Thông tin: Lại bảo bỏ học cũng giàu đi.....

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi thanhdc, 18/10/2015.

1. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

DÀNH TẶNG CHO NHỮNG AI CÓ Ý ĐỊNH BỎ HỌC ĐỂ TRỞ THÀNH "MÔN ĐỒ" CỦA BILL GATES:

Phần nhiều chúng ta biết đến Bill Gates, Steve Jobs, hay Mark Zuckerbeg...là những tỷ phú đã lỡ dở với con đường học tập để gây dựng sự nghiệp của mih. Và họ gây dựng đc những gì thì tôi tin phần nhiều chúng ta đều có thể thấy.
    Trước kia mỗi lần thấy kết quả học tập của tôi ko đc tốt bố tôi đều nói:" Nếu con ko chịu học thì sau này trả làm đc cái trò trống gì đâu". Tôi lền cãi lại:" Bill Gates ông ta bỏ học nhưng cũng đã là ng giầu nhất thế giới đó thôi". Bố tôi khi đó ko nói gì cả. ko phải vì bố nghĩ tôi đúng mà thực sự thì tầm hiểu biết của bố tôi về Bill cũng chỉ dừng lại ở việc biết ông là ng giầu nhất thế giới thui( nhà mih làm nông nghiệp nên biết đc vậy cũng là nhờ khả năng xem thời sự ................ko xót buổi nào của "sếp" rùi). Còn mih khi đó chắc cũng chỉ biết nhiều hơn bố mih ở 2 chữ "bỏ học" thui ( có lẽ là do để ý để kiếm cái cãi mỗi khi gặp...........bất chắc). Nhưng mih đâu biết rằng, khi học cấp 2 mih còn đi thả diều, đánh đáo, đá banh,...với chúng bạn thì cùng tuổi đó Gates làm gì? ông ấy ngồi 1 mih trong phòng đọc tạp chí về kinh doanh...(gia đình khi đó còn tưởng ông bị tự kỉ). Khi đó nếu ai có khen mih là thông mih thì hehehehehehehe "chú cứ quá lời". Còn Gates thì sao? khi hỏi bạn bè khi đó nhận xét gì về ông thì........."nó(chỉ Bill Gates) thông minh 1 cách đáng sợ". Hồi cấp 2 có ai đã từng nói với bạn câu này chưa? Nếu có thì ............chúc mừng. bạn có thể lo vé máy bay sang Mỹ.......heeeeeeee biết đâu Microsoft sẽ mời bạn làm CEO ko chừng. Từ đó mih rút ra đc bài học. "Đừng so sánh vớ vẩn......bạn thực sự chưa đủ tầm".
    Nếu Gates và Mark đều bỏ học vì xây dựng việc kinh doanh của riêng mình thì. Steve lại có 1 lí do hoàn toàn khác. Ông nghỉ học vì ko muốn lãng phí tiền bạc của bố mẹ ........(học phí trường Reed cao ....). Nhưng từ rất nhỏ ông đã có tài về máy móc, lại được sự hướng dẫn tận tình của ng cha nên tài năng đó càng đc phát triển. Đặc biệt ông có 1 khả năng thuyết phục tuyệt vời. khi còn thanh niên( mih trả nhớ là cấp 2 hay cấp 3 nữa) nếu trong nhưng bài thực hành cần nhưng con chip khó kiếm, đắt tiền. thì thay vì bó tay Steve lại có thể gọi điện đến HP và "xin" họ. điều ngạc nhiên là ko biết ông nói gì mà toàn "xin" đc mới khiếp chứ.
    P/S: Họ bỏ học nhưng vẫn thành công, đơn giản vì họ là thiên tài. Nếu bạn ko phải là thiên tài thì theo mih...........đừng nên hổ báo vì ko phải bạn đang học trong trường mẫu giáo đâu. Và cũng đặc biệt đừng lôi "mấy đại ca" nè ra so sánh linh tinh nha. Có thể bạn học ko tốt ở trường, đó ko có nghĩa là bạn ngốc, hay bạn kém so với ng khác. Mà có thể là do "cách học" đó ko hợp với bạn hoặc bạn chưa thực sự cố gắng hết mih(hehehe cái nè giống tự an ủi mih v...). Nói chung bạn phải ko ngừng học tập, dù bằng cách này hay cách khác và hãy luôn vững tin vào bản thân mih. ĐỪNG BAO GIỜ DỪNG LẠI ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thanhdc
    Đang tải...

2. lammethatthich

lammethatthich Thành viên chính thức

giàu có nhiều cách nhưng k phải giàu nào cũng cần đai học

thanhdc thích bài này.
  3. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

:) Học mih nói ko chỉ là đại học. Có nhiều cách học ngoài đại học mà ;)

4. huyen-giay

huyen-giay Ms. Huyen 0988 437 688

Bài viết rất đúng. Mình rất ủng hộ quan điểm của bạn.

thanhdc thích bài này.
  5. dauphunhp

dauphunhp Thành viên rất tích cực

Số người bỏ học để giàu như Bill Gates chắc là đếm trên đầu ngón tay.

thanhdc thích bài này.
  6. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

Cảm ơn bạn! ;)

7. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

:) uhm, chắc khoảng........gần chục ng thật :)

8. bbcare123

bbcare123 Ăn quả nhớ kẻ trồng cây

Thực ra việc làm giàu nó chả liên quan gì đến học đại học hay là không cả. Nó nằm ở tính cách và suy nghĩ của cá nhân. Một người luôm ham muốn làm giàu và đủ dũng cảm để theo đuổi con đường chông gai này thì họ sẽ có hoặc không thành công nhưng một người không muốn mạo hiểm và muốn sự an toàn thì họ sẽ không bao giờ chớp lấy cơ hội làm giàu khi nó ở ngay trước mặt. Vậy dù có đại học hay không thì rõ ràng 2 loại người này vẫn sẽ đi theo 2 con đường hoàn toàn khác nhau. Những người thích an toàn thì sẽ nhìn những kẻ thất bại khi làm giàu như một sự khẳng định cho triết lí của mình và họ coi những kẻ thành công khi làm giàu như những ngoại lệ.
    Tuy nhiên, cũng phải nói rằng, có học đại học, có khác. Môi trường đại học là nơi tràn ngập kiến thức, cạnh tranh trí tuệ và rất nhiều cơ hội. Em nghĩ đây mới là mấu chốt của việc học đại học chứ không phải cái bằng.

thanhdc thích bài này.
  9. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

Bạn nói chuẩn đó. :) Môi trường đại học đúng là không tệ nhất là quen thêm được nhiều người bạn.....Như Bill Gates cũng quen vị CEO tiếp theo sau ông là ở Harvard mà.

10. Lawyers ANVLaw

Lawyers ANVLaw Thành viên sắp chính thức

Giầu có số nhưng kiến thức thì mình nghĩ không bao giờ thừa bạn ạ

thanhdc thích bài này.
  11. dungdang3012

dungdang3012 Thành viên tích cực

tùy từng hoàn cảnh mỗi ng thôi mà, nhiều ng học cũng ko giầu, :)

thanhdc thích bài này.
  12. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

:) tớ nhớ cậu rồi :) Cái từ An Viên có ý nghĩa thật, nó mang hơi hướng của phật giáo.
    Mình không bao giờ phủ nhận giá trị của kiến thức cả. Vì có nhiều tiền mà không có kiến thức thì không thể coi là giàu có được.
    Ak! Mình có 1 chia sẻ với bạn: sao không thử dùng slogan "đừng phạm luật" nhỉ? Nó sẽ gợi cho người ta về 1 cty luật và cái mà các bạn hướng tới không phải ở bên người khác khi có vấn đề liên quan đến luật pháp xảy ra. Mà cái các cậu hướng đến là ở bên họ để họ không bao giờ gặp phải những vấn đề liên quan đến luật pháp.

13. thanhdc

thanhdc Khác Biệt

hihi còn phải xem họ học cái gì và họ muốn giàu có theo cách nào nữa.
    :) Họ học thì có thể giàu hoặc không. Nhưng nếu họ không học thì ai cũng biết kết quả là như thế nào. Vấn đề lại là sự lựa chọn: học hoặc không??????

14. dungdang3012

dungdang3012 Thành viên tích cực

chuẩn lun mn

thanhdc thích bài này.