Kinh nghiệm: Làm Sao Để Con Bạn Tránh Chơi Điện Tử?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi hangdt1, 20/4/2017.

1. hangdt1

hangdt1 Thành viên tập sự

Hiện nay như các mẹ đang thấy các trẻ em nam đang rất miệt mài với các trò chơi điện tử trên điện thoại, máy tính. Hiện tượng này rất có hại cho các cháu và cha mẹ khó có thể bảo ban con dứt khỏi những trò chơi này nếu không có loại hình nào thay thế.
    Nhà mình cũng không phải ngoại lệ. Cậu con trai rất đam mê các trò chơi điện tử trên mạng. Mình đã mất mấy năm để tìm cách cho con thoát khỏi những trò chơi này và hướng đến những trò chơi lành mạnh giúp phát triển trí thông minh, không ảnh hưởng đến não bộ và sức khỏe. Cuối cùng mình cũng tìm ra một loại hình trò chơi bổ ích mà hiện cả thế giới đều đang hướng tới, đó chính là trò chơi Rubik. Mình thấy, hiện ở Việt Nam, các trường học cũng đã tổ chức các cuộc thi Rubik để hướng các con đến những hoạt động ngoại khóa thực sự có ích và lành mạnh. Loại hình này giúp cho các trẻ những bổ ích sau:
    - Tư duy nhanh nhẹn, sáng tạo;
    - Không bị ảnh hưởng suy giảm trí nhớ bởi các thiết bị công nghệ;
    - Tăng khả năng tìm tòi.
    - Giúp học thuật toán tốt và rất nhiều các lợi ích khác.
    Mình muốn chia sẻ với các bậc cha mẹ để hướng đến những trò chơi bổ ích tương tự như trò chơi Rubik này, giúp con mình phát triển một cách lành mạnh. Để học cách chơi Rubik hiện trên các kênh có rất nhiều video giới thiệu, các mẹ có thể tham khảo như kênh dưới đây hoặc kênh khác tương tự.

Các mẹ hãy đăng ký kênh này để chia sẻ cho các con.
    Trong các bài viết sau, mình sẽ chia sẻ thêm cách làm sao để con mình có thể phát triển tốt hơn nữa, đặc biệt là các trẻ nhỏ mà bố mẹ không có nhiều thời gian chơi với con.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hangdt1
    Đang tải...

2. viettellamdong

viettellamdong Thành viên tập sự

muốn cho bé tránh chơi điện tử lằm nhưng mà phải cho coi dt thì mới chịu ăn. thiệt là khổ tâm

3. PhamDuy89

PhamDuy89 Thành viên mới

nhưng mà những trò chơi điện tử thời này nhiều cái lạ và bắt mắt nên rất dễ cám dỗ trẻ, lại được các bạn rủ rê nữa nên khó tránh lắm bạn à

4. linhtrangle84

linhtrangle84 Thành viên mới

Mình cho cháu chơi rubik rồi, nhưng trẻ nhanh chán, chơi 1 2 ngày nó quay chán nó lại quay vè điện tử :< Các mẹ có cách nào không ạ..

5. hieucaptain

hieucaptain Thành viên mới

Em lót dép hóng ạ, thằng em em còn nhỏ mà mê điện tử lắm

6. hoanganhkhangg

hoanganhkhangg Thành viên mới

Cháu em cũng mê ipad lắm, bọn trẻ con không hiểu sao nó lại mê mấy thứ đấy thế

7. hangdt1

E cũng phải mất một thời gian dài đấy chị. Lần đầu mua cho bạn ấy 1 cái rubik 45k nhưng về bạn ấy chơi vài lần thì chán do ko giải được. Sau e hỏi 1 chị bạn có con chơi Rubik rất giỏi chị ấy bảo là có công thức hết, con xem các công thức này thì sẽ làm được. E cấm bạn ấy chơi điện tử từ đó và bảo con tìm hiểu công thức để giải, cậu không có gì giải trí ngoài rubik nên dần dần trở nên đam mê. Với điện tử phải cấm đó chị nhưng phải có trò chơi thay thế

8. hangdt1

Cơ bản là bố mẹ định hướng cho con thôi bạn à, các trò chơi điện tử làm các con suy giảm trí nhớ nhiều và nhanh giảm thị lực. Mình vừa kiên quyết và "nịnh" con nữa.

9. hangdt1

Vì bây giờ mình thấy trẻ con ít trò chơi quá, đặc biệt là các gia đình ở chung cư, về đến nhà là con chỉ có mấy trò chơi điện tử là hết. Nhà nào mà bố mẹ bận nữa thì con cũng không biết nói chuyện với ai ngoài giờ lên lớp về. Chính vì thế, khi muốn con dứt bỏ một thói quen không tốt thì theo mình, bố mẹ nên đầu tư thời gian tìm hiểu, nghiên cứu những phương pháp để giúp con thoát khỏi những trò chơi có hại. Mình cũng mất khá nhiều thời gian trong việc này, vừa tìm hiểu trò chơi mới, vừa như là bạn với con thì mới đạt được mục đích đấy các mẹ ạ.

10. NhiNguyen90

NhiNguyen90 Thành viên mới

Nếu cho chơi thì bạn nên giới hạn chơi trong khoảng 30 phút đến 1 tiếng, trước khi hết giờ khoảng 10 phút, bạn nói với bé con chỉ còn 10 phút nữa là phải trả lại máy cho mẹ. Dần dần sẽ tạo được thói quen, giờ chơi cụ thể để bé biết và nghe theo

11. hoangnhachi

hoangnhachi Thành viên mới

Con em không nghiện chơi điện tử mà chỉ nghiện xem trên youtube mới khổ chứ

12. lamquangdo

lamquangdo Thành viên mới

Cho trẻ ra ngoài chơi nhiều vào, cứ cuối tuần rảnh là mình lại đưa cả nhà đi picnic

13. hangoc1234

hangoc1234 Thành viên mới

trẻ con thích mấy hoạt động ngoài trời lắm, trẻ con cứ được dẫn đi chơi là thích mà, cho chúng ra ngoài nhiều chúng sẽ tự tin và năng động hơn

14. mymy1991

mymy1991 Thành viên mới

Cho ra ngoài chơi, rảnh thì dạy chúng nó học để thời gian trống của chúng nó không còn nữa thế là khỏi nghĩ đến game :))

15. honglantruong

honglantruong Thành viên mới

Mình chưa có con trai nên cũng không rõ, nhưng con gái nhà mình từ khi còn bé là không bao giờ có chuyện xem ipad hay iphone hay tv gì hết. Mình hay mua truyện về rồi kể cho con nghe

16. tumanhnguyen

tumanhnguyen Thành viên mới

Muốn nó không chơi điện tử thì bố mẹ dành nhiều thời gian cho chúng nó vào, rảnh thì dạy chúng học, kể cho chúng những câu chuyện hay về cuộc sống, dạy chúng làm những đồ thủ công...

17. lehoangthuyy

lehoangthuyy Thành viên mới

Bạn nói quá đúng, phải dành nhiều thơi gian cho tụi nhỏ

18. luongthuytrang

luongthuytrang Thành viên mới

Nếu bố mẹ không dành nhiều thời gian cho con cái được thì kêu cái nỗi gì, em quá đồng ý với ý kiến với bác luôn

19. trungvietnguyenn

trungvietnguyenn Thành viên mới

Bạn phải chơi với nó thôi nếu không muốn nó dán mắt vài ipad

20. hangoc1234

hangoc1234 Thành viên mới

Bố mẹ cũng có việc của bố mẹ, không kiếm tiền thì lấy đâu tiền nuôi cno? 1 ngày nó quấn 24/24 sao được? chơi thì cũng chỉ chơi 2-3 tiếng, thế thời gian còn lại cno không có mình thì cno chơi gì? lại quay về điện tử. Cái này tôi hoàn toàn không đồng ý với bác nhé!