Làm sao để cho trẻ ăn phô mai đúng cách?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mecuajack, 17/10/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. mecuajack

mecuajack Thành viên tập sự

Ngày nay, Phô mai không còn là thực phẩm xa lạ với mẹ và bé, thậm chí Phô mai còn được các bà mẹ sử dụng hằng ngày trong những bữa ăn cho trẻ. Ai cũng biết giá trị dinh dưỡng cao có trong Phô mai nhưng không phải mẹ nào cũng biết cách sử dụng phô mai cho phù hợp và đúng cách. Mình đã từng 1 thời băn khoăn và tìm tòi mọi lời giải trong việcđảm bảo cho bé nhà mình ăn Phô mai 1 cách khoa học nhất. Những mẹ nào có chung cảnh ngộ thì bơi hết vào đây nhé, cùng nhau chia sẻ bí quyết để nuôi dạy con tốt nào.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecuajack
    Đang tải...

2. dungcuame

dungcuame Thành viên mới

Theo như mình biết thì Lượng đạm trong phomai rất cao. Nếu mẹ nấu phomai chung với thịt, cá, trứng, mẹ cần điều chỉnh lượng phù hợp tùy với thể trạng từng bé (tránh trường hợp bị nhiều đạm, thừa đạm). Lúc nào bé không chịu ăn thịt, cá, mẹ chỉ cần cho bé ăn 2 viên phomai là được. Bên cạnh đó, vi lượng chất béo trong phô mai khá nhiều nên khi nấu ăn cho bé cũng nên để ý một chút đến việc gia giảm lượng dầu ăn để tránh hiện tượng thừa chất gây nên béo phì cho trẻ.

3. lilysmama

lilysmama Thành viên mới

Mẹ không nên cho bé “ăn chơi” phô-mai trước bữa ăn, bé sẽ no và bỏ bữa ăn chính. Dùng một miếng phô-mai và 1 trái chuối làm bữa ăn phụ thì rất tốt. Phô-mai ăn với bánh mì kèm thêm ít trái cây là một bữa ăn sáng hợp lý đó mecuajack nhé.

4. LiLaMeo90

LiLaMeo90 Thành viên tập sự

Chỉ ăn Phô mai không sẽ không đảm bảo dinh dưỡng cho bé đâu các mẹ nhé. Vì thế, nên cho con ăn Phô mai như một bữa phụ, hoặc kết hợp với các sản phẩm khác như là phết vào bánh mì, trộn vào bột, cháo… để vừa bổ sung thêm năng lượng, vừa có các vitamin, chất khoáng từ nguồn thực phẩm khác trong bát cháo.

5. bedaiphuc

bedaiphuc Thành viên mới

Nếu cho Phô mai vào bột/cháo của bé hàng ngày, mẹ hãy chọn những thực phẩm phù hợp như: khoai tây, cà rốt, thịt bò, gà, tôm. Không nên cho Phô mai nấu chung với thực phẩm như: cua, lươn, rau mồng tơi, rau dền. Mấy cái này là cơ bản đó nhé mẹ.

6. bangkhoi

bangkhoi Thành viên chính thức

Mình ngày trước khi con còn đang ăn cháo thì hay cháo chín tắt bếp thì cho phô mai vào quấy cùng, từ ngày con ko ăn cháo nữa thì nghỉ ăn phô mai luôn, nghỉ luôn cả dầu ô liu nữa chứ :(

7. phuonghoanggaycanh

phuonghoanggaycanh Thành viên tập sự

Nếu mẹ mới tập cho bé ăn Phô mai thì nên tập cho bé ăn lúc bé đói sẽ dễ hơn đấy ạ.

8. lilysmama

lilysmama Thành viên mới

em hay cho phô mai vào chuối với bơ xay đó chị, ăn béo thôi rồi luôn ;), hoặc là lúc làm mì ý cũng cho vào, tại bé nhà em dễ ăn mì ý lắm

9. LiLaMeo90

LiLaMeo90 Thành viên tập sự

Nhưng mình thấy con của chị bạn mình ăn nhiều phô mai quá, giờ thằng cu tròn lăn, tròn quay. Nên mình cũng chưa dám cho con ăn nhiều phô ma. Hix hix

10. bedaiphuc

bedaiphuc Thành viên mới

Đúng rồi đó me LiLa. Bữa trước nhóc nhà mình đi bác sĩ dinh dưỡng bị chê là tăng cân mà không tăng chiều cao do bé ăn quá nhiều phô mai. Bác sĩ nói chỉ nên ăn phô mai hợp lý mới khỏe chứ thấy con ăn ngon miệng quá mà cho ăn nhiều là dễ béo phì lắm.

11. bedaiphuc

bedaiphuc Thành viên mới

Một số cách cho bé ăn phô mai các mẹ tham khảo nhé :
    – Phô mai thường dùng để ăn ngay (giống như một loại bánh) hoặc được nghiền nhuyễn, kẹp chung với bánh mì (dành cho bé trên 1 tuổi).
    – Có thể nghiền/xay phô mai chung với hoa quả (xoài, chuối, bơ…).
    – Có thể nghiền phô mai với nước ấm thành hỗn hợp sền sệt, đút cho bé ăn.

12. bedaiphuc

bedaiphuc Thành viên mới

Ngoài ra,các mẹ quá bận không thể chuẩn bị một bữa ăn cầu kỳ cho bé thì có thể nấu nhanh món cháo với phô mai nhé: Nguyên liệu: bột/cháo tùy lượng ăn của trẻ theo lứa tuổi; một miếng phô mai (15g); 20g bí đỏ; 5g dầu ăn hoặc bơ.Cách nấu: Bí đỏ luộc chín, tán nhuyễn hoặc cắt miếng nhỏ vừa ăn. Nấu chung bí với bột/ cháo cho đến khi chín. Bắc xuống để cho bột nguội bớt (khoảng 2 phút), cho phô mai tán nhuyễn vào từ từ, cho thêm dầu ăn hoặc bơ vào trộn đều. Đổ bột ra bát. Để nguội bớt, cho bé ăn.

shinichi2015 thích bài này.
  13. dungcuame

dungcuame Thành viên mới

Cách đơn giản nhất là cho bé ăn theo cách bạn nói, mà cái cách nghiền phôm mai với nước ấm thành hỗ hợp sền sệt rồi đút cho bé ăn thấy hơi ngán. Theo mình tìm hiểu thì thấy phô mai là một ''mỹ vị'' tuyệt vời đó cả nhà. Không những cung cấp canxi-điều cần thiết cho các bé, mà phô mai còn cung cấp protein, chất béo và giúp hệ tiêu hóa khỏe mạnh nữa đấy các mẹ. Nên việc cho các bé ăn phô mai là điều cần thiết nha các mẹ, chỉ là các mẹ chỉ nên cho các bé mà đã dư cân ăn một lượng nhỏ phù hợp thôi.

14. mecuajack

mecuajack Thành viên tập sự

Mà thời điểm nào mới nên cho bé ăn phô mai các mẹ nhỉ?

15. phuonghoanggaycanh

phuonghoanggaycanh Thành viên tập sự

Mình nghe bác sĩ dinh dưỡng khuyên có thể cho bé sử dụng phô mai từ khi bé bắt đầu bước vào tuổi ăn dặm (tức là 6 tháng tuổi) nhưng nên cho bé ăn từ từ từng ít một và thăm dò phản ứng của con, nếu thấy bé xuất hiện dấu hiệu lạ khi ăn phô mai thì tạm ngưng ngay và hỏi ý kiến bác sĩ. Và các mẹ nên chọn loại phô mai dành cho bé dưới 1 tuổi, có hàm lượng chất béo không vượt quá 20%.

Ăn phô mai thường khiến bé đầy bụng nên các mẹ hạn chế việc cho bé ăn trước khi đi ngủ. Đồng thời, nên cho bé ăn lúc đói để phô mai phát huy hết tác dụng và tránh tình trạng khó ngủ, đầy bụng.

16. bedaiphuc

bedaiphuc Thành viên mới

Đúng rồi, có lần bé nhà mình ăn phô mai trước khi đi ngủ. Đã thế lại uống thêm sữa lạnh. Thế là cả đêm bé trằn bụng không ngủ được làm cả nhà 1 phen hoảng hồn! Hú vía! Các mẹ rút kinh nghiệm nhé!

17. lilysmama

lilysmama Thành viên mới

mình ko thường cho bé ăn phô mai vì bé thích ăn béo, sợ tăng cân thì ko tốt. thỉnh thoảng mình sẽ xay trái cây đặc rồi cho phô mai, hoặc làm mì ý cà chua. bé nhà mình thích ăn mì ý sốt kem mà kem thì béo thôi rồi, nên mình thay bằng sữa tươi và phô mai, cũng na ná mà lại ít béo hơn.

18. mebecanbiet

mebecanbiet Bắt đầu tích cực

cảm ơn mẹ thớt đã chia sẻ nhiều ạ

19. Tranhtheutayhason

Tranhtheutayhason Thành viên chính thức

Bé nhà mình rất thích, mỗi ngày có một miếng thôi, duy trì từ lúc 1 tuổi giờ cháu 9 tuổi rồi. Cháu vẫn có thói quen đó

20. lilysmama

lilysmama Thành viên mới

Ôi vậy là bé rất kiên trì luôn mẹ nhỉ, bé nhà em có thời gian không hê thích ăn phô mai, dỗ thế nào cũng ko ăn, có thời gian thì lại đòi ăn phô mai mỗi ngày.mẹ có cách nào làm mới ko ạ? hay chỉ cho bé ăn vã thôi ạ?

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.