Cần giúp: Kinh nghiệm mở shop thời trang lời hay lỗ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi mi.dung90, 12/10/2010.

1. liberu

liberu Thành viên tích cực

Ðề: Kinh nghiệm mở shop thời trang lời hay lỗ?

mấy chị em nhà mình có 1 khoản tiết kiệm nho nhỏ, đang bàn tính mở shop ol, chủ yếu là tạo việc làm cho đứa em út là sv năm đầu. Chứ thấy thanh niên bây giờ ra ngoài động tí là sôi máu đánh người, đâm chém loạn xạ mà cũng hoảng. Bán hàng ol 1 phần cũng giữ chân nó ở nhà, lúc nó bận học hành thì mấy chị lại làm giúp.

Mò vào topic này thấy các mọi người chia sẻ nhiều kinh nghiệm quí báu quá. Đam mê thì cũng sẵn có, vốn cũng có chút ít rồi, nhà cửa thì không phải lo, giờ chỉ đau đầu chuyện nguồn hàng giá cả hợp lí và chất lượng OK thôi. Mẹ nào biết mối thì mách giùm chị em mình nhé. Cám ơn rất nhiều.
    Email: mungvt@vivas.vn
    YM: liberu1001

Đang tải...

2. yenvy07

yenvy07 Bắt đầu tích cực

Em đánh dấu cho đứa em đọc, nó đang có ý định mở ở nhà.

3. SuShiWasabi

SuShiWasabi Mẹ Sushi

Mình hiện đã có 1 shop nhỏ, mở tại nhà luôn nên cũng ko phải suy nghĩ gì nhiều về phần mặt bằng, tốn chút ít đầu tư cửa hàng nhìn cho được để khách đến cũng ko có phải ngại như ngày xưa.
    Ngày xưa lúc mình còn mới tập tành lấy hàng về bán thì ôi thôi cả phòng có 2 chiếc bàn nhỏ để xếp đồ thôi, thế nên khách từ xa tìm đến shop thấy có 2 cái bàn thôi cũng ngại quá, thế là mình sửa sang lại, làm kệ, làm sào, phòng thay đồ .... Thì nói chung cái gì cũng phải có đầu tư cả, tốn cũng mấy chục vào tiền sửa sang shop, shop mình mới ít khách nên hàng mình lấy cũng hạn chế, bán đc mớ lấy tiền mới lấy thêm hàng về ... và cứ thế, dần cũng có khách quen, giờ mình đang chuẩn bị mở thêm phần shop cho mẹ.
    Chỉ có một vấn đề duy nhất là cả shop có một mình mình lo tất, từ lấy hàng, bán hàng, nhận order, quảng cáo .... ôi đau đầu lắm, lại còn con nhỏ nữa, nên cực kì lu bu, phần giao hàng thì có anh chị mình giúp nên cũng đỡ. với phần mình dùng cpn nên cũng ko lăn tăn mấy, thỉnh thoảng họ thu tiền nhầm thui.
    Cũng định thuê thêm người phụ, nhưng phần còn ngại chưa dám thuê, vì ko có kinh nghiệm quản lý, sợ họ ko nhiệt tình như mình, ngồi rung đùi chờ khách đến thì làm sao đc, phải nhiệt tình quảng cáo, tìm khách thì may ra có ng ghé xem. Nên phần này mình đang lo lắm, rất mong xin ý kiến của các chị đã có nhân viên ở shop rùi.
    Nhưng nhìn chung vẫn sống qua ngày tốt ^^ lời không nhiều nhưng được cái vui và chỉ có làm cái này mới được ở bên cạnh chăm con. Ở không thì buồn, mà làm thì cũng đau đầu ko kém :))

4. chuaxuan2011

chuaxuan2011 Bắt đầu tích cực

Oánh dấu để đọc và góp ý, thấy rất hay.
    Mình làm bên sản xuất quần áo trẻ em và đầm bầu.
    Nên đọc thấy gắn liền với mình nhiều

5. trinhhoa

trinhhoa Thành viên đạt chuẩn

các mẹ nói hay quá......... em cũng đang định mở shop nhưng chưa có nguồn hàng tốt. mẹ nào tốt bụng cho em ít thông tin vào mail nhé! trinhphuonghoa179@yahoo.com
    em cảm ơn các mẹ nhìu nha!

6. mangosteen

mangosteen đang phấn đấu danh hiệu

Bài này hay quá, tâm sự rất gần gũi, đúng với thực tế mặc dù đã được 2 năm rồi. Mình quote lại để mọi người học hỏi bác này.

7. shopchipxinh

shopchipxinh Bắt đầu nổi tiếng

Em oánh dấu, topic hay thế này mà mãi giờ mới lên :D

8. shopchiem

shopchiem Bắt đầu nổi tiếng

Kinh doanh thời trang cũng giống như mở nhà hàng, quán cafe (trừ trường hợp là nhà mình hay Online) thì 10 người mở 8-9 người thua lỗ là bình thường !!!

shopchipxinh thích bài này.
  9. dqkhai84

dqkhai84 Thành viên tích cực

Đúng là để thành công thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố trong đó có yếu tố vốn nhiều hay ít, Ban đầu sẽ có nhiều khó khăn về nguồn hàn, cách lôi cuốn khách hàng. Nếu bạn k đủ vốn để duy trì thì bạn sẽ thất bại

10. mebetuntin

mebetuntin muốn có em bé

Hôm nay tự nhiên đọc được toppic này thật là may mắn,đọc xong e cảm giác như được động viên rất nhiều,làm gì cũng có những khó khăn đầu tiên,khong phải ai kinh doanh cũng thắng ngay được.Em sẽ tự nói với chính mình những điều này

11. minhhangsang

minhhangsang

Hi vọng đc chii chia sẻ thêm ah, chúc thưong hiệu của chị càng ngày càng tiến xa hơn nữa

12. ngoisaokomayman

ngoisaokomayman Hàng có sẵn H&M

Đánh dấu để nghiên cứu học hỏi

13. cuckida

cuckida Thành viên tập sự

Các mẹ cho hỏi, mở shop online có cần đầu tư màu mè cho gian hàng mình không nhỉ. Nên sắm những cái gì cần thiết nhỉ.

14. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

đánh dấu học hỏi..................

15. Myphamjapan

Myphamjapan Mỹ Phẩm Xách Tay Nhật

cảm ơn chị về bàu viết. em đang mở 1 cửa hàng và đọc bài của chị thấy may mắn là mình chưa vấp ngã quá sâu. bây giờ đang phải tập trung vào 2 ý cuối, còn 2 ý đầu thì cũng khá ổn rồi.

16. DeVinci

DeVinci Thành viên sắp chính thức

Cái này đúng với trường hợp của mình. Hàng bán như vỗ tay, mỗi tuần ìn ìn nhập về vài bao tải nhưng kết quả vẫn sập tiệm.

- Taurus -RiverSea143 thích.
  17. minhchau1126

minhchau1126 Thành viên mới

Mình thấy bây giờ người người mở shop từ online đến cửa hàng như nấm mọc sau mưa, mình lên mạng hoặc đọc báo thấy các cửa hàng sang nhượng cũng nhan nhản. Mà hầu hết các shop thua lỗ đều muốn sang nhượng lại nên tìm được 1 cửa hàng cho thuê để design lại theo ý mình với số vốn vừa phải cũng khó quá. Mình làm ở công ty may xuất khẩu nên rẽ ngang tìm cho mình 1 lối đi riêng mà sau khi nghiên cứu cách kinh doanh thấy trời ơi sao mà khó thế. Ra được ý tưởng đã là 1 vấn đề rồi, rồi đến việc tìm nguồn hàng, nguồn nguyên phụ liệu, tìm người làm.. mấy cái đó xong thì bây giờ lại thấy làm sao để bán được hàng trong thời buổi vạn người bán trăm người mua thế này, nhất là khi mình không tìm được cửa hàng nên tạm thời mình bán online trước.
    Thôi thì đã đâm lao phải theo lao với lại đó là tình yêu của mình, chỉ biết vào đây học hỏi các mẹ đi trước để rút kinh nghiệm vậy

18. buffalohn.com

buffalohn.com Thành viên mới

theo mình thấy thì mặt hàng thời trang là mặt hàng khó bán nhất, vốn phải quay vòng liên tục để nhập hàng, nếu không luôn nhập được hàng mới, cửa hàng không phong phú thì sẽ rất ít khách. Ngoài ra, thời trang rất nhanh lỗi mốt nên việc tính toán lượng hàng, nhập số lượng ra sao cũng là việc rất khó

19. Graceshop

Graceshop Thành viên tích cực

Quần áo thời trang bh đã bão hòa rồi,các cửa hàng thi nhau mọc lên,ai cũng muốn làm con buôn thì lấy đâu ra khách mua hàng.Khó khăn lắm.Chưa kể rất nhiều chiêu thức cạnh tranh k lành mạnh,bán phá giá là chuyện rất bình thường.Người tiêu dùng bh ham rẻ chứ k quan tâm đến chất lượng nữa.e bán onl nhưng bh cũng đang nản lắm đây:(

20. mebut

mebut Hương- 0975.986.347

Vào đây hóng được nhiều kinh nghiệm của các anh/ các chị quá.
    Hy vọng là mỗi người có được con đường đi riêng và sẽ thành công cho dù có khó khăn.
    bản thân em cũng mong muốn có được 1 cái cửa hàng riêng nhưng giờ vẫn chỉ là online thôi.