Lại 1 mùa thi ĐH nữa! Em post câu chuyện của bạn em để các bố mẹ cùng suy ngẫm ạ

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi mitxinh88, 4/7/2012.

1. mitxinh88

mitxinh88 Hội Rồng nhỡ 88

"Hum nay thi đại học rùi, nhớ thời mình đi thi thật là ... đúng là bước nhảy quan trọng của cuộc đời.

Thời ấy, mình thật lận đận như chelsea mùa giải rồi vậy. Đi thi một mình địa điểm ở trường ams.

Trước khi đi thi mẹ cho có 500 k (nhà nghèo mà), mình bắt xe buýt từ Phủ Lý lên tới giáp bát mới nhớ là quên chứng minh nhân dân, lại bắt xe từ giáp bát về lấy, nhà không có ai, mẹ đi làm em đi học, hic, tìm được chứng minh thì vội vàng quay lên, xe đông kinh khủng, lúc này còn được gần có 450 k thôi, lên thuê phòng cái nhà bà già ở tầng 4 khu tập thể đối diện trường ams phòng thật đông giá thuê là 50 k một ngày đêm 3 ngày 150k. Phòng 10 m2 mà có tất cả là 5 người nằm, phòng trong 15 m2 có một gia đình thuê riêng cho hai bố con nhà nào đấy thuê.

Mình có 1 cái chiếu. ngày mùng 3 đi lên làm thủ tục khi xem lại mới không thấy cái máy tính đâu, thế là, ngồi đần mặt ra, muốn khóc không được, mếu chẳng xong, trong túi còn có gần chưa đầy 300 k mẹ tính sát rùi. Ra cả hàng gần đấy hỏi mua máy không biết làm thế nào vì mua máy casio fx 500 mất 120 k cơ, mau thì lấy đâu tiền mà ăn mà về mà thi? đành mua máy có 13k vậy.

hic, ngày mùng 3 được ăn phở (cái này hơi bị sang đấy, ở nhà mấy khi được ăn bát phở những 10 k) tối đi ăn cơm mới biết cơm Hà Nội đắt thật, lúc này mới biết là ở Hà Nội tốn kém, một cốc nước cũng mất tiền, khát nước cũng đành nhịn.

Tối ngày mùng 3 tất cả phòng còn vui cười còn nói chuyện bóng đá Workcup 2006 mà lại là Đức sắp đá chứ, tối nay mọi người thật vui vẻ, tất cả hướng tối ngày mai. Mình không ngủ được, làm sao giờ, lo lắng, hồi hộp, cầm sách lên lại đặt sách xuống, tương lai quyết định lúc này đây.

Lại cái máy tính, làm thế nào giờ sáng giờ tiêu hết bao nhiêu tiền rùi. 5h ngày 4 tất cả đã dậy, mình quyết định rùi, vào phòng thi mượn máy thì ai cho mượn, tốt nhất phòng hơn tránh, quyết định mua máy fx 500. đưa trả họ máy kia ma máy mới mà vẫn mất thêm 115 k, họ giảm cho có 5 k thế là lỗ to rùi.

thấy họ ăn sáng, mình còn tiền đâu, bọn họ được bố mẹ nịnh ăn cái này cái nọ, mùi xôi thơm thật, nhưng nhìn thì có vẻ đắt lắm, nhưng nhịn thì khỏi thi luôn, đành mua cái bánh mì ăn vậy mà bánh mì cũng sang rùi ở nhà còn lâu mới có (mà thời đấy ăn khỏe thật, giờ thì chán). chứ ngày 4 đi lang thang ở hồ Giảng Võ tìm quán ăn, môn thi đầu mình làm cũng được. Mọi người trong phòng rủi đi ăn, nhưng ngại vì mình ít tiền còn có hơn 100 k thì ăn j. Đi quanh hồ tìm quán ăn nào tềnh toàng nhất, không thấy đành vào một quán phở thấy người ta gọi cơm rang, mình tưởng cơm rang như ở quê chắc là rẻ thôi, cũng mạnh dạn gọi một đĩa cơm rang thập cẩm, hic sao mà đĩa cơm rang đấy ngon quá đi mất, lần đầu được ăn đĩa cơm ấy, có cái gì đo đỏ ăn chẳng giống gì cả mãi về sau mới biết là lạp sườn, giờ nhớ lại vẫn thấy đĩa cơm rang đấy ngon nhất. Nhưng ngon thì đắt, khi trả tiền mới phát hỏa 20 k. thôi thế là toi, đĩa cơm bé tẹo ăn chưa đủ no thế mà 20k, tưởng tiết kiệm được ai dè hoang phí hơn.

Chiều thi môn thứ 2, tối đến về phòng 1 không khí "tang tóc" kẻ toàn thấy khuôn mặt buồn, hình như không làm được bài. Mình hình như là làm được nhất thì phải (về sau năm thứ 3 trong 1 lần đi phát tờ rơi có gặp lại nhà ông bà già mình trọ mới biết có mình đỗ thôi). trong túi lúc này sau buổi chiều ăn cơm và uống nước (tối đói quá không nhịn được nữa đành đi ăn tử tế).

Ngày mùng 5 thế là ổn thi xong hết, tiền lúc này còn có 20 k thôi, nghĩ lại không biết về nói sao với mẹ (khi đi mẹ bảo cho 500 k nhưng người ta - anh hàng xóm năm ngoái đi thi hết có 400 k thôi, nên thừa tiền thì phải cầm về) mình cũng bảo là sẽ thừa thôi. thương mẹ thật. nhưng đành chịu.

Mình môn cuối làm cũng không an toàn lắm. lúc này mới thấy chán. thẫn thờ. hỏi đường ra giáp bát người ta bảo đi thẳng rẽ phải qua đường thấy xe gi Giáp Bát thì lên (có nghĩa là đi từ trường Ams ra Kim Mã bắt xe) Mình làm y vậy thế mà lại bắt nhầm xe sau mới biết là xe 32 giáp bát nhổn, mình băt nhầm xe đi mãi gần nhổm mới biết, tưởng xong sớm về sớm (người ta thường ở lại ăn chưa xong mới về còn mình thì ... về ngay) nhưng đúng là số mình thế nào vất vả thật, đã nghèo còn nghèo hơn, đã vất nay còn vất hơn, lúc này xuống xe mới thấy đông quá bắt xe thật khổ, lần đầu biết nỗi khổ bắt xe Buyt, may là mình không lo móc túi vì còn có hơn 10 k mình cầm hết ở tay rùi mà.

Giá xe buyt lúc đấy có 10 k thui vẫn đủ về Phủ Lý, rùi đi bộ về, đi qua cánh đồng phù vân là 6 h rùi, mêt thật nhưng vẫn trời trên cánh đồng này thật đẹp, nhìn mọi người đang cấy thật vui vẻ bình yên, dù sao đỗ hay không thì mình cũng đã cố hết sức, không đỗ thì còn co đường khác, làm Nông dân thì có gì không tốt, vui vẻ, số tốt, sống bằng sức mình có gì là khổ, thử xuống hỏi mấy người đang cấy kia có ai khổ không? thử hỏi nếu mình đỗ thành đạt đi chăng nữa thì mình có sướng không? thôi đành vậy, không đỗ mình theo con đường khác.

Số mình may mắn vừa đủ điểm đỗ. 17 điểm cộng 1 điểm ưu tiên khu vực là vừa tròn.

Chúc tất cả các thí sinh hôm nay đi thi đểu thuận lợi và may mắn, hay làm hết sức mình. không đỗ cũng chẳng sao, có thể như vậy sẽ mở ra con đường khác may mắn hơn. Như mình hiện tại, người khác nhìn vào thì có thể là thấy mình ổn, sướng, nhưng sao, giờ thì ăn không muốn ăn, tối 12 h mới ngủ, sống cuộc sống không thanh thản. đấy thế có sướng, hạnh phúc không. Hãy cố gắng hết sức, còn thành bại như thế nào thì phải tùy vào số phận và sự đánh giá của mỗi người."

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mitxinh88
    Đang tải...

2. mitxinh88

mitxinh88 Hội Rồng nhỡ 88

Ðề: Lại 1 mùa thi ĐH nữa! Em post câu chuyện của bạn em để các bố mẹ cùng suy ngẫm ạ

Đây là những lời tâm sự của thằng bạn thân em post trên facebook sáng nay. Chơi với nhau từ thời sinh viên đến h, cũng đã 6 năm rùi, ko phải là ko biết hoàn cảnh của nhau, vậy mà đọc những dòng này em cũng suýt khóc. Thương và nhớ thằng bạn mình quá! Mỗi kỳ thi ĐH lại chứng kiến bao hoàn cảnh, số phận khác nhau...
    Thôi thì chúng ta cùng cố gắng vậy, cố gắng sống tốt hơn chính mình của ngày hôm qua...

3. mimidanhda

mimidanhda Bắt đầu tích cực

Ðề: Lại 1 mùa thi ĐH nữa! Em post câu chuyện của bạn em để các bố mẹ cùng suy ngẫm ạ

ui đọc chuyện của bạn hết cả hơi, nhưng dù sao cũng cam rơn bạn đã chia sẻ

mitxinh88 thích bài này.
  4. sunshine2011

sunshine2011 Tom iu của mẹ

Sáng nay e cũng nghe tivi vụ Thanh niên giả tình nguyện cũng buồn và thương các bạn quá. Anh bạn chị thì quá nghị lực đấy. Đi thi 1 mình mà. E thì chịu chị ạ :(

5. moingay1niemvui

moingay1niemvui Bắt đầu tích cực

Khổ các em từ tỉnh ra thi mà ko có ai nhờ vả lắm, nói là có ng` trọ hay ở đấy còn đỡ. Thầy giáo cấp 3 của em dẫn con đi thi mà từ 29/6 đến hết hôm thi (may mà thi mỗi khối A) là hết 1tr4 tiền phòng, đấy là khu Thanh Trì thôi nhá. Còn nghỉ trưa 2h trong ngày thi đầu tiên thì nta lấy 200k/2h, khổ lắm, tranh thủ kiếm chác mà đâu biết nta vất vả thế nào :( Còn bn ng` cho ở trọ free kia kìa, chán cái dân mình thật!

6. yyo

yyo Thành viên chính thức

Mình đọc bài của bạn cũng nhức hết cả mắt. Mình cũng là dân tỉnh lẻ về Hà Nội thi đại học. Tuy nhiên mình có người quên ở trên này nên cũng đỡ cái khoản nhà trọ và ăn uống. Các bác, anh chị nhiệt tình đưa đón nên việc thi cử cũng thuận lợi. Cũng may là đỗ đại học, chứ không lại phải vật vờ vài năm thì không biết bố mẹ vất vả thế nào. Không biết đến bao giờ mùa thi mới giảm bớt được áp lực cho các sỹ tử và gánh nặng tiền bạc cho cha mẹ nhỉ.

7. Ðề: Lại 1 mùa thi ĐH nữa! Em post câu chuyện của bạn em để các bố mẹ cùng suy ngẫm ạ

anh bạn chị nghị lực thật đấy,mình thì không đủ trình độ để thi ĐH vì trước đây mất gốc năm lớp 6 (5 năm tiểu học đều là hs tiên tiến đấy chứ) nhưng mình rất nhiều lần phải nhịn ăn nhịn uống như vậy ,vì cố gắng tiết kiệm để có tiền phòng thân,nhưng chỉ 1 vài chục thôi.nghĩ lại vẫn thấy đói.

8. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Hôm nay đọc báo trên YH thấy vào mùa thi giá cả ở HN muốn chóng mặt, may mà mình thi và học tại Nha Trang luôn nên cũng đỡ. Dù sao vẫn còn có gia đình và bạn bè ở bên. Học xong, cầm tấm bằng trong tay lại bước trang 1 cuộc sống mới nữa...

Đời cứ phải nghĩ nhiều ghê..:(

9. nấm dễ thương

nấm dễ thương Hội Mèo Đinh Mão dấu yêu

sáng nay e cũng xem tivi và có nghe về vụ đó, cảm giác rất tức giận, sao lại có những con ng xấu xa như vậy chứ,

10. nấm dễ thương

nấm dễ thương Hội Mèo Đinh Mão dấu yêu

cuộc đời mà, không muốn nghĩ nó cũng bắt mình phải nghĩ thôi

11. rongbay055

rongbay055 YM: rongbay055

Đi thi xa nhà tất nhiên là sẽ khó khăn hơn rồi . Các bạn hãy cố gắng lên nhé . Vạn sự khởi đầu nan mà ! Hãy coi đó là sự thử thách của mình thì mọi việc sẽ đơn giản hơn. Các bạn hãy biết rằng có rất nhiều người cảm thông với các bạn . Nếu có dịp họ cũng sẽ giúp đỡ các bạn thôi !

12. Kichilachi

Kichilachi Hội Kinh Doanh Hà Nội

Ngẫm lại mà buồn .

13. cún_con

cún_con Guest

Giá xe buyt lúc đấy có 10 k thui vẫn đủ về Phủ Lý, rùi đi bộ về, đi qua cánh đồng phù vân là 6 h rùi, mêt thật nhưng vẫn trời trên cánh đồng này thật đẹp, nhìn mọi người đang cấy thật vui vẻ bình yên, dù sao đỗ hay không thì mình cũng đã cố hết sức, không đỗ thì còn co đường khác, làm Nông dân thì có gì không tốt, vui vẻ, số tốt, sống bằng sức mình có gì là khổ, thử xuống hỏi mấy người đang cấy kia có ai khổ không? thử hỏi nếu mình đỗ thành đạt đi chăng nữa thì mình có sướng không? thôi đành vậy, không đỗ mình theo con đường khác.

Đọc đến đây. Thấy thật bình yên, nhẹ nhõm, vì em đã tự tạo cho mình tâm lý an nhiên thảnh thơi khi kì thi kết thúc. và ko bị "đồng hóa", ràng buộc vào các giá trị ko thể lượng hóa - "hạnh phúc", "vui sướng", mà người đương thời thường quy vào thang bậc, đo đếm tiền tài danh vọng.
    Nhật kí bình dị mà vô cùng cảm động.

14. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Hãy cố gắng hết sức, còn thành bại như thế nào thì phải tùy vào số phận và sự đánh giá của mỗi người.Những suy nghĩ thật trải nghiệm ,cảm ơn bạn đã chia sẻ.

15. muamuaha85

muamuaha85 Meo Luoi

Hic. Lúc đầu đọc cứ tưởng là chuyện của mẹ nó. Đọc đến bài thứ 2 mới biết là của bạn mẹ nó. Buồn quá. Dù sao tuơng lai bây h tốt đẹp là ok rồi