Tâm sự Lại Chuyện Mẹ Chồng Nàng Dâu Chán Quá Các Chị Em Ạ!

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Cửa lưới Quang Minh, 6/6/2016.

1. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

2. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Mình thấy bình thường mà bạn, mẹ ck bạn chịu để con dâu nấu ăn cũng là 1 cách tin tưởng đấy. Nếu 2vk ck ở riêng thì b cũng phải nấu ăn cho gia đình thôi mà. Nhà mình có phần ở thì có phần dọn, với lại ở chung nhà thì đi đâu báo 1 tiếng là chuyện thường tình. Để người ở nhà không phải lo lắng. Cũng như việc b có đi đâu làm gì cũng nên nói với chồng 1 tiếng và ngược lại, để người ở nhà không phải trông cửa, lỡ có gì không may thì ngta còn biết đường đi kiếm thôi mà.

Việc bị nhắc vì dọn dẹp nhà cửa hay nấu nướng ăn uống gì đó, b có thể nói với chồng và share việc ra. Để ck bạn cũng có phần giúp đỡ việc nhà. Bà thấy thế sẽ không làm khó bạn nữa. Hơn nữa làm vậy sau này 2 ng ở riêng chồng sẽ quen tay giúp b việc nhà, chứ ko phải việc nhà e lo, đi làm a lo như bao người khác.

Nói chung là nhập gia thì tùy tục thôi bạn, mình làm tốt việc mình là được rồi mà

3. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Vợ chồng nhà em thì sống riêng. Nhưng ông bà có chìa khoá nhà em, chìa tất cả các phòng luôn. Rồi ngày nào ông bà cũng vào nhà, không nói trc rồi xem tủ lạnh mua đồ có tươi k, có đủ chất không. Rồi thấy vợ chồng em chưa kịp phơi quần áo thì phơi hộ, chưa đổ rác thì đổ hộ... Hồi đầu em cũng khó chịu lắm vì thấy kiểu xâm phạm riêng tư nên cũng đề nghị chồng đổi khoá. Ông bà không nói gì cũng không mắng nhưng nhìn mặt buồn lắm. Mà nhìn mặt của ông và buồn đến là tội nên em lại thôi không đổi nữa. Ông bà vui hẳn nhưng cũng biết ý không tự tiện sang nữa mà bao giờ cũng gọi trước. Em OK thì mới sang. Thế còn lại mọi chuyện đều ổn. Mối quan hệ mẹ chồng nàng đâu nhà em thì không thắm thiết vì em chủ động giữ mối quan hệ ở mức trung bình, đỡ lo thân nhau lắm cắn nhau đau. Còn cũng k để quá lạnh nhạt, khách sáo với nhau là được.

4. Na Bông Nốt

Na Bông Nốt Thành viên tích cực

Bình thường mà mn, cứ từ từ rồi mọi chuyện sẽ ổn thôi. Nhìn thoáng thoáng ra một tí chứ khó chịu rồi hay để ý rồi dẫn đến ức chế lắm, khi đấy lại giận lây sang cả chồng, con rồi đá thúng đụng nia càng khổ :)
    Mẹ em nổi tiếng nói nhiều mà gặp phải chồng em cũng tắt điện luôn, nói cái gì cũng vâng dạ gật như bổ củi chán chả thèm nói, thấy bà căng căng lão ấy lại nịnh cho vài câu thế là lại đâu vào đấy :D

5. Ngathuy84

Ngathuy84 Bắt đầu tích cực

Cố gắng mà ra ở riêng em ạ! lúc có con nhờ được ông bà thì thích thật nhưng kể cả ở riêng ông bà quý cháu vẫn trông cho mà. Mẹ chồng và con dâu mâu thuẫn lớn nhất là lúc có cháu đấy. Quá nhiều vấn đề khác biệt từ cách chăm, mặc quần áo, cho ăn uống luôn. Nhiều nhà lúc cưới mẹ chồng con dâu thân thiết yêu quý nhau lắm, có đứa cháu thành ra ghét nhau.

6. Ngathuy84

Ôi! em cứ có con đi rồi con anh, con em chúng nó chơi với nhau, chúng nó đánh nhau, dành đồ chơi- bố mẹ chúng cư xử thế nào? nhà nào cũng xót con mình. Chúng nó chí chóe anh/ em đánh con trước.... Em chắc mới về ở nên cuộc sống vẫn màu hồng.

7. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

E về cũng đc hơn 1 năm rồi, chưa có baby nên thấy cũng bình thường nhưng chắc cũng phải cố gắng tiết kiệm để xây nhà riêng, nói chung về cơ bản thì chưa thấy có vấn đề gì nhưng muốn ra ở riêng sớm nhỡ chả may sau này va chạm thì khó. Với cũng mong ử riêng để sau này đẻ bme lên chơi ở nhà của con cũng thoải mái chứ ở nhà chung nhiều cái bất tiện

8. Ngathuy84

Uh! ngày trước chị chưa có con nghe mẹ chồng mách với chồng chị anh chồng bảo: "Bà có chăm cháu đâu mà bà đánh nó" mình còn nghĩ là anh hỗn với mẹ. Giờ có con mới hiểu sâu sắc câu đấy.
    Mình ở riêng, năm thì mười họa gọi nhờ bà mới lên còn toàn phó mặc cho bà ngoại trông cháu. Bà lên mấy hôm mình cũng đau đầu:
    - Mặc áo ấm vào cho nó, đội mũ vào....dù nó đang nóng toát mồ hôi đầu.
    - Cho nó ăn nửa chỗ đấy thôi, tối ăn ít cho nhẹ bụng....dù đói đêm con k ngủ ngon.
    - Cởi bỉm ra, suốt ngày bắt thằng bé mặc bỉm....
    Ôi! may mà ở riêng đấy.

Huy Lân thích bài này.
  9. Huy Lân

hihi, nhà e từ năm ngoái bà bảo ở riêng rùi, nhưng mà kiểu chung nhà ăn riêng nên e k thích, cố gắng ở chung 1,2 năm tiết kiệm ít vốn xây cái lều để vợ chồng ở tạm vậy

10. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Em ơi mới lấy chồng mọi thứ đều lạ lẫm nên thấy khó ở. Sau 1 thời gian rồi sẽ quen dần với nếp nhà họ thôi. Đối với bmc, đôi khi phải lơ đi, coi như "k nghe, k thấy" thì mới sống được. Khi nào có đk thì mua nhà ở riêng là êm xuôi nhất.

11. ngoisaonhoxiu

ngoisaonhoxiu Thành viên rất tích cực

Mới 4 tháng thì cứ từ từ em ơi,quan điểm của chị là cứ trơ ra đi,ngày trc chị về nhà chồng mẹ chồng còn đứng soi xem chị dùng bao nhiêu nc rửa bát,lúc nào cũng kêu chị dùng nhiều nước rửa bát,xong bà rửa thì bà cho tí teo,mỡ còn bâm đầy ý,nên mình rửa vẫn tốt hơn. Còn việc ăn cơm muộn thì chia sẻ với e,nhà chồng chị đên h k thay đổi đc,kể cả ăn cơm sớm từ 17;00 n hôm nào cũng 21:00 mới ăn xong,rửa bát xong là leo lên giường đi ngủ,cả tối chả làm đc j ngoài việc ăn cơm,thói quen ăn uống kề cà đã ăn sâu vào máu.

12. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Việc đi đâu khỏi nhà cũng nói với bố mẹ cho bố mẹ biết chừng, theo mình thấy chẳng có gì phải nặng nề.

13. kem chanh

kem chanh Thành viên kỳ cựu

Mình chẳng thấy có gì to tát cả. Đọc cái tiêu đề vào hóng mà chỉ là những phép tắc cư xử rất bình thường thôi mà. Các bạn trẻ bây giờ được bao bọc nhiều quá nên có vẻ hơi tý là đã than rùi nhỉ. Lên đây đọc tâm sự của nhiều mẹ có mẹ chồng còn ghê gớm hơn cơ

yeuthuong76 thích bài này.
  14. depchanphuong

depchanphuong Thành viên rất tích cực

E ôi..ko fai ai cũng may mắn dc găp những bố mẹ chồng văn minh như e,chị và mẹ hongcoi8x đâu e ơi..đầy bà tắc quái..soi cứ gọi là thôi rôi..bạn bè chị cũng chỉ lác đác hp..còn lại vất vả khổ sở vì mẹ ch nhiều lắm..

Huy Lân thích bài này.
  15. Huy Lân

Hihi, bà tác quái thì kệ bà, bà thích làm gì thì làm, bà thích nói gì thì nói, cái tính của e nó cũng hơi ngang bướng nên e cứ làm cái của e thôi bà nói thì kệ bà chán thì thôi, mà mẹ ck e thì chả bjo gay gắt hay gì, có gì bà bảo ban nhẹ nhàng lắm

depchanphuong thích bài này.
  16. depchanphuong

depchanphuong Thành viên rất tích cực

Thì thế c mới nói mình may mắn..cái cảm giác đi làm dâu mà dc nói những ji m muốn,dc làm những gì m thik(tất nhiên là trong khuôn khổ chứ ko fai bạ đâu nói đấy or làm những việc ngang ngược í e) cảm thấy lòng thì vui mà đầu óc nhẹ nhàng..cs ấm áp khó tả..hì hì

Huy Lân thích bài này.
  17. Huy Lân

hôm t7 e về quê ăn cỗ từ sáng, lão ck đèo ra đi bus bảo là vợ k ngại với mẹ à, xong e bảo ngại gì? lão ý bảo cả tuần có ngày cuối tuần mà lại về quê, biết là có công việc nhưng mà ck vẫn thây thế nào ý. Hic, e kệ cho lão ý thế nào, còn mẹ ck e trước e cũng nói thẳng là có gì con k phải mẹ cứ nói vs con để con sửa

Sửa lần cuối: 20/3/2017
    depchanphuong thích bài này.
  18. phamlinh_91

phamlinh_91 Thành viên tích cực

E thấy đây mới chỉ là bắt đầu thôi :) thật sự thì đây là câu chuyện muôn thuở rồi chế ạ.
    Mỗi người một cảnh, và chỉ có ĐỘC LẬP - TỰ DO như Bác Hồ nói mới đem lại HẠNH PHÚC thôi!

19. nmthubn2010

nmthubn2010 Bắt đầu tích cực

Chuyện đó là muôn thuở mà, nói chung nhà 2 chủ là khó rồi. Mình chắc chắn ko phải là chủ. nhiều khi mình muốn ăn cái này mẹ lại thích ăn cái khác, mẹ là chủ mẹ mua đồ, chẳng nhẽ mình lại đi mua tiếp. ko mua thì mình ăn ko thích mà mua thì lại bảo tao ăn dc mày lai kênh kiệu ko ăn dc à.
    Rồi mêt tí ngủ muộn tí ko được. Ăn uống trên tiền mình làm ra mà lại ko thoải mái

20. mebinthoi2010

mebinthoi2010 Thành viên tích cực

Ôi như thế này thì có là cái gì đâu? Mới lấy chồng có 4 tháng mà đã thế này thử hỏi 4 năm hay nhiều nữa chắc mâu thuẫn lớn. Bạn nói mẹ chồng để ý, xét nét bạn nhưng thực ra chính bạn là người đang để ý mẹ chồng đấy, nên đơn giản vấn đề đi. Hãy coi việc đi đâu phải thưa gửi, xin phép là chuyện tất yếu, nó chỉ đơn giản là ta thông báo đi đâu cho mọi người ở nhà yên tâm thôi: mẹ ơi con ra chợ tí, mẹ ơi con sang nhà bạn con chút..... Còn bạn muốn ăn tối sớm thì nấu sớm đi 1 chút, nếu làm bận thì cứ mạnh dạn nhờ bà ở nhà cắm cho nồi cơm, chứ bạn ở nhà nhàn rỗi mà đòi mẹ chồng bạn vào bếp nấu cơm? thế thì bạn cũng là cô con dâu chả ra gì. Nằm mơ giữa ban ngày?

yeuthuong76 thích bài này.