Kinh nghiệm: Kinh nghiệm nhỏ của em để giúp các mẹ chi tiêu hợp lý.......... !!!!!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Baby Mom, 30/7/2010.

1. ninhmeo

ninhmeo Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Kinh nghiệm nhỏ của em để giúp các mẹ chi tiêu hợp lý.......... !!!!!

k tốn nàng ạ, mình làm thế này, cho gạo vào nồi cơm điện đun sôi, rút phích ra, phủ cái khăn ướt lên (khăn lau mình giặt lúc rửa bát xong í), sáng dậy khăn khô roong mà cháo cũng nhừ tương đối, cắm cho sôi lại rồi cho thịt (trứng, cá,,,, ) vào thành loại cháo mà mình định cho con ăn í. Dạo trước mình cũng cắm để đỏ cả đêm í, xong giờ học được mấy típ tiết kiệm điện nên k để cả đêm nữa, cơm trước mình cũng cắm cả ngày, giờ thì chỉ cắm trước bữa ăn 30' rồi rút ra ngay, tiết kiệm được khối đó nha. chú ý từ cái nhỏ nhỏ thành cái to, tháng này nhà mình giảm được 200k tiền điện mà mình bất ngờ đó, dù vẫn dùng điều hoà như hè

Đang tải...

2. ninhmeo

bổ sung thêm là nếu nàng nhớ ngâm gạo lúc nấu cơm tối, rồi trước khi nấu cầm cái máy xay tay xục qua cho gạo nát ra thì sáng cháo nhừ tinh tình luôn cơ

me cua Bo thích bài này.
  3. me cua Bo

me cua Bo Thành viên nổi tiếng

ui cha, hay quá, cám ơn nàg, lúc nào nhỡ nhàng mình cũng làm theo nàg, còn bình thường bà nội ở nhà nấu cơm bằng bếp tổ ong, xong thì bà đặt cho cháu nồi cháo lên ninh, mình về chỉ chế biến thức ăn hôm sau trộn thêm vào cháo thôi. Thế bé nhà nàg mấy tuổi rùi. Thằng nhà mình hơn 10th cơ mà cho ăn cháo hạt rùi ^^

ninhmeo thích bài này.
  4. me be truc

me be truc Thành viên mới

Mình cũng làm một quyển sổ ghi chi tiêu ra từng tháng mà vẫn phát hoảng mỗi khi cộng sổ. Nhà có ba người tháng nào cũng phải tiêu hết 10tr, mà còn dám sắm sửa gi đâu, cái gì xin được thì xin. Tiền cho em bé là nhiều nhất, với lại mấy cái khoản không tên nữa chứ, hic.. Mình đọc bài của bạn thì thấy cũng không khả quan hơn là mấy. Mình và ông xã thống nhất cái gì cần mua thì mua, cái gì xin được thị cứ xin.:D Hai vợ chống cũng không dám tiêu pha gì nhưng không hiểu tiền nó chạy đi đâu mất tiêu. Cứ tháng nào tiết kiệm được thì lại phát sinh khoản này, khoản nọ Hôm thì chồng ốm, hôm thì vợ ốm, con ốm, hôm khác lại mẹ chống ốm, hic...:( Trời ơi, cứ nghĩ đến tiền là hai vợ chồng lại đau cả đầu. Chồng mình giờ ra ngoài làm riêng, nên không phải tháng nào cũng kiếm được, có tháng đói rách mồm phải sống vào tiền lương của mình và tiền hỗ trợ của hai nhà nội ngoại. Bọn mình không thể vạch ra những khoản nhất định như bạn được, chỉ có những khoản nhất định thì mới có kế hoạch: tiền ăn nộp cho bà nội, tiền thuê cửa hàng( cũng may là cửa hàng chung nên anh thuê chung cũng giúp đỡ, tháng nào đóng đựơc thị đóng), tiền trả cho cô trông tre... Nhưng khoản này thì phải cố gắng xoay, con những khoản khác thì nhiều lúc không biết lấy đâu ra. Các mẹ nào có cách nào giúp em không a? Sắp tết rồi mà hai vợ chồng lo sốt vó. Em cám ơn các mẹ!

5. ninhmeo

hi, bé nhà mình ra tết là 3 tuổi rồi, chàng í ăn cơm với nhà từ lúc 1 tuổi cơ, say no với cháo, dạo gần đây, lớn rồi, nên mẹ mới thuyết phục ăn cháo được đó, cố gắng đổi bữa cho con vài bữa sáng thui, mùa đông rồi mà. bé nhà bạn 10 tháng ăn cháo hạt là ổn mà, túc tắc nó còn có thế ăn được cả cơm nữa đó

me cua Bo thích bài này.
  6. Ðề: Kinh nghiệm nhỏ của em để giúp các mẹ chi tiêu hợp lý.......... !!!!!

Cám ơn chủ top!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Đọc cách chi tiêu của mẹ nó mà mình thấy xấu hổ vì hàng ngày vẫn chitiêu bừa bãi quá. Tẹo nữa phải sắm ngay 1 quyển số nho nhỏ mới được!!!!!!!!
    Ko bao giờ là quá muộn!

7. tam.nn

tam.nn Thành viên chính thức

kinh nghiệm của chị hay quá, phải học tập mới đc

ninhmeo thích bài này.
  8. mexuxu1404

mexuxu1404 Thành viên chính thức

E đã cố hóng được kha khá số trang trong top này. Cũng sổ sách, cũng excel, ... rồi chả được bao lâu lại vứt hết. Chỉ tiêu theo cảm tính thôi. E thấy quan trọng là mỗi lần chi tiêu, mình ý thức là cần tiết kiệm là ổn các mẹ nhỉ. Có tháng e thấy thu nhập cũng bình thường, chi tiêu cũng dã man con ngan, thế mà vẫn tiết kiệm được vài chục. Có tháng thấy thu nhập cực khủng, ăn tiêu ít, thế mà chả tiết kiệm đc mấy.
    Cầu trời khấn phật là thoát cảnh nợ nần trong tết thui, rồi còn vay nợ mới. :-D

9. menghe032009

menghe032009 Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi, ý mẹ nó nói là tiết kiệm được vài chục triệu ấy à? Híc, nghe mà xót cho cái số của mình, chỉ dám tiết kiệm để .... đủ tiêu!

10. mexuxu1404

mexuxu1404 Thành viên chính thức

Nhà e ngoài lương, còn kinh doanh thêm mẹ nó ạ. Mà tiết kiệm thì cũng nhờ kinh doanh ngoài thôi, lương bao nhiêu hết bấy nhiêu. Mặc dù lương cả 2 vc cũng ngót: 20tr/tháng ạ. Nhà e chưa có con nhỏ, mong mãi mà e bé chưa về. Bùn quá các mẹ ạ

11. menghe032009

menghe032009 Thành viên rất tích cực

Ít ra mẹ còn có vốn để kinh doanh. Nhiều nhà công chức như mình thì chỉ đủ ăn đủ tiêu tằn tiện chứ làm gì có vốn để làm ăn chứ! Híc, nghĩ mà thấy nản cho cái tương lai phố xá này quá!

12. me2ku

me2ku Thành viên sắp chính thức

Dánh đâú để học hỏi kn của các mẹ. Công nhận trên diễn đàn mình có nhiêù mẹ đảm đang thật.

13. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

MỜI CÁC MẸ THAM GIA
    ĐẤU GIÁ
    Thời gian: Từ 9h đến 16h ngày 08/12
    - Sản phẩm đấu giá: Túi Chenel (new 100%)
    - Giá bán: 250K
    - Giá khởi điểm: 150K
    - Bước giá: 1K
    Người trả giá cao nhất trong khung giờ 16h sẽ được mua sản phẩm với giá 150.000 đồng
    Lưu ý: - Một người được trả giá nhiều lần nhưng không được trả giá 2 lần liên tiếp, người trúng giải ít nhất phải tham gia 3 lần

GIẢI THƯỞNG PHỤ
    - Giải phụ 1: Người trả giá đầu tiên vào lúc 9h sẽ được giảm giá 10% cho bất kỳ sản phẩm thuộc dòng Túi LV
    - Giải phụ 2: Người trả giá đầu tiên vào lúc 13h30 sẽ được giảm giá 10% cho bất kỳ sản phẩm thuộc dòng Túi LV
    - Người trúng tự chịu phí ship hoặc qua nhà lấy trực tiếp
    Sản phẩm đấu giá đây ạ: Cái này bản to KT 22*11cm , phù hợp để điện thoại, giấy tờ, và đồ trang điểm
    Link đấu giá dây ạ:
    http://www.lamchame.com/forum/showt...đón-chào-noel-năm-mới-đấu-giá-thứ-5-hàng-tuần

14. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

Cam ơn mẹ Baby Mom đã chia sẻ 1 bài viết hết sức hữu ích.Từ nay em phải giữ chặt ví tiền của mình lại thui