Kinh Nghiệm xương máu khi du lịch Thái Lan Pattaya

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi vankimthao, 25/7/2011.

1. casauminh

casauminh Ví, dây lưng DACASAU xịn

Ðề: Re: Ðề: Kinh Nghiệm xương máu khi du lịch Thái Lan Pattaya

Đoàn nhà em đi hồi tháng 3 cũng bị như vậy nhưng là do mình tự chui vào rọ, HDV không gợi ý mà mấy ông VN thích hưởng thụ nên đề nghị vào đấy một lần cho biết.
    Đoàn nhà em vào đấy tính ra hết khoảng 1 triệu/người, đồ ăn thì bình thường, không gian chật hẹp không xứng, khách du lịch đông, lúc nào cũng ồn ào. Nói chung không xứng với đẳng cấp 5* như quảng cáo.

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. lucky.luck

lucky.luck Thành viên chính thức

Ðề: Kinh Nghiệm xương máu khi du lịch Thái Lan Pattaya

chu topic nen cho cac bac biet cong ty du lich nao ma củ chúi wa, để bà con tẩy chay luôn, lần sau bác có muốn đi du lịch bất cứ đâu thì nên chọn cty nào uy tín, mình hay sử dụng Benthanhtourist, bên này nhiệt tình, chu đáo lại k cà chớn...

3. Ma Nàng

Ma Nàng Thành viên mới

Sang đấy họ dẫn đi thăm siêu thị đồ da, trung tâm nuôi rắn hay siêu thị đá quý các mẹ cũng không nên mua. Lúc nghe người bán hàng giới thiệu thì rất lọt tai (họ nói tiếng Việt rất giỏi như người Việt Nam luôn) nhưng mua về mới biết mình mua đắt mà có khi chẳng phải hàng thật. Kinh nghiệm đau thương của em khi mua sữa ong chúa và cao hổ.

4. cây tầm gửi

cây tầm gửi Thành viên kỳ cựu

Thực ra, nhìn chung, dân nhà mình vẫn ham rẻ mà, em ko lạ gì vụ này, nhiều giá chênh nhau ở tiền ăn thêm cũng phải tùy vào thời điểm nữa chị ạ, có thể vào đầu tuần, hay cuối tuần ,giờ cao điểm, hay thấp điểểm, ở nước ngoài họ phân biệt rõ ràng lắm, chứ ko bị như theo tháng theo quý của Vn mình đâu ạ, nên mọi người luôn có cơ hội quanh năm.

Có đợt khách chỗ em , họ sang đó mua luôn một bức tượng gì đó, hết 1 tỷ 8 , hix, sang đó mấy đồ như vậy chất cực , nhìn tinh xảo hơn VN & Tq nhiều.

Tour đi Thái được CP nước bạn hỗ trợ nên giá ko quá cao như tour nội địa mình ( chẳng được hỗ trợ gì ráo ) .. ai cũng kêu hix...

5. Kutetrang

Kutetrang Thành viên chính thức

Đọc hết mây Trang vẫn k biết Chủ top đi hãng nào La sao nhỉ??? Chả lẽ k muôn nói để mọi ng tránh???? Giá chủ top đi bn mà lại bị như vậy???

6. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Hic thấy mọi người khen thái ghê lắm hóa ra cũng chặt chém khác gì việt nam đâu hic

7. phuongtrang.gao

phuongtrang.gao Phuongtrang.Gao

Đoàn chị không có hdv đi từ VN theo đoàn à? Đoàn từ 15 người trở lên là có hdv đi theo chăm sóc từ VN rồi. Công ty em tổ chức bao nhiêu đoàn đi chưa bao giờ có những chuyện như chị nói. Thậm chí đa số khách hàng đều khen các dịch vụ bên Thái tốt và muốn quay lại Thái chơi nữa. Có lẽ chị đặt ở công ty du lịch chất lượng không tốt thôi.

8. Cty_LG

Cty_LG Thành viên đạt chuẩn

Đọc bài của chủ topic, dù thời gian đã qua lâu, mà mình vẫn thấy rùng cả mình, may mà đợt mình ra đảo đấy, mình chỉ ngồi nhìn, ko chơi gì :)). Quá may. Cho nên đi Thái nhiều rồi, bây giờ mới biết đến chuyện này.

9. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

công ty em chuẩn bị đi du lịch Thái Lan đây, topic thật hữu ích

10. MeHuuDuy

MeHuuDuy Tay ôm con, tay kiếm tiền

Ðề: Re: Kinh Nghiệm xương máu khi du lịch Thái Lan Pattaya

Thực ra chất lượng tour đồng hành với giá đấy bạn ạ. ĐỢt trước mình cũng đi Pattaya và Bangkok, book của Vietnamtourist, đi chất lượng ổn lắm, rất thích, không bị chặt chém gì cả, HDV nhiệt tình, giá của côngty du lịch này luôn luôn cao hơn các cty khác, chương trình hay, tặng nhiều dịch vụ lắm. Nên nói chung đi nước ngoài kinh nghiệm là chúng ta phải chọn công ty có uy tín, đừng tham rẻ mà cuói cùng chất lượng tour kém, bị cắt xén chương trình. Hồi đó mình đi được tặng vé xem show pede ở Pattaya, tặng bữa ăn miễn phí trên tháp 81 tầng...

11. bi2004

bi2004 Bắt đầu nổi tiếng

tháng trước nhà mình cũng bị thế này 200 / 1 người, đồng ý chơi lúc trả tiền họ bảo 200 USD nếu không họ không cho vào đất liền,

12. bi2004

bi2004 Bắt đầu nổi tiếng

hãng nào cũng như vậy thôi, nhà mình gọi hướng dẫn viên, rồi cả cảnh sát, nhưng tất cả đều không giải quyết đâu vì đây là tự thỏa thuận mà

13. bi2004

bi2004 Bắt đầu nổi tiếng

mình có copy được ít kinh nghiệm đây cả nhà tham khảo nhé

Dear các anh em chuẩn bị làm Việt Kiều,
    Bài viết này dân chơi sẽ trình bày kinh nghiệm sau 1 chuyến đi Thái Lan của đoàn 1 - VNPAY. Đây là kinh nghiệm của cá nhân chỉ mang tính chất tham khảo, không phải là thông tin tốt nhất (chắc chắn có các bác khác có nhiều kinh nghiệm hơn).

1. Chuẩn bị tại Việt Nam
    Một số đặc điểm chung cần ghi nhớ
    Chuẩn bị đồ dùng cá nhân
    Khách sạn ở Thái (em ở tại 2 ks nên tạm đánh đồng nó 1 phát) không có kem và bàn chải oánh răng, vậy các bác tự sắm: Kem, bàn chải oánh răng, khăn mặt, dầu gội đầu, bột giặt, dao cạo râu (bác nào có râu thì sắm).
    Chú ý: Kem đánh răng, rao cạo râu, và các chất lỏng trên 100ml phải để trong hành lý ký gửi. Nếu các bác ko có ký gửi và chỉ có mấy cái này thì các bác gửi nhờ ai đó có hành lý ký gửi. Nếu cố tình mang lên máy bay thì khi đi qua cửa kiểm soát các bác sẽ bị giữ lại kiểm tra và họ sẽ tịch thu mấy cái đồ này của các bác.
    Bác nào chu đáo, cẩn thận thì chuẩn bị thêm 2-4 gói mì tôm (loại có bát đi kèm- Khách sạn có sẵn bình đu nước siêu tốc) đêm về đói có thể ăn thêm. Sợ đói ko ngủ được, nửa đêm không dám ra đường thì hôm sau lại mệt
    Chuẩn bị Tiền: Chủ yếu dùng tiền BẠT (Baht), một số khu mua sắm lớn chấp nhận thanh toánbằng USD. Khu phố người hoa có thể thanh toán bằng VND, tuy nhiên, tốt nhất các bác nên chuẩn bị tiền tại VN, sang bên Thái đổi $ sang Baht tùy chỗ đổi và thường thì ko được giá bằng VN mình, tùy theo nhu cầu mua sắm mà chuẩn bị. Nếu bác nào có điều kiện giắt túi tầm 1000$ (tính theo tỉ giá hiện tại là gần 30,000 Baht) là tiêu nhòe.
    Giao tiếp: Người Thái nhìn chung tại các khu du lịch họ có thể nói tiếng Anh tốt, tiếng Việt (tùy chỗ) cũng khá. Do đó anh em chỉ cần giao tiếp được với họ bằng Tiếng Anh là OK, khỏi phải học tiếng Thái.
    Giao thông: Bên Thái giao thông có khác Việt Nam mình một chút, giao thông chạy bên trái (giống 1 số nước như Anh, Singrapore ...) các bác cần chú ý khi tham gia giao thông. (hôm đầu anh em đoàn 1 từ VN sang cứ phi bên phải mà chiến).
    Sang Thái mùa này đang là mùa mưa. Mưa cũng nhanh tạnh thôi (đoàn 1 đi 5 ngày bị dính 1 buổi mưa, tuy nhiên ko vấn đề gì cả. Các bác nên chuẩn bị ô nhỏ từ trước và mang theo trên xe. Nếu không thì khi gặp mưa các bác bỏ ra từ 80-100 baht để mua 1 cái ô cũng được. Ở bên đó sẵn có cho các bác)
    Chú ý: Khi tới khách sạn nào thì nhớ lấy cái CardVisit của khách sạn đó. Trong trường hợp đi lại bị lạc đường thì cứ cầm cái card đó, taxi hoặc các phương tiện giao thông khác họ sẽ chở các bác về tận nơi
    Văn hóa:
    Đất nước Thái đa số là theo đạo Phật, (Đạo phật Tiểu Thừa - khác với Đại Thừa của Việt Nam). Đứng đầu là Vua, tiếp theo là Chính Phủ,... Người dân ở đây rất tôn thờ Vua, và sau khi được kể nghe về các Vua Jama em thực sự ngưỡng mộ họ. Người Thái coi vua Jama9 (hiện đã 85 tuổi và còn sống) giống như người Việt Nam mình tôn thờ Bác Hồ.
    Người dân nước này em có cảm nhận là mến khách, thật thà (người Thái chính gốc, em ko nói người Thái gốc hoa - vì em thấy mấy bà người Thái gốc Hoa cũng chặt chẽ ko kém các bà bán hàng ở VN mình).
    Khi đi tour anh chị em nhớ tuân thủ thời gian của bên tour để đảm bảo lịch trình, đi lại tham quan nhớ không tập trung quá đông làm cản trở giao thông của những đoàn khác. Người VN mình có thói quen đi dàn hàng ngang và đi chậm trong khi đó những người nước ngoài họ đi nhanh muốn đi lên nhưng họ thấy thế chỉ đi sau chứ. Tuyệt đối tuân thủ các quy tắc ứng xử công cộng (xếp hàng, hút thuốc, gây ồn ...) để đảm bảo giữ được hình ảnh của người Việt Nam mình.
    Hướng dẫn viên sẽ nhắc nhở các anh chị trước khi bắt đầu một hành trình. Tuy nhiên để chủ động và đảm bảo văn minh thì các bác nên biết trước để tránh gây ức chế cho những người khác.
    Những bài sau em sẽ viết về Đi lại, các điểm đã đến, giá cả những hàng hóa em biết và mua sắm. Mong các bác tạm thời chưa comment, bác nào có kinh nghiệm xin Viết tiếp. Topic này lập ra để phổ biến và sưu tập kinh nghiệm. Tránh rác để người khác khó đọc.
    Bác nào thấy hay xin nhấn button Thanks chứ ko chơi comment.
    Cảm ơn sự hợp tác của các bác.

Đi lại ở Thái Lan tour 5 ngày 4 đêm
    Lịch trình Tour 5 ngày - 4 đêm anh em cũng đã có. em chỉ take note ra đây một số cần lưu ý cho các địa điểm các bác đi qua.
    Xuất phát tại VN, các bác chú ý: do các bác di chuyển bằng máy bay chứ không phải bằng xe bus hay là phương tiện riêng của các bác nên thời gian cần tuân thủ chặt chẽ, nếu vì lý do lãng xẹt nào đó bị nhỡ chuyến bay thì ráng chịu. Bên Tour sẽ thông báo cho các bác thời gian, địa điểm tập trung.
    Khi gửi hành lý các bác chú ý: Ghi rõ tên, địa chỉ tránh bị thất lạc họ còn gửi lại về nhà cho các bác. Khi cầm vé các bác nên xem trước các thông tin: Chuyến bay, số ghế, cửa tập trung ( có vài bác trong đợt vừa rồi cầm vé mà chả biết mình sẽ đi tới đâu để lên máy bay)
    Sang tới Bangkok: sân bay Suvarnabhumi rộng (thấy bảo rộng gấp khoảng 10 lần Nội Bài của chúng ta), thời gian các bác di chuyển từ máy bay, làm xong thủ tục nhập cảnh, ra tới ngoài là cứ thế mà lấy đồ (hôm em về ở Nội Bài, em phải chờ cả tiếng mới lấy được đồ) - các bác cũng chú ý đọc phần cuối, những chú ý khi gửi hành lý lên đường về Việt Nam.
    Sau khi các bác ra khỏi sân bay, xe của bên Tour sẽ đón các bác và đưa các bác về Pattaya. Đợt em đi là đi thẳng 1 mạch, Pattaya và Bangkok cách nhau tầm 165Km.
    (trong lịch trình của Tour thì có rẽ qua một vài chỗ mua sắm, nhưng đoàn em hôm đó mệt, bên tour cũng chủ động đưa thẳng mình về khách sạn ở Pattaya, hôm sau trên đường về Bangkok chúng ta sẽ vào lại mấy cái trung tâm này. Các bác yên tâm)
    1. Khi tới tới Pattaya
    Việc đầu tiên cho các bác là có thể mua sim và ghi chép lại số mobi của các thành viên trong đoàn, nếu bác nào dùng Roaming thì cũng tốt nhưng em thấy Roaming đắt quá (em dùng mobi trả trước: 50K/phút , 10K/Tin nhắn khi nhận từ VN)
    Giá điện thoại ở Thái cũng ko đắt lắm (tầm 40Baht/phút gọi về VN - tính Block phút - tức các bác gọi 1 phút 1 giây sẽ trả tiền 2 phút. Nếu trót lấn sân thì xin các bác cứ nói tiếp 58 giây còn lại chú ý đừng lấn quá rồi sang phút thứ 3)
    Cước gọi nội mạng tầm 0.24bath/phút
    Ở Pattaya không có taxi (nếu có thì chỉ là mấy cái từ Bangkok chở khách xuống). Phương tiện chủ yếu đi lại ở đây là xe Hỏng xẻo (phát âm là Sỏng Thẻo -songthaew - chở bình quân khoảng 12 chiến sĩ/xe).
    Tùy theo địa điểm mà giá của nó có thể thay đổi. Đi từ chỗ WalkingStreet tới khách sạn của đoàn 1 ở (đoàn 2 chắc chắn cũng ở khách sạn này) chỉ mất có 200Baht.
    Thành phố Pattaya người Việt gọi là Thành phố ma quỷ, còn nó được biết tới là Thành phố ăn chơi. Ngủ ngày - các hoạt động chỉ diễn ra về đêm, tầm 5,6 giờ chiều họ mới bắt đầu thức giấc và dọn hàng. du khách tới đây chủ yếu để tận xem các show có một không hai trên thế giới của Thành phố này. Nếu ai không có tư tưởng này thì khỏi tới cho đỡ phí thời gian. Tới đây sẽ được tham gia: Sex show, Tiffany show, đi bộ và ngắm các hoạt động của thành phố về đêm (Các bar hầu hết đều có gái nhảy. Tiền bia cũng rẻ, đủ các thứ abcxyz. Và các hoạt động này được chính phủ cho phép hoạt động.
    SexShow: Nói chung tới đây nếu không xem thì ấm ức, xem thì thấy tiếc tiền. Tuy nhiên các bác cứ nên xem, giá của 3 show đoàn 1 đi là 2000Baht. Mỗi show kéo dài tầm 50 phút. Cấm quay phim. chụp ảnh, show diễn lặp lại nên khi gặp cảnh đã diễn thì các bác tự đứng dậy đi ra(tránh để nhân viên họ mời ra)
    Show1: Xem các em Nga:
    Các em Nga:da trắng, đẹp (ko như một số người nói là như cave quá date). Các em diễn nhiệt, ở đó có 2 cái cột to rất ghét, nên khi xem các bác nên ngồi hàng đầu nhìn cho thật.

Show2: các em Thái, gồm cả PD. Cái này thì thích ngồi đâu cũng được, nhưng em vẫn comment là các bác nên ngồi hàng đầu. Thổi kèn thì các bác có thể biết rồi, tuy nhiên ở đó còn có đánh trống nữa. Trong show này các bác sẽ được nhìn thấy có 1 em, bên trên giống chị em, bên dưới thì giống anh em nhà mình ;)) trông dã man con ngan luôn.
    Show3: các em Thái, không có PD. Các em sẽ biểu diễn các màn như: Phi tiêu, nhốt chim, thả cá .... Cái này thấy bên Tour nói lại là các em phải tập luyện từ năm 11-12 tuổi mới có thể làm được)
    em nhận xét là các em Thái ở Pattaya xấu hơn các em Nga.
    Ngoài ra tới Pattaya các bác còn được xem Tiffany show (show hoa hậu chuyển giới). Sân khấu hoành tráng (ở VN em chưa thấy cái sân khấu nào hoành tráng bằng - có thể do hiểu biết của em hạn chế)
    Các em này thì đẹp, cao trên 1.7m. Thân thiện ... khi xem nên ngồi xa (giống anh em đi xem phim ấy, ngồi xa xem hay hơn ngồi gần)
    Trong show Tiffany Có hát ca khúc các nước, tới nước nào thì sân khấu nổi hình ảnh và trang trí theo nước đó. Tuy nhiên ảnh của VN mình hơi vô duyên, em chả biết nó ở chỗ nào cả (có thể do mấy ổng hải ngoại tư vấn). Và có hát khoảng 2,5 bài tiếng Việt. Nếu bác nào thuộc thì hát cùng cho hoành tráng. Nhớ khi tới VN mình các bác vỗ tay thật to vào nhé. Hát theo càng tốt (Có 1 bài em ko thuộc, 1 bài Katy Katy, và 1 bài nửa Nga, nửa Việt: Hình như là bài "Cầu vừa xây xong, người ta mới gọi là cây cầu ... đào vừa ra hoa, người ta mới gọi là hoa đào..."
     Các bác chú ý. Khi chụp ảnh với các em này, tiền tip cho 1 em là min=40Baht (thường thì cầm 1 tờ 50 Baht) các bác nên chuẩn bị sẵn tiền tip cho các em
    Nhiều khi các bác muốn chụp với 1 em, nhưng có em đứng cạnh sẽ tự động chụp cùng các bác, và đương nhiên các bác sẽ tốn  thêm 1 khoản là 40Baht nữa.
    Người đẹp ko có thói quen trả lại, do đó để đỡ tốn các bác nên đổi tiền trước (em nói thế có vẻ hơi ki bo, kẹt sỉ - nhưng đây là mấy anh đực rựa chuyển giới chứ ko phải sinh ra đã là nữ đâu các bác nhé)
    Cách đổi tiền cũng dễ thôi ạ: Trong tour có buổi sáng ngày thứ 2 đi tắm biển, tiền tráng nước ngọt là 30Baht/người => Các bác đưa tờ 100 ra thì chắc chắn các bác sẽ có được ít nhất là 1 tờ 50+20 lẻ(có thể là tờ 20 hoặc 2 đồng xu 10 thì càng tốt)
    Các bác chú ý, không nên mua sắm đồ ở Pattaya, lên Bangkok đồ nhiều hơn và rẻ hơn (nếu mua ở Pattaya sau đó mang về Bangkok người ta gọi là chở củi về rừng đấy ạ)
     Các bác chú ý: Các bác được ở Pattaya 2. ngày như vậy những thứ gì cần giặt rũ, các bác chiến luôn ở đây. mấy KS ở đây còn có móc phơi đồ và có chỗ để phơi. (Nếu thuê dịch vụ thì OK em ko nói). Nếu thiếu bột giặt và các đồ dùng cá nhân khác thì các bác xuống bên dưới cách khoảng 500m có cái siêu thị nhỏ. Nhưng em thì tính chuẩn bị tại VN cho chủ động.
    Về Bangkok sẽ ko có chỗ phơi đồ, các thứ phải thuê dịch vụ (Bác nào yếu ngoại ngữ thì cứ gọi là @-@)
    2. Từ Pattaya về Bangkok
    Nếu ở Pattaya những show diễn, quán ba(bar có dance girl) được cho phép thì ở Bangkok, những hoạt động tương tự sẽ bị cấm. Các bác chú ý khi vào các bar (nên hỏi tourguide cho chắc ăn) tránh việc các bác vào  các vũ trường rồi cảnh sát bắt, hộ chiếu do bên Tour cầm, các bác sẽ bị nhốt cả đêm ở đó. Tại Bangkok, phương tiện di chuyển chủ yếu là Taxi và Tuk Tuk (cái xe này giống cái xe lam mà các bác Thương Binh nhà mình vẫn dùng chở đồ khi chuyển nhà đấy ạ). tuy nhiên dùng chở khách nên họ cho mấy cái ghế vào. Taxi hoặc Tuktuk thì đều chở tối đa khoảng 3-4 người.
    Trên đường từ Pattaya về Bangkok, các bác cũng sẽ được ghé thăm các Trumg tâm trong trương trình tour ( nếu lượt đi các bác chưa qua trung tâm Yến Huyết thì lượt về các bác sẽ vào Trung Tâm này). Vào đây các bác được xem quy trình khai thác Yến của người Thái (em xem thì cũng ko khác nhiều so với ở VN,). Vào đây có mấy món của Yến, các bác cũng nên thử, giá khoảng 200Baht (chè yến-bạch yến), 500Baht cho Hồng Yến. ... Ta đi để thăm thú nên có những khoản chi cũng chơi chơi 1 chút sao cho cân đối với tài chính của mình là được - Các bác cũng chú ý, đi siêu thị là chỗ đốt tiền, nhưng mua sắm được rất nhiều, nên cũng phải tiết kiệm tiền để tới ngày thứ 4,5 sẽ đi các trung tâm mua sắm (Tránh hết tiền vì lý do đáng tiếc sẽ tiếc lắm đấy)
     Ở Bangkok chúng ta sẽ ở Bangkok City Hotel, Free Wifi (hic wifi bên đất nước này là thứ xa xỉ ở VN mấy bar cafe cũng free đầy, nhưng bên đó em thấy họ quảng cáo ghê. Nào là căng biển, in lên card khách sạn. Dưới tầng 1 có khoảng 7 cái máy desktop dùng free. Các bác có thể tranh thủ chat, gửi thông tin về VN thông qua mạng xã hội hoặc kênh giao tiếp nào đó trên Internet). Chú ý, một số tài xế Tuktuk không biết khách sạn này (vì nó mới hoạt động )
    Chú ý khách sạn ở đây có chỗ giặt đồ nhưng ko có chỗ phơi đồ, nếu bác nào cần giặt đồ thì cứ gọi phục vụ mà chiến.
     Một số trung tâm mua sắm mà trong tour chúng ta sẽ đi: BigC Extra, Robinson, Central, BigC -nhỏ hơn cái BigC Extra, Trung Tâm đá quý, Trung tâm đồ da , Chợ đêm (Baiyoke), Chợ đầu mối hoa quả - BoBae Market (giá cực rẻ so với giá của VN).
    Bây giờ đang là mùa SaleOff của các trung tâm bên này. Các bác chú ý nhé
    Em sẽ viết chi tiết về từng trung tâm này. Mong các bác đón đọc (muộn nhất là sáng mai sẽ có hàng cho các bác).
    Bác nào muốn mua nhiều đồ gia dụng thì cứ xách theo 1 em Vani kéo đi. Đi từ VN bỏ không cũng được, sang đó bỏ đồ vào trong (đựng được nhiều mỹ phẩm, quần áo ...) Em lúc đi ko chuẩn bị nghĩ mình chả mua gì. Sang đó thấy rẻ quá, chuột máy tính ko dây cũng rẻ, mua cả đống và phải mua thêm 1 em Vani bên đó, chất lượng thấy OK, giá cũng rẻ - Cơ bản là em đi cùng cảnh sát nên vào các trung tâm này em chỉ có mỗi việc đẩy xe thôi, mỏi rời chân ra các bác ạ. (Chia buồn cùng bác nào đi mà có cảnh sát đi kèm)
    Ở Bangkok các trung tâm bắt đầu mở cửa đón khách từ 9 giờ sáng (do đó muốn đi sớm cũng ko được)

14. bi2004

bi2004 Bắt đầu nổi tiếng

Đi Chợ đêm (Baiyoke)
    Trong ngày thứ 3 của tour 5 ngày các bác sẽ về Bangkok, tối hôm đó các bác sẽ được tour đưa đi chợ đêm và thăm tòa nhà cao nhất tại Bangkok (84 tầng nổi +04 tầng hầm =88 tầng)
    Tiền lên tòa nhà này là tự túc giá khoảng 250B (Baht). Trong đó các bác được 1 cafe miễn phí khi lên tới tầng 84 (uống cafe ngắm Bangkok về đêm).
    Trên đây có 1 kính thiên văn, các bác có thể ngắm Bangkok thông qua kính này. Giá cho 1 lần là 10B (các bác chú ý, máy này nó tự động, do đó muốn xem thì cứ phải dự trữ 1 đồng xu 10B để xem)
    Chợ đêm có gì?
    Có đủ các loại hàng hóa, chủ yếu là quần áo, giày dép, Balo, túi xách, đồ lưu niệm ...
    Nói chung là giá rẻ có thể mặc cả (tùy theo cửa hàng) các bác cũng nên học mấy câu mặc cả để khi mua bán cho tự tin (discount?) ...
    Bác nào muốn mua Balo, túi xách có thể mua tại đây, giá rẻ (chú ý xem kỹ trước khi mua nhé).
    Nếu mưa thì các bác khỏi phải đi, vì khi có mưa là chợ đêm cũng dọn hàng, đóng cửa luôn. Chợ đêm này gần giống chợ đêm trên Phố Cổ của Hà Nội (tuy nhiên em thấy hàng hóa có vẻ chất lượng hơn)
    Tiền để đi Taxi hoặc Tuk tuk từ Bangkok City Hotel là 60B/Lượt (cả đi và về mất khoảng 120B)
    Khi các bác đi taxi nhớ yêu cầu nó bật đồng hồ (metter) lên. Nếu không bật thì ko trèo lên xe (hoặc nếu đã chắc chắn khoản mặc cả giá tiền thì hãy đi)
    Các bác cũng chú ý, ở đâu cũng có người nọ, người kia, em được chứng kiến vụ 1 chú VN mình hỏi tiền là bao nhiêu, thằng Thái bảo 300, Chú VN sử dụng dịch vụ, dùng xong móc trả nó 300B, nhưng nó bảo 300$ @-@ lúc này thì chỉ có khóc thôi.
    Một quy tắc nữa là: Nếu như chưa rõ thì đừng có trèo lên xe, sử dụng dịch vụ, hàng hóa. Lúc chuyện đã rồi sẽ ko có ai giúp được các bác đâu. Do đó cần thỏa thuận trước khi sử dụng
    Trung Tâm đá quý
    Trong này có bày bán nhiều thứ liên quan tới đá quý, các bác sẽ được 1 ông Thái nói tiếng Việt khá tốt và rất hài hước. Nói chung là cả đoàn 1 đều thấy hay khi ông này thuyết minh về trung tâm đá quý này. Đến đây em định mua 1 con công nhưng giá của nó tận hơn 2 tỷ VNĐ nên dân chơi ngậm ngùi đi về.
    Sau khi đi xem xong 1 vòng ở trung tâm này với đủ các đồ Vàng, Bạc, Đá quý, Kim cương và nhiều loại trang sức khác khá đẹp, các bác mỏi chân thì có thể ra hàng cafe cạnh đó ngồi. Theo chém gió của em thì cái hàng cafe đó là phụ mà lại có nguồn thu nhập chính (Bà con vào đó xong hầu như mua đá quý thì ít còn dùng cafe và đồ uống thì nhiều)
    Các bác cũng lưu ý, cafe của Thái uống nhạt, ko ngon như cafe ở VN mình, giá cả cũng rẻ thôi. Sau khi đi 1 vòng ngồi nghỉ 1 lát để chém gió cũng thú vị.
    Trung Tâm Yến Huyết
    Hình như em cũng chưa nói kỹ về trung tâm này, theo comment của 1 số thành viên thì giá yến ở đây rẻ, em ghi chép bổ sung ra đây để các bác đỡ mất công đọc lại. Bác nào có hứng mua thì cứ chuẩn bị nhiều nhiều B để chở về.
    Vào đây có chè yến, các bác cứ chén thoải túi tiền (chứ ko thể thoải con gà mái nhà các bác được), bác nào bình dân thì múc Chè Yến (200B/bát) còn nặng $ hơn thì múc Hồng yến (500B/bát)
    Vào trong trung tâm này các bác cũng được thưởng thức mật ong từ hoa Anh túc (chính là cây thuốc phiện đấy các bác ạ - ở đây họ cho trồng cây này dùng làm thuốc giảm đau, vùng trồng cây này, muốn ship về VN, các thủ tục cần thiết để chở vài chục Kg thuốc phiện về VN như thế nào thì các bác check google nhé, em chịu ko dám bày cho các bác - tuy nhiên em có comment là sau khi xem xong mấy màn nhốt chim, thả cá ... thì các bác cũng tự nghĩ ra được cách để mang về 1 ít  =)) )
    Ngoài ra còn có cao hổ cốt, ở Thái cho nuôi hổ tự do, nên hổ này thường là hổ nuôi, giá cao này thấp hơn so với ở VN (Tầm 1.900B/ 2 viên, 3.700B/4 viên) so với giá bán tại VN thì thấp hơn khoảng 700K/viên.
    Em cũng take note cho bác nào thích món Bổ thận, tráng dương, tăng cường sinh lực ... Có món PÍN Hổ giá 28,000 B. Món này thấy quảng cáo hay phết đấy nhé.
     Trung tâm đồ da
    Chủ yếu là đồ thuộc da, và có 2 loại da phổ biến là Cá sấu và da voi. Nói chung là giá rẻ, dân sành họ bảo muốn xem da cá sấu thật hay giả thì cứ bấm vào mấy cái vây nhô trên sản phẩm, cái này càng dùng càng cứng (thế mới hay chứ đúng ko các bác). Ngược lại với da cá sấu là da voi, sản phẩm làm bằng chất liệu da voi thì càng dùng càng bóng và càng mềm
    Tùy theo túi tiền mà các bác có thể rước về cá sấu hoặc voi. Nói chung có nhiều thứ và các bác từ bình dân tới cao cấp đều có thể chọn được đồ cho mình. Hàng của nó bao gồm: Giầy dép, dây lưng, túi xách, các sản phẩm bằng da khác ...
    Em thuộc hàng bình dân nên nhấc tạm 1 đôi dép và 1 cái dây lưng đồ bằng da voi (Càng dùng thì càng mềm ý ạ) giá nó dán trên sản phẩm và ko có giảm giá.
    Các bác cũng chú ý, ở đây nếu khách hàng khi mua hàng mà tổng giá trị đơn hàng trên 5000B sẽ có thưởng (khi thanh toán họ sẽ mượn cái thẻ Visitor của các bác để ghi nhận)=> Chả tội gì anh em ko hùn nhau cho 1 người thanh toán, đoàn 1 ko biết cái này nên em cũng đang tò mò xem họ có thưởng cho anh em nhà mình cái vòi voi ko ?
    Trung tâm mua sắm BigC Extra
    Các bác nào có nhu cầu mua sắm hoặc muốn xem hàng bình dân của người Thái nó như nào thì xin mời vào đây (gọi là Extra thì chắc chắn là to hơn ko có Extra rồi nên em khỏi giới thiệu về quy mô của nó)
    Nhận xét về các mặt hàng tại BigC Extra: Nhiều chủng loại, chủ yếu là hàng bình dân, giá rẻ hơn so với ở VN (So sánh sản phẩm cùng loại, quy đổi về VNĐ để tính cho dễ). Chất lượng thì theo đánh giá thì hàng ở thị trường Thái có chất lượng cao hơn so với hàng ở Thị trường Việt Nam (Hàng tàu xuất sang Thái chất lượng tốt hơn hàng tàu xuất sang Việt Nam).
    Vào đây các bác có thể mua những thứ như: Mỹ phẩm (rẻ lắm), bác nào mà có bà con, cô, dì, chú, bác nên mua về làm quà (nếu trong túi có ít xiền) còn ko thì cứ mua về dự trữ mà dùng dần. Mỗi năm sang 1 lần mua dùng cả năm cũng được.
    Ngoài ra quần áo cũng là một lựa chọn tốt: Chất lượng có nhiều loại, cái này các bác cứ sờ và cảm nhận. Giá cả rẻ, bác nào đang yêu cứ mua vài chục cái về để tặng dần cũng tốt (Tốt - bền - rẻ - đẹp, chả tội gì mà ko sắm)
    Tiếp theo là đồ gia dụng, cái này khỏi bàn vẫn rẻ (còn tốt thì 1 thời gian nữa sau khi dùng em mới chém tiếp). Các đồ nên mua như: Nồi cơm điện, máy xay sinh tố, đồ điện, nếu ngầu nữa thì sắm thêm bộ làm vườn, cờ lê, mỏ lết, kìm, búa, dao, kéo (tùy các bác thôi). Chú ý ko nặng quá thì lại khổ lúc lên máy bay. Tuy nhiên các bác cần quan sát kỹ cái MA DE IN của nó chứ em thấy nó cũng có đồ MA-DE-IN: VIETNAM. bác nào mua được cái này thì coi như trúng quả: Chở củi về rừng.
    Các thứ tiêu dùng bình dân thì các bác cứ mua luôn tại đây cho chắc. Ngoài BigC này ra thì trong hành trình chúng ta có thể đi 1 BigC nữa nhỏ hơn, chủng loại ít hơn 1 chút và mẫu mã cũng ít hơn. Nếu bác nào vẫn còn sung tiền thì để BigC lần 2 mua sắm cũng được, coi như là trải nghiệm thêm. Còn em thì sắp hết đạn rồi.
     Bên cạnh BigC Extra là Robinson, thấy đồn là bán hàng cao cấp, em lên thì thấy cũng chất lượng hơn ở bên BigC 1 chút, nhưng giá cả thì cao hơn 1 chụt. Em chỉ đi vào đây xem thôi, thấy có nhiều mặt hàng saleoff 70%. Sau khi làm phép nhân 700 thì em thấy giá nó cũng tương đương ở VN nhà mình. Một số bác trong đoàn cũng mua em đang chờ các bác ấy cho kết quả sau khi dùng để em post tiếp, do đó xin các bác cho em khất cái khoản chém ở Robinson.
    Bên cạnh Bigc nhỏ là Central, cái này có 7 tầng, rộng, hàng hóa bầy la liệt, người ta bảo vào đó mà ko để ý thì dễ bị lạc. Em thấy cũng có lý (tuy nhiên em vào thì ko vấn đề gì vì em cứ nhằm cái hướng của cầu thang máy làm chuẩn để biết cửa nào là cửa ra. Lạc ở đó cũng hay, vì như thế sẽ mua sắm được nhiều hơn. Hàng ở Central cũng được gọi là Cao cấp, giá cũng cao không kém cấp của nó là mấy (thậm chí cao hơn). Có nhiều hàng saleoff các bác nào có nhu cầu xin mời vào. Đắt sắt ra khúc mà. Nên em cũng dám chắc hàng ở đây tốt.
    Như vậy bên trên em đã trình bày về mua sắm đồ gia đụng và quà tặng cho người thân thông qua 4 cái trung tâm (2 BigC + 1 Robinson + 1 Central). Đến thời điểm này thì chắc các bác cũng sắp mệt người rồi (nhiều đồ mà) - em cũng chắc là các bác sẽ còn nhiều tiền. Mời các bác quá bộ đọc tiếp phần mua quà về cho Công ty (và cả em nữa thì càng tốt)
    Mua quà về cho Công ty, em mong mãi mới tới phần này đấy các bác ạ. Trong hành trình của chúng ta có  2 chỗ có thể mua quà.
    1. Trung tâm bánh kẹo của người hoa
    Tại đây có nhiều loại, ngoài việc mua sắm bánh kẹo mang về cho công ty, các bác có thể mua thêm dầu( dầu gió, dầu massage, .. dùng thoa lên các vết thương cho mau tan, rồi đau bụng, say tàu xe). Giá của nó cũng rẻ thôi. mua 1 hộp to (gồm 4 hộp nhỏ) giá là 500B.
    2. Chợ đầu mối hoa quả - BoBae Market
    Chợ này họp từ 22h đêm cho tới sáng. Hoa quả nhiều, rẻ, đi từ Bangkok city Hotel giá là 40B, tuy nhiên chấp nhận đi ở giá 50-60B. Chủ yếu đi bằng xe Tuk tuk, taxi thì có đồng hồ tính cước rồi.
    Hoa quả nhiều, tuy nhiên khi đi nên rủ theo mấy anh cửu vạn theo (đối với chị em) nếu ko mua nhiều rồi lại khổ cái thân, ì ạch khuân vác.
    Hôm đoàn 1 đi mua: Chôm chôm: 20B (khoảng 14K VNĐ)/Kg, Nhãn:35B/Kg(khoảng 27K VNĐ) ... ổi: 24B/Kg ... Cơ bản là nhiều đồ vác từ BigC rồi nên hoa quả cũng ko có nhiều chỗ để chứa nữa. Đến lúc ra sân bay mới thấy tiếc vì Cân nặng hành lý ký gửi chỉ có 14kg (Còn dư 6Kg nữa ạ).
    Như vậy là em cũng đã điểm qua được 1 số trung tâm mà hành trình của chúng ta sẽ qua. Phần tiếp theo em cũng mong các bác đọc kỹ các lưu ý khi lên đường về Việt Nam.
    Chuẩn bị về Việt Nam, một số lưu ý như sau:
    - Tuân thủ đúng thời gian của bên Tour để tránh việc bị nhỡ chuyến bay (anh em nào ở lại Thái, thành con gái -> ráng chịu)
    - Hành lý nên đóng gói gọn càng sớm càng tốt, chú ý tới những vật dụng như: Đồ dùng cá nhân, máy ảnh, sạc pin điện thoại, máy ảnh - những thứ này rất hay ở lại Thái. Trong hành trình đoàn mình, em thấy các bác nên đóng gọn luôn từ tối hôm trước để sáng dậy cứ thế ăn sáng xong là về luôn, khỏi phải mất công dọn đồ.
    - Để việc đóng đồ được chủ động và thuận tiện trong đoàn có một vài người nên cầm theo Băng dính to, bút dạ, nếu có giấy nữa thì càng tốt. Mấy thứ này để làm gì ? Băng dính để anh chị em có thể đóng thùng các đồ mang về được gọn gàng hơn, Bút dùng để viết tên trên hành lý. (Đoàn 1 đi bị khan hiếm băng dính, thuê 1 bà người Thái gốc hoa đóng bà ấy thu 10B tiền băng dính - mình tự đóng, thấy dán nhiều - thực ra là chưa chắc chắn thì dán thêm thôi ạ chứ anh chị em cũng ko có ý ăn ghém băng dán của bà ấy. Nhưng bà ta ra kêu đòi thêm tiền. Cách làm này em ko khoái lắm, nên chủ động thì nhà mình có mình cứ mang đi, về khách sạn còn dán cơ mà. (nếu ai chót quên hoặc đã dán hết băng dính thì ở dưới chỗ Bangkok City Hotel cách không xa có một cửa hàng có bán thứ này - tuy nhiên các bác sẽ mất công đang đóng dở đồ thì phải đi mua thêm .. bực phết đấy chứ nhỉ )
    Khi viết tên/ dán đánh dấu hành lý các bác nên ghi tối thiểu ở 2 mặt lớn của Vali,thùng, hộp. Mục đích là khi xuống tới sân bay của VN các bác có thể nhìn hàng của mình từ xa một cách rõ ràng hơn. Theo em thì các bác cứ ghi VNPAY thật to như vậy khi anh chị em thấy thì tự động nhấc ra giúp (tập trung lúc nhận đồ để hỗ trợ nhau, anh em hỗ trợ chị em ...)
    -Về tới VN cũng tương đối mệt, tùy theo việc sắp xếp hành lý của đoàn. Thường thì em thấy vào sau, ra trước, hôm trước đoàn 1 phải chờ ở Nội Bài cả tiếng mới nhận được đủ đồ của cả đoàn.
     - Trong quá trình sắp đồ lên xe, nếu ai có ý định xuống ngang đường (xe của tour đi qua nhà mình chẳng hạn) thì xếp hành lý sau cùng để lúc xuống lấy ra cho dễ.
     Còn nhiều thứ lắm ... và em xin dừng phím tại đây. Phần còn lại để các bác tự khám phá.
    Viết tới đây thì em cũng thấy mình múa rìu qua mắt thợ, rất nhiều thợ rồi.
    Chúc các bác đoàn 2 có một chuyến khám phá đất nước, con người Thái Lan thành công tốt đẹp!
    P/S: Ở nhà đang có rất nhiều tàu há mồm đang chờ quà của cả đoàn nhé.
    -------------------------------- HẾT ----------------------------------
    Bài viết được tổng hợp bởi DânChơi@vnpay.vn rất mong mọi người cùng chia sẻ.

lipxinh, bocumeCổ Tích thích.
  15. rubi888

rubi888 Thành viên đạt chuẩn

Xin chia buồn cũng bạn. Đi chơi mà bị như vậy thì chán quá.
    Theo mình thì bạn cũng cần xem lại mình, có thể bạn book tour ở công ty không uy tín. Nhà mình đi dịp 30/4 vừa rồi tuy hơi đông chút nhưng rất vui. Những việc bạn nêu đã được công ty DL ở VN dặn dò cẩn thận khi họp đoàn trước chuyến đi rồi nên cả đoàn nhà mình không gặp phải.
    Lần sau đi đâu bạn nên book tour qua công ty có uy tín, đi sẽ tốt hơn, vui hơn

16. chimcutbeo

chimcutbeo Vouloir,C'est pouvoir

Nói chung nếu tiếng Anh ổn thì nếu du lịch mấy nước quanh đây tốt nhất là mình tự mua vé đi, đi theo tour suốt ngày chạy như ngựa ngoài đường, nười lớn còn mệt chứ đừng nói gì đến trẻ con

17. meiusau

meiusau Thành viên nổi tiếng

e cung tham gia de hoc hoi kinh nghiem cua cac me

18. pohasy

pohasy Thành viên tập sự

Em là cty du lịch chuyên tổ chức tour Thái Lan xin đóng góp một số ý kiến, thứ nhất em xin góp ý khi đăng ký đi tour nên chọn công ty có khả năng tổ chức tốt, thứ hai đi tour Thái Lan do có nhiều chương trình trong tour nên theo em chị nên chọn chương trình 6 ngày 5 đêm là hợp lý nhất, đi tham quan các điểm sẽ được giãn ra, du khách sẽ khỏe. Thứ ba về vấn đề xem sexy show, theo em các cty du lịch đặt sẽ rẻ hơn, không như chị nói tự mua ticket giá rẻ hơn, các điểm sexy show đều có niêm yết giá trên quầy vé như Model Show 1600Bath, BigEye 2400Bath... Thứ tư về chương trình ra đảo, cty của chị đã chọn đối tác tổ chức không được tốt, như ghế dù ngồi ngoài đảo là công ty trả tiền luôn cho khách chứ không để khách trả tiền vì không đáng bao nhiêu. Thứ năm chắc anh HDV của bên chị không phải là hướng dẫn chuyên nghiệp, thông thường ra đảo Coral khi tham gia mọi trò chơi nên hỏi hướng dẫn của cty du lịch bên Thái Lan, vì khi đi ra đảo cty du lịch bên Thái Lan sẽ cử thêm 1 hướng dẫn nữa để chăm sóc và theo dõi khách đăng ký chơi các trò chơi và đúng theo giá đã thông báo trong đoàn, đoàn của chị đã không đăng ký cho trưởng đoàn mà tự đăng ký tham gia các trò chơi của bên ngoài nên đã gặp trường hợp 300Bath thành 300USD. Vì thế lúc nào ra đảo Coral, hướng dẫn viên dặn rất kỹ và dặn đi dặn lại nhiều lần để tránh trường hợp đáng tiếc như chị. Trường hợp này em rất hiểu và xin chia sẽ với chị. Và theo em chị nên nêu tên cty chị đã đặt tour để mọi người biết và tránh, đừng để 1 con sâu làm rầu nồi canh. Chứ thông thường tour du lịch Thái Lan rất hấp dẫn du khách vì giá cả tốt và có nhiều khuyến mãi hấp dẫn. Thái Lan một trong những quốc gia thu hút nhiều khách du lịch nhất trong khu vực Đông Nam Á, ngoài ra còn được du khách ưu ái dành tặng cho nhiều mỹ danh như: “đất nước chùa vàng”, "thiên đường du lịch" “thiên đường mua sắm”, “xứ sở của những nụ cười thân thiện”… Chúc chị vui.

dulichgiare29 thích bài này.
  19. salevietasia

salevietasia Thành viên tập sự

Tôi Thấy Pohasy79 nói đúng. vì tôi cũng đi thái lan rồi. Mọi thứ điều tốt. Toi nhớ là đi cua cty du lich Triều Hảo hay Hảo Triều già đó . Nói chung thời gian 6 ngày tôi rất hài long . khong những tôi mà nhiều anh chi em đi chung đoàn rất vui. Ma một diều kinh nghiệm là nên theo HDV vì họ rất chu đáo . Tôi biết họ cũng có chúc gì nhưng chúng ta mua vui thì có xá gì. mà rẻ hơn tự mình đi và tự mình mua. chúc anh chi em vui.

dulichgiare29 thích bài này.
  20. opentourjsc

opentourjsc Banned

Chào bạn.
    Dưới đây là một số điều mà bạn cần lưu ý khi đi du lịch Thái Lan .
    Đi du lịch Thái Lan đến với đất nước của xứ sở chùa tháp với những ngôi chùa cổ kính uy nghiêm. Phần đông người dân Thái theo đạo Phật nên hình tượng đức Phật ở đây rất uy nghiêm và tôn kính.Vì vậy khi đi du lịch Thái Lan bạn nên chú ý một số điều sau đây: Người Thái sáng sớm và chiều tối thường đọc kinh để tỏ lòng tôn kính đức vua của họ. Nếu có mặt khi người Thái đọc kinh, du khách cần phải có thái độ nghiêm túc theo họ.Khi tham quan cung điện hoàng gia Thái Lan, có những yêu cầu khắt khe như sau: nam phải mặc quần áo trang trọng, không mặc quần soọc và không mang dép lê, nữ ăn mặc kín đáo lịch sự, không mặc váy ngắn, quần áo mỏng, áo không cánh tay, quần bó, dép không quai hậu... Để tour du lịch Thái Lan của bạn vui vẻ và khám phá hết những kì quan của Thái Lan thì bạn nên tuân theo các quy định trên. Nếu vi phạm những qui định này sẽ không được vào tham quan.

Chùa Vàng nổi tiếng ở Thái Lan
    Và một điều chú ý là khi đến thăm các ngôi chùa trong bất kỳ các trường hợp nào phụ nữ không được chạm hay đưa bất kì thứ gì cho các vị sư, muốn đưa cho các sư ông thì phải đưa cho một người con trai khác để họ đưa hộ. Không nên leo trèo lên bất kỳ tượng Phật nào và luôn ăn mặc nghiêm túc khi đến những nơi thờ cúng. Những hành động xúc phạm đến tín ngưỡng có thể bị phạt tù, không loại trừ cả đối với du khách nước ngoài. Không xoa đầu người khác, dù đó là trẻ em. Đối với người Thái đầu là nơi thiêng liêng nhất. Người Thái quan niệm chân bao giờ cũng là phần bẩn nhất nên khi ngồi khách tránh để chân lên bàn. Không được dùng chân để chỉ vật gì hay chạm vào thân thể người khác vì điều này bị xem là thô lỗ. Khi ngồi tréo chân nhất thiết không được để chân hướng về phía ai đó, đặc biệt là tượng Phật hay ảnh vua. Trước khi bước vào nhà người Thái, du khách phải bỏ giày dép ra. Khi đi các tour du lịch Thái Lan 5 ngày hay nhiều ngày hơn bạn nên chuẩn bị quần áo dài, dày dép và tiền Thái cho chuyến đi dài. Và hầu hết các khách sạn ở Thái Lan không trang bị kem đánh răng, bàn chải đánh răng, dép đi trong phòng. Vì vậy, du lịch đến Thái Lan du khách phải tự chuẩn bị những vật dụng này. Nếu du khách sử dụng dịch vụ điện thoại và uống nước trong minibar trong phòng thì phải tự thanh toán khi làm thủ tục trả phòng, thường thì nó đắt gấp 3 lần so với mình mua .

Chùm tour du lịch thái lan 4 ngày, du lịch thái lan 9 ngày đang rất hot và rất thích hợp cho gia đình đi nghỉ dưỡng, vui chơi….Xem tại đây.