Thông tin: Làm sales không khó nhưg để sales giỏi thì chẳng dễ! Bài học xương máu :)

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Shop.bexinh, 11/10/2013.

1. Shop.bexinh

Shop.bexinh Enbay24h.com

Kinh nghiệm em đúc rút được trong ngày hôm qua ( giờ em mới có thời gian được ngồi và viết và up ạ)

1. Đừng bán ngay sản phẩm mình đang bán. Hãy bán bản thân mình trước!

2. Hãy trò chuyện như những người bạn - thân mật, cởi mở. Coi cuộc nói chuyện đó là sự bắt đầu cho một tình bạn, chứ đừng coi như một cuộc mua bán, trao đổi. Hãy cười đùa với họ, chém gió với họ nhưng phải nghiêm túc.

3. Dù khách hàng ít hơn bạn một vài tuổi, hãy xưng hô như bạn là người ít tuổi hơn hoặc bạn - mình. Đừng nghĩ mình hơn tuổi khách hàng mà xưng hô chị - em hoặc anh - em với khách hàng.

4. Đừng biến áp lực doanh số của minh thành áp lực mua hàng cho khách hàng.

5. Hãy ghi nhớ thông tin khách hàng, đầu tiên là cái tên.

6. Hãy tìm hiểu về khách hàng, về những thông tin có khi nó chả giúp được gì cho bạn, nhưng sẽ là vũ khí lợi hại để bạn chốt hợp đồng.

7. Đừng nghĩ sẽ chốt được hợp đồng ngay lần đầu tiên tiếp xúc. Nếu bạn nghĩ vậy, khách hàng sẽ đoán ngay mục đích của bạn và rất có thể đó là lần gặp cuối cùng.

8. Đừng nghĩ mình là một người bán hàng giỏi, mà hãy nghĩ mình là một người biết lắng nghe. Tự tin sẽ thành công. Tự cao sẽ thất bại.

9. Lời nói không mất tiền mua - lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau. Chả ai thích bị người khác hạ thấp mình, rồi sau đó lại tâng bốc họ lên tận mây xanh cả. Như thế bạn sẽ bị coi là giả tạo, hợm hĩnh, xu nịnh. Hãy nghĩ thật kỹ trước khi nói. Hãy tập nói những lời chân thành.

10. Hãy lắng nghe những câu chuyện của khách hàng. Phải biết quan tâm đến lời nói, thái độ, câu chuyện của họ và đáp trả lại để làm họ hài lòng.

Để làm một nhân viên sales không khó. Nhưng để làm một nhân viên sales giỏi thì chẳng dễ chút nào.

Cảm ơn chị - một sales leader mà em chẳng muốn gặp lại lần hai, đã cho em viết ra được những bài học xương máu này.

Chả hiểu hơn được mấy tuổi mà đòi xưng hô chị - em với mình. Hơn 3 4 tuổi, gọi mình là chị xưng em ngọt xớt ra mà còn chẳng ăn thua. Liệu rằng ngay từ đầu đã tỏ ra trên phân nhau như thế thì khách hàng còn muốn tiếp tục cuộc đối thoại nữa không? Với khách hàng khác thì em không chắc, nhưng với em là chị đã thất bại rồi đấy.

Cảm ơn các mẹ đã đọc và theo dõi bài của em

Các mẹ cùng vào chia sẻ kinh nghiệm kinh doanh ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Shop.bexinh
    Đang tải...

2. uhohwtf

uhohwtf Thành viên tích cực

Ðề: Làm sales không khó nhưg để làm nhân viên sales giỏi thì chẳng dễ! Bài học xương máu

Từ 1 đến 10 hoàn toàn chính xác, đoạn dưới thì chả hiểu mô tê gì nên no comment. Cám ơn bạn đã chia sẻ

Shop.bexinh thích bài này.
  3. greeno

greeno Hương nhang Bồ Đề Tâm

Ðề: Làm sales không khó nhưg để làm nhân viên sales giỏi thì chẳng dễ! Bài học xương máu

Nói chuyện về nghề Sales thì nói bao giờ mới hết, chỉ biết học hỏi và cố gắng thôi em ạ

4. Shop.bexinh

Shop.bexinh Enbay24h.com

Hihi. Chả là hôm qua em gặp một chị bán hàng - chị ý nói với cái giọng trên phân ý mà - khó chịu lắm ạ. Nhưng cũng phải cảm ơn chị gái đó mà em mới nhận ra được những điều như này ạ ^^

5. Shop.bexinh

Shop.bexinh Enbay24h.com

Hihi. Đây là chia sẻ của em thôi ạ ^^

6. uhohwtf

uhohwtf Thành viên tích cực

Rất ngạc nhiên nếu bạn đúc kết ra một danh sách như vậy chỉ sau cuộc gặp một người bán hàng. Nghề nghiệp và kinh nghiệm của mình liên quan đến sales nên mình biết nhiều người làm sales chuyên nghiệp cũng chưa chắc nhận thức, áp dụng được những điều bạn nói. Cheers.

7. Shop.bexinh

Shop.bexinh Enbay24h.com

Em cũng đúc kết từ việc em bán hàng với gặp người bán hàng cho em thôi chị gái ạ ^^

8. Tom_172010

Tom_172010 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Làm sales không khó nhưg để sales giỏi thì chẳng dễ! Bài học xương máu :)

Cảm ơn bạn vì bài viết rất bổ ích !

9. Shop.bexinh

Shop.bexinh Enbay24h.com

Ðề: Làm sales không khó nhưg để sales giỏi thì chẳng dễ! Bài học xương máu :)

Hihi. Chỉ là 1 vài chia sẻ thôi mà ^^. E mong đc nghe lời chia sẻ kinh nghiệm từ các tiền bối ạ :D