Ký sự "Con thi vào cấp 3"

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi chaucaochep, 10/7/2012.

1. methuongconlam

methuongconlam Thành viên rất tích cực

Ðề: Ký sự "Con thi vào cấp 3"

Mẹ CCC thương quý ơi, nếu con thi Ams thì văn ,toán cũng thi ở Ams luôn hay thi ở trường nguyện vọng 1? Có thể vừa đăng ký Ams và cả Chu Văn An được không?

Đang tải...

2. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Các môn sẽ đều thi ở hội đồng thi AMS nhưng địa điểm thi thì thường ko phải là trường AMS mà có thể là ở các trường quanh trường AMS, vì con nhà tớ thi toán văn ở ngay trường cấp 2 của con luôn mà, môn chuyên thì con tớ thi ở trường AMS nhưng trường cấp 2 của con là địa điểm thi môn chuyên Hóa.

Trong hệ thống trường chuyên của HN, có 4 trường mẹ nó có thể chọn cho con: AMS, CVA, Nguyễn Huệ và Sơn Tây. Sẽ có NV 1 và 2, nếu mẹ nó đã chọn AMS là NV 1 thì có thể chọn 4 trường còn lại là NV2. Nhưng thường thì điểm chuẩn của CVA chỉ thấp hơn AMS một chút thôi nên nếu chọn CVA làm NV2 thì ko khả thi lắm. Mọi người thường sẽ lấy AMS hoặc CVA làm NV1 tùy theo sức học của con lúc đăng ký thi hoặc địa điểm nhà, và NH làm NV2.

methuongconlam thích bài này.
  3. chaucaochep

Hôm nay là buổi học « tử tế » đầu tiên của con ở trường mới. Gọi như thế vì tuần trước con đã đến trường tập trung, định hướng, tham gia buổi giới thiệu các câu lạc bộ và đã học tiết đầu tiên của năm học mới là tiết Lý. Con cũng đã bắt đầu quen đạp xe theo con đường mới đến trường mới, ko còn bị « đậu phộng đường » vòng vo lên tận Big C nữa rồi. Ko biết có lúc nào quen chân, con lại đạp xe về trường cũ ko nhỉ. Trường cũ và trường mới có cách xa nhau nhiều đâu ??.

Hôm thứ Tư ngày 15/8/2012 con tập trung buổi đầu tiên ở trường mới. Dù rất muốn đưa con đi nhưng mẹ vẫn quyết định cho con tự đạp xe đến trường ... cho chủ động. Ở nhà mẹ cũng nóng ruột, muốn biết cảm xúc của con với trường mới, bạn mới thế nào. Chờ đến tận 12h30 không thấy con về, gọi điện cho em họ con, cũng đã đỗ chuyên Pháp Ams để hỏi xem đã tan chưa, sao mà về muộn thế thì đã thấy con đi cùng với bạn về nhà (có khi con là hs duy nhất chưa có đt di động ấy nhỉ he he, vẫn chưa thấy cần thiết lắm !!!).

Trời ơi !!! con mới phấn khích làm sao, kể chuyện liên tục chuyện vào nhầm lớp, chuyện cô giáo chủ nhiệm trẻ trung vui vẻ, chuyện các bạn mới .... rồi chuyện tiếp đón hs lớp 10 của các anh chị lớp 11, 12. Các kinh nghiệm truyền đạt của đàn anh, đàn chị đi trước làm cho lũ hs lơ ngơ mới vào đi từ ngạc nhiên này tới ngạc nhiên khác, từ phấn khích này đến phấn khích khác. Ấn tượng đầu tiên của con là : niềm tự hào của các anh chị hs trong trường thật là lớn và các anh chị toàn giới thiệu kinh nghiệm .... chơi chứ chẳng thấy có kinh nghiệm học nào he he !!!! ,cho nên một đứa ham chơi như con cứ gọi là ... mê ly rụng rún. Và lời khuyên từ các anh chị lớp trên mà con nhớ nhất vẫn là « chơi ».....

Sau khi vừa ăn trưa vừa nói, kể chuyện liên tục với tâm trạng thật là phấn khích ... thì con lại ... đến trường. Buổi chiểu là buổi các anh chị hs giới thiệu về các câu lạc bộ đang hoạt động trong trường, mà con thì háo hức với các hoạt động câu lạc bộ lắm nên ko thể không đi được. Nào là clb nhiếp ảnh, khoa học vui, dance sport, bóng rổ, bóng đá, cổ vũ, thiết kế web, thời trang, từ thiện vân vân và vân vân. Con cũng đăng ký tham gia nhiều clb lắm. Cứ đk con nhỉ xem các clb đó hoạt động thế nào, tham gia vào rùi mới biết mình có thích, có phù hợp không, có học hỏi j được không và có sắp xếp được thời gian để tham gia ko nữa chứ hic hic.

Vậy là con đã trải qua một « ngày đầu tiên đi học » thật vui, biết được nhiều điều mới, ngạc nhiên và lý thú

Chúc con của mẹ « mỗi ngày đến trường đều là một ngày vui » như thế nhé !!!!
    (Câu này hợp với hs tiểu học hơn hic hic !!!)

Sau đó lại là một chuỗi ngày ăn ngủ nghỉ cho đến tận T7. Cũng chỉ là họp, SH lớp, làm quen với các bạn mới và cuối cùng là học tiết đầu tiên của năm học mới, tiết Lý. Tiết đầu tiên này cũng ko làm con có ấn tượng lắm vì nó cũng giống như các tiết học khác của con ở trường cấp 2, nghĩa là cũng có « đọc - chép» - thế mà con lại đang chuẩn bị cho việc cô giảng còn trò tự ghi đấy. Chắc các cô vẫn còn đang « nương tay » với tụi học trò mới, lơ ngơ nên cố gắng giảng chậm hơn cho học sinh đỡ sốc đây mà.

Mẹ cũng đã bắt đầu lên kế hoạch học cho năm tới. Năm nay sẽ là năm nhàn nhất trong 3 năm học cấp 3. Hai mẹ con đã thống nhất hai môn mũi nhọn của năm nay là Toán và TA.

Toán vốn ko phải là môn sở trường của con nên cần phải củng cố càng sớm càng tốt. Mẹ đã dấm được một chỗ ngay trong làng mình, tuy vậy thầy chưa mở lớp mới cho lớp 10. Hy vọng vào năm học, con sẽ có một lớp học thêm tăng cường kỹ năng giải toán ... rất gần nhà, có thể đi bộ đi học

Mẹ cũng đã hỏi dò thông tin để đăng ký cho con học một lớp TOEFL ở ngay Láng Hạ, cuối tháng này thầy mở lớp mới. Thế nhưng lời khuyên của các anh chị lớp trên lại là « đừng bắt đầu học TOEFL vội » làm con và mẹ lại hơi lăn tăn. Có lẽ cần phải hỏi kỹ các anh chị ý lý do tại sao chưa nên đi học ngay.

Từ giờ trở đi con ko còn phải là tâm điểm quan tâm của mẹ nữa rồi nhé, mẹ sẽ buông dần con để bắt đầu quay ngược đò cho chuyến mới là em con, hiện đang học lớp 8 đi lại quãng đường mà mẹ con mình đã đi. Hy vọng mẹ và em cũng sẽ tới đích giống như mẹ con mình vậy.

4. mehocon

mehocon Thành viên chính thức

Nhà trường tổ chức cho các lớp trên đón tiếp các em lớp 10 dễ thương nhỉ, con gái có ấn tượng ban đầu rất tốt với trường, cô chủ nhiệm, các bạn mới, ... vậy là mẹ cũng yên tâm nhỉ.
    Đúng là năm lớp 10 còn đỡ chứ lớp 11, 12 lại vào guồng học hành thi cử cũng mệt lắm.
    Mình sẽ kể chuyện cho cô lớn nhà mình vì cô nầng cũng rất mê các hoạt động ngoại khóa.
    Hai nhóc nhà mình học cấp 2 mà đã thấy có nhu cầu điện thoại từ đầu cấp rồi cơ. Thực ra chủ yếu là ... báo thức để đi học chính, học thêm. Thỉnh thoảng lắm con cần gì thì mới gọi cho bố mẹ từ trường nhưng mình thấy có điện thoại vẫn yên tâm hơn, chắc do nhà mình xa.

Me_Bop82chaucaochep thích.
  5. Me-bong

Me-bong Thành viên rất tích cực

Càng đọc càng phục c CCC rất nhiều ah! Vừa đảm đang, tháo vát lại có cách dạy và định hướng cho con rất hay.
    Bé nhà e mới 3 tuổi thôi nhưng cũng đau đầu khi nghĩ tới lúc bé vào lớp 1 thế nào? Chọn trg nào cho con? Học gần hay xa? Có nên học trước ko?...:rolleyes:
    Có gì c cho e xin ít kn như làm xx nhé!
    ah quên, chúc mừng 2 mẹ con nha! (u)(u)(u)
    Con đỗ nhưng mẹ có khi còn vui hơn ý chứ. Bao nhiêu công sức, tình cảm, hy vọng dồn cả vào con mà

chaucaochep thích bài này.
  6. Mẹ của Châu Anh

Mẹ của Châu Anh chuyên sỉ lẻ mỹ phẩm nhập tại Mỹ

Ðề: Re: Ký sự "Con thi vào cấp 3"

Nhóc nhà mình cũng vậy, đòi dùng ĐT bắt đầu vào lớp 6, mình không cho nhưng OX nhà mình lại đồng ý, như vậy liệu có quá chiều con không? con nhà mình học gần nhà chứ không xa.

7. Mẹ của Châu Anh

Mẹ của Châu Anh chuyên sỉ lẻ mỹ phẩm nhập tại Mỹ

Đúng là mẹ nào cũng giống mẹ nào, đều lo cho con học hành cả, ban đầu là cấp 1, sau đó cấp 2, rồi lại cấp 3, cứ thế lo đến khi học xong ĐH vẫn chưa hết lo :D
    Cu con nhà mình cũng vừa vào cấp 2 của NGô Gia Tự, cũng tiêu chí gần nhà, mới bắt đầu vào lớp 6 mà sao mình thấy lo thế, nào là lo con lên cấp 2 học không biết có bằng cấp 1 hay không? lên cấp 2 nhiều môn hơn không biết con mình học có đồng đều được không? rồi lại lo kiếm chỗ nào dạy thêm tốt tốt để cho con học nâng cao kiến thức để vào cấp 3, nói chung lúc nào cũng thấy lo:(
    Không biết các mẹ có lo giống mình không nhỉ?

8. methuongconlam

Từ giờ trở đi con ko còn phải là tâm điểm quan tâm của mẹ nữa rồi nhé, mẹ sẽ buông dần con để bắt đầu quay ngược đò cho chuyến mới là em con, hiện đang học lớp 8 đi lại quãng đường mà mẹ con mình đã đi. Hy vọng mẹ và em cũng sẽ tới đích giống như mẹ con mình vậy.

Tuy buông nhưng con gái lớn sẽ là cánh tay phải của mẹ trong sự nghiệp ...chở những chuyến đò! Chắc chắn với môi trường, đất đai, hạt giống, người chăm sóc..sẽ cho ra những lứa "quả" chín ngọt mẹ nó à!

Nhưng mẹ CCC ko được dừng kí sự đấy!Đến một ngày nào đó có thể thay đổi nhân vật chính, rồi kì 1, ki2, kì 3 ...và cứ thế, cứ thế nhé! hi...hi...

Chúc mừng tân Amser! Chúc con có một năm học thật nhiều thành công và ý nghĩa!

9. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

Nếu đã quyết tâm rồi thì ...tiến lên thôi. Chúc mừng hai mẹ con. Chúc con duy trì tốt phong độ và đạt kết quả học tập thật cao con nhé

10. chaucaochep

Ờ há, tớ chắc sắp thay đổi "đào chính" cho bài ký sự của mình rùi!!!!. Nếu tiếp tục với bạn này thì tiêu đề sẽ chuyển thành " Con gái tôi học chuyên Anh Ams ntn" hơi giống bên top của em Bee nhỉ!!!:rolleyes: À mà không, cứ theo kiểu viết của mẹ cháu thì sẽ là "Con gái tôi chơi ở AMS ntn" chứ :rolleyes:

Đến bạn lớp 8 này thì lại phải quay qua học hỏi kinh nghiệm nhà mẹ nó đấy, vì bạn ý nhất quyết ko chịu theo chị thi chuyên Anh. Mẹ đang cho thời gian để bạn ý si nghĩ xem lựa chọn môn chuyên nào đây. Bạn này cá tính lắm cơ nên chưa chắc đầu xuôi mà đuôi đã lọt đây này hic hic!!!

Sửa lần cuối: 23/8/2012
  11. chaucaochep

THÊM "MỘT NGÀY ĐẾN TRƯỜNG LÀ MỘT NGÀY VUI" CỦA CON GÁI NÀY

Hôm qua lại là một ngày đến trường thật là vui của con. Theo thời khóa biểu con có 3 tiết đầu buổi sáng và 2 tiết thể dục cuối buổi chiều. Các anh chị khóa trên cũng đã có lịch sinh hoạt vào 3 tiết trống đầu giờ chiều rồi nên con xin phép mẹ cho ở lại buổi trưa với các bạn dù nhà mình gần xịch à. Cái này mới à nha !!! Hồi cấp 2 con có bao giờ thích ở lại trường buổi trưa đâu, dù trường học cả sáng và chiều nhưng bao giờ con cũng đạp xe về nhà ăn, ngủ rồi chiều lại đạp xe đến trường. Nhưng bây giờ lớp có nhiều bạn mới con cũng muốn có nhiều thời gian sinh hoạt cùng các bạn để tìm hiều lẫn nhau. Mẹ rất vui vì con cởi mở, tự tin hơn nhiều so với khi học cấp 2.

Chiều muộn con mới về, tinh thần đầy phấn chấn và ... phấn khích nữa, liến láu kể cho mẹ về hoạt động buổi chiều. Kể nhanh đến nỗi mẹ chẳng hiểu nổi, phải bắt con kể lại từ đầu : sáng học xong thì làm j, chiều thì có những hd j mà vui thế. Hóa ra con đã đăng ký tham gia phỏng vấn thi tuyển vào một câu lạc bộ có tên viết tắt là HAT, là một câu lạc bộ về tài năng nghệ thuật. Khi đăng ký con chỉ nghĩ đó là một nơi con có thể được thể hiện và theo đuổi niềm đam mê vẽ của mình. Nhưng khi thực sự tham gia, con mới thấy là mình phải biểu diễn. Các bạn thể hiện mình theo nhiều cách khác nhau, bạn thì hát, bạn thì đàn, bạn thì nhảy..... các bạn sao mà giỏi thế nhỉ. Con cũng biết đàn, cũng có thể hát nhưng đó lại ko phải là cái con muốn thể hiện ra, nên khi điền vào đơn đăng ký con ghi là không có tiết mục nào để biểu diễn cả. Tưởng như thế là ko được vào, ai ngờ các anh chị lại chơi trò bắt chước kiểu « The voice », phỏng vấn con. Con được dịp thể hiện mình, thử vẽ cho ban giám khảo xem. Và thật ngoài sức tưởng tưởng, con được 3 trên 4 giám khảo chọn con cho team của họ. Và con chọn một chị mà con thấy tiêu chí hoạt động phù hợp với yêu cầu của con nhất và một điều cũng quan trọng để con chọn chị, đó là chị cũng đang mục tiêu thi trường kiến trúc, là trường mà từ bé con đã ao ước !!!!

Qua phần thi thể hiện tài năng, con mới thấy các bạn lớp mình thật là giỏi, các bạn chơi ghita thật siêu, hát cũng hay, lại còn nhiều tài lẻ khác nữa, Mình thật là phục các bạn lớp mình quá !!!

Buổi sáng, phần tiết trống, con và một vài bạn rủ nhau vào Grand Plaza chơi ... cho mát. Ngồi nói chuyện, hỏi han về gia đình, sở thích của nhau, con mới phát hiện ra một điều rất thú vị.... là lớp con có đến vài bạn cũng có hoàn cảnh giống như gia đình mình. Đó là ..... ko tuân thủ kế hoạch hóa gia đình.... có đến 3 anh chị em. Có bạn thì cũng là chị cả như con, có bạn thì có chị nhưng đều .... có một em bé tí nữa !!!! A ha !!! vậy là mẹ cũng thấy đỡ tủi thân khi có nhiều đồng minh như thế ở lớp con !!!! Mẹ chắc chắn sẽ hỏi han tìm gặp và làm quen với những gia đình đó khi họp phụ huynh, có khi lại lập luôn một « câu lạc bộ » phụ huynh lớp có .... 3 con nhỉ he he !!!!

Sửa lần cuối: 23/8/2012
  12. Linhxinh05

Linhxinh05 Bắt đầu nổi tiếng

càng đọc càng ngưỡng mộ mẹ con nhà chị, nhất là cháu vì mẹ thì chỉ ủng hộ tinh thần thôi. cháu ngoan quá đi mất. càng quyết tâm cho con thi vào Ams 2. hic

13. methuongconlam

Mẹ nó ơi! Cái "tit" Ký sự " con thi vào cấp 3" này đã rất hấp dẫn rồi! Bận mấy thì bận, ko thể không nhẩy tót vào ký sự của mẹ CCC đọc và rung cảm! Thật đấy! Chỉ có những người mẹ rất yêu và luôn đồng hành với con mới rút ruột , mới chia sẻ thật và sống động đến như vậy!

Còn nàng công chúa thứ hai, cá tính và độc lập báo hiệu những kì kí sự li kì, hồi hộp của mẹ và con ,nàng này sẽ là một màu sắc khác! Ôi, thế mới là điều kì diệu của cuộc sống chứ mẹ nó?!!!

14. nguyenngoctu

nguyenngoctu Thành viên sắp chính thức

TRẢ LỜI
    "các mẹ nhà mình có ai biết gia sư nào môn Toán nào tốt tốt không thì giới thiệu cho mình với
    cu bé nhà mình năm nay lớp 8 rồi mà toán được có 6,7 mình lo quá
    ưu tiên sinh viên nhé chứ học ở lớp với các cô con bảo không vào gì cả..
    cảm ơn các mẹ nhiều
    "

Gia sư sinh viên có những kinh nghiệm học tập hết sức thực tế mẹ à
    các em ấy thi đầu vào đại học cao ắt hẳn là các em ý có 1 phương pháp hết sức khoa học
    Điểm mạnh của các em sinh viên là có khả năng sáng tạo rất cao và khoảng cách giữa các em học sinh và sinh viên là không lớn cho nên tạo cảm giác gần gũi hơn .điều này rất đáng quý trong học tập

15. C_T

C_T Vì em là gió...

Ôi, me chaocachep theo dõi sát sao bước đi của con ghê. Lại nhớ ngày xưa em cũng thi chuyên mà thi chuyên toán, chả phải làm gì cả, cứ uống cafe thức học ôn thi. Cuối cùng cũng đỗ. Nhưng mà thật sự sau này em có con em cho nó học chuyên anh chứ k bao giờ cho học chuyên toán ( nhất là con gái :D)

16. hana1

hana1 Thành viên kỳ cựu

Hà hà đúng là ấn tượng AMS của con nàng không khác gì tớ hơn 25 năm trước :). Nhưng thời đó thủa sơ khai trường mới thành lập thì tớ không có buổi tập trung trước như thế này mà là một ấn tượng không phai mờ về buổi lễ khai giảng mà ở đó các anh chị ở các clb biểu diễn các tiết mục làm cho lũ tân binh lớp 10 bọn tớ chỉ có vỗ đến rát hết cả tay để tán thưởng và một niềm tự hào sung sướng là từ nay mình sẽ được gia nhập vào một đội ngũ học cũng tài mà chơi thì hết mình này :mrgreen:

17. chaucaochep

Ôi mẹ nó giỏi thế, 25 năm trước tớ chỉ là hs trường làng thui he he. Mà tầm ấy thì là gần như là lứa đầu tiên của trường AMS ấy nhỉ, thế mà trường đã có những clb rùi cơ à. Công nhận trường AMS nhiều hoạt động thật, con nhà tớ chỉ thích ở lại trường buổi trưa, rồi chiều lại tham gia clb thôi. Hôm trước nàng ý cũng nhắn tin xin mẹ ở lại làm thiết kế cờ cho lớp trên powerpoint, vì ko bạn nào biết làm. Thế là ở tới tận chiều mới về luôn. Mà chưa thấy học hành j cả, chỉ toàn hđ clb thôi!!!

Me_Bop82 thích bài này.
  18. chaucaochep

Hôm nay tí nữa thì con đi học muộn. 7h30 là trống vào lớp mà 7h16 phút con mới dậy hic hic, thế là 2 mẹ con vắt chân lên cổ thay đồ, mang đồ ăn sáng đi rồi chở nhau đến trường, phù .... vẫn còn sớm hơn một số bạn, trường gần may thế đấy....

Trưa nay mẹ đi đón con. Đây có lẽ là lần đầu tiên khi con nhập học mẹ đi đón con, vì mọi khi con toàn tự đi xe đạp. 12h10 mẹ đến nơi đúng lúc trống tan trường, khá đông phụ huynh chờ đón con như ở bất kỳ trường học nào. Cũng có rất nhiều hs tự đi xe đạp hoặc xe đạp điện tự về. Cũng có những quán hàng rong và học sinh ăn quà vặt.

Mẹ đứng một lúc thì thấy có xe ô tô đưa đón hs của nhà trường đi ra. Cái này thì bây giờ mẹ mới biết, chắc là mới có. Có khoảng 10 cái xe buýt loại nhỏ thôi. Cũng có một phhs hỏi mẹ về cái xe đưa đón khi nhìn thấy xe đi ra, chứng tỏ nhà trường cũng ko giới thiệu j cho phhs biết về dịch vụ này.

Tuy nhiên còn một số bạn đi bộ ra bến xe buýt. Đến khi mẹ đón được con, là khi hầu hết các bạn đã về, vào khoảng 12h30, đi qua bến xe buýt ngay Grand plaza vẫn còn thấy nhiều bạn hay là các em cấp 2 đứng đợi xe. Không biết đến mấy giờ các bạn, các em ý mới về đến nhà ?.

Ở trường cấp 2, con học bán trú nên buổi sáng thường chỉ có 3 – 4 tiết, và 3-4 tiết vào buổi chiều. Từ trường về nhà, đạp xe mất khoảng 15’ thế nên chỉ khoảng 11h30 là con đã về đến nhà. Đến 2 giờ chiều con mới phải vào lớp buổi chiều nên khoảng thời gian buổi trưa là vừa đủ để nghỉ ngơi, ăn uống và ngủ trưa khoảng 1 tiếng. Bây giờ học một buổi nên buổi sáng có 5 tiết thường 12h30 -12h45 con mới về đến nhà, nghỉ ngơi ăn uống xong là 1h30, ngủ trưa nữa thì cũng gần hết buổi chiều rồi. Con chưa quen với lịch học mới nên cuối buổi là thấy khá mệt mỏi. Đấy là nhà mình chỉ cách trường có 15’ đạp xe. Không hiểu những bạn phải đi xe buýt, mà ko những chỉ đi 1 tuyến và còn phải chuyển xe nữa thì mấy giờ mới được ăn trưa nhỉ, và mệt mỏi ntn khi phải chờ xe trong nắng nóng, lên xe chen chúc, mà có khi lại còn phải đứng trên xe vì ko có chỗ ngồi...... thấy chạnh lòng quá !!!

Thế mới thấy cái tiêu chí trường gần nhà của mẹ con mình nó có lợi ntn. Nhưng nói thì nói thế thôi, giả sử con ko đỗ AMS mà chỉ đỗ CSP hay CNN thôi thì liệu mình có thoát nổi cám dỗ của trường chuyên để vào học trường công thường ở gần nhà ko nhỉ !!!! Câu hỏi mà ai cũng biết câu trả lời là j, ai cũng biết là ko nên nhưng chẳng mấy ai dũng cảm để nói .... ko.... hic hic !!!

19. hana1

hana1 Thành viên kỳ cựu

Hì nàng cần phải bồi dưỡng sức dân để nâng cao thể lực cho con gái thôi. Tớ thấy trên thế giới này chỉ có cái giống người Việt Nam là yếu như sên thôi chứ bọn các nước chúng nó làm như trâu và khỏe kinh khủng. Vả lại cũng tại con nàng chưa quen với lịch học nên mệt mỏi chút xíu chứ còn vào học 1 tháng roài là sẽ vào guồng mọi thứ lại run well ngay thôi :p. Thời xa xưa lúc mới thành lập đó ams là trường đầu tiên ở HN có các clb đó nàng. Đây chính là sự khác biệt duy nhất giữa ams với các trường làng như Thăng Long, Kim Liên nàng bảo thôi mà. Chứ còn thì chất lượng các lớp chọn trường làng thời đó cũng chẳng kém cạnh gì ams á. Nhiều bạn bè tớ cũng học K Kim Liên để cho gần nhà theo đúng như tiêu chí của mẹ con nàng đóa mờ :).
    Nói về hoạt động ngoại khóa thì tớ không biết tiêu chí chọn ĐH của nhà nàng như thế nào chứ nếu để du học thì các hoạt động ngoại khóa đó rất được coi trọng khi các trường lựa chọn ứng cử viên đó nàng. Cứ để con nàng tham gia tẹt ga các hoạt động đó đi. Đó sẽ là những kinh nghiệm quý báu và những kỷ niệm đẹp của thời đi học cho con sau này đó :). Thời bọn tớ thì học sinh ams chỉ cố gắng phấn đấu thi ĐH điểm cao để được đi NN nhưng thời bây giờ thì học sinh ams phấn đấu để được hb đi du học chứ không cần phải thi ĐH VN nữa á :p. Đúng là XH ngày càng phát triển, gặp những amser kém mình đến 20 khóa ở nước ngoài thì mới thấy thế hệ trẻ bây giờ thật là tự tin và năng động, không lớ ngớ và ngờ ngệch như mình thời xa xưa :mrgreen:

Me_Bop82chaucaochep thích.
  20. Share

Share Shop đồ cho mẹ và bé

Thực sự là một câu chuyện hay và cũng là một tập kinh nghiệm quý báu cho các bà mẹ có con đi học (như mình) cần quan tâm, quá quan tâm là đằng khác.
    Con trai mình mới học lớp 1 thôi, chưa biết trình độ thế nào, nhưng vẫn cứ phải tìm hiểu các vấn đề, các kinh nghiệm của các mẹ đi trước như thế này từ bây giờ để có "chí hướng".
    Chúc mừng chị và gia đình, đặc biệt chúc mừng đến cô con gái (hay cậu con trai) của chị - Cháu giỏi quá!!
    Thân chào chị.