bt như 1 hạt sạn bản cỏ thể bỏ qua để tiếp tục cv của ban nhé. Chúc b đắt hàng

maithuhnd thích bài này.
  3. lubutan2

lubutan2 tuvankhoe.com

Ðề: kinh nghiệm khi bán hàng online gặp phải khách kiểu này làm thế nào hả các mẹ

e nói thật với mẹ là mẹ nên quên những khách hàng kiểu như thế này đi. thay vào đó mẹ hãy nhớ những khách hàng lấy xong mà cảm ơn rất lịch sự. Từ đó mẹ mới có thể bán hàng tiếp được. Cái quan trọng nhất của người bán hàng là tinh thần lạc quan. Nếu mẹ gặp những trường hợp như thế này nữa làm tâm trạng của mẹ xuống dốc, thì mẹ hãy lấy lại năng lượng bằng cách nghĩ đến những khách hàng đã mỉm cười với mẹ. Chúc mẹ thành công! :)

Tibillsoftprovn thích.
  4. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ với bạn, đúng là lần đầu tiên va vấp phải những khách hàng như thế này thì thực sự sock và ức chế, mình cũng làm trong ngành dịch vụ, mà ngành của mình làm lại chuyên để giải quyết phàn nàn của khách. Các bạn đồng nghiệp của mình khi mới làm còn bị sock chạy vào WC khóc như mưa, sau đó phải nghỉ làm ở nhà 1-2 ngày để lấy lại tinh thần nữa.
    Bởi vì câu " chửi" của khách còn kinh khủng và xúc phạm hơn khách của bạn nhiều, mình không tiện nói ra ở đây vì nó sẽ làm sang chấn tinh thần của các mẹ trên này, hic hic

Làm trong ngành dịch vụ sẽ có những tình huống như vậy, quan trọng là mình biết điều khiển cảm xúc của mình, xác định đó là công việc, hết giờ HC trở về gia đình, rũ bỏ hết công việc để trở lại con người bình thường, không lưu giữ bất cứ lời nói , hành động của khách trong đầu nữa-> khi đó bạn mới làm dịch vụ được, và bạn mới thấy yêu người, yêu đời hơn

Còn thực sự mình thấy khó thích ứng với công việc dịch vụ thì cũng không nên ép mình quá, vì như vậy sẽ dẫn đến ức chế stress trầm trọng cho bản thân-> khi đó nên tìm công việc khác ít liên quan hơn

Lúc nào rảnh mời bạn vào Top của mình, ở đường link dưới chữ ký, mình có mục :" Hướng dẫn các bước giải quyết phàn nàn" chúng ta cùng trao đổi chia sẻ kinh nghiệm bạn nhé.

Chúc bạn thành công và luôn vui vẻ yêu đời dù khách có hot hot tới đâu.

Sửa lần cuối: 9/8/2012
    TibillDame_Clemence thích.
  5. nguyetanh_kt

nguyetanh_kt 0979 886 860

cố lên bạn nhé!!! nếu là mình chắc cũng ức chế lắm đây :)

huy.kd.htp thích bài này.
  6. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Bán hàng là nghề làm dâu trăm họ.

7. dochipxinh

dochipxinh

Hix....gặp KH như thế này tinh thần ko tốt có khi mất ngủ í vì bực bội... đúng là nghề làm dâu trăm họ

8. niemtin2410

niemtin2410 Đồ gia dụng giá rẻ

Nhiều khách hàng củ chuối lắm.
    Phương châm của em thì: Khách hàng chỉ là người khách quý thôi, chứ ko phải thượng đế mà muốn đòi hỏi gì thì đòi hỏi. Cái gì cũng có chừng mực
    Nhưng mà có khi sáng hôm đấy chị ây cãi nhau với chồng nên ức chế đấy mẹ nó ạ. Bỏ qua cho nhẹ đầu

9. nguyenduc32

nguyenduc32 Mê điện thoại cổ

đúng là cũng nhiều lúc ức chế thật đấy, nhưng biết làm sao được. Quên đi cho nhẹ người chị ạ. chúc chị làm việc tốt nhé :)

10. thuhoanguyen

thuhoanguyen Bắt đầu tích cực

Mình cũng thấy choáng vì khách của bạn. Sao lại vậy cơ chứ. May mà khách của mình toàn người cực kỳ lịch sự.

11. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Em cũng gặp 1 vụ. Có KH đặt Sấu của em về 1 tuần sau lại nhắn tin.
    Sấu nhà em ăn ngon lắm. Chị muốn đặt thêm 1 lọ 2kg nữa. Hôm nào em ship qua thì alo chị nhé.
    Em gọi điện lại hẹn chị ý 2 hôm sau. Em nhờ ship và n ship gọi điện bảo em.
    Gọi điện cho KH thì KH bảo họ có đặt đâu.
    Và em gọi điện thì KH không nghe máy. Nhắn tin cũng ko trả lời.
    Đúng là củ chuối.

12. softprovn

softprovn Thành viên rất tích cực

ôi mình đọc xong cũng shoc, cố lên chủ tóp àh, tớ nghĩ là thành phần này ít thôi, cố gắng để có tinh thần phục vụ tốt, bán hàng tốt tiếp nhé.

13. toivaem

toivaem Thành viên chính thức

Khách hàng khó tính và... Nhưng cũng cần phải lưu ý là khách hàng không giao dịch vào h đó, thì bạn có nói thế nào cũng chịu, rút quân về là giải pháp tốt nhất.

namffp thích bài này.
  14. littlethuy

littlethuy Bắt đầu tích cực

Đọc xong thấy shock ghia, khổ thân chị quá. Cái ngành dịch vụ của mình nhìu cái éo le quá. :(

15. hang.khonggiansong.vn

hang.khonggiansong.vn Thành viên tích cực

:) cũng có người này người kia mà. Cố lên c

16. sheralinh

sheralinh có gì bán nấy :))

Em chưa gặp phải trường hợp này bao h nhưng cũng xin chia sẻ với chị, kh cũng nhiều kiểu người, nên bỏ qua những người như chị kể để chăm chút cho những ai cần chị ạ. Đừng tức làm gì :)

17. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

Re: Ðề: kinh nghiệm khi bán hàng online gặp phải khách kiểu này làm thế nào hả các mẹ

Người mua hàng là thượng đế, nhưng thượng đế ơi, ngài cũng phải biết tạo niềm tin cho người bán hàng, nếu ko có uy tín mua hàng thì ng bán cũng sợ thượng đế.
    Tớ nghĩ, ko phải bỏ đồng tiền ra thì cứ mắng chửi ng ta như thế là đc. Vì khách mua hàng, chứ ko phải bố thí cho ng bán hàng đâu
    Tuy nhiên, khách hàng của mình cũng chưa có ai đối xử ko tốt cả.
    Khách hàng của chủ top chắc là cực kỳ đặc biệt rồi.

mebecong2004huy.kd.htp thích.
  18. smilewind

smilewind Thành viên rất tích cực

Choáng thật. hic. không nghĩ có thể nói ra được câu như thế. cố gắng đi c. ko thèm chấp những người như thế.

19. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Ăn nói kiểu chợ búa quá, khách như vậy thật quá đáng mà. Mặc dù ko mua thì có thể nói: Em ơi Sr em , chị ko mua mấy mẫu này nữa, chị ko ưng hoặc ... abc ... Có phải nghe đỡ tức ko.

20. maiha_73

maiha_73 Carpe diem !

E chưa buôn bán trên mạng nhiều nhưng mà gặp mấy người chửi tục cũng sợ lắm ! Hum qua nghe bà cụ hàng xóm chửi nhau qua điện thoại mà e cũng nổi hết da gà :(