Cần giúp: Làm Sao Để Con Hết Bướng. Chán Quá!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi bongkidsshop, 16/6/2016.

1. bongkidsshop

bongkidsshop Thành viên mới

Tình hình là bé nhà mình đến cuối tháng 9 này là được 3 tuổi. Hiện tại mình đang bế tắc chẳng biết làm thế nào với bạn ý: đi học thì thôi chứ về nhà là rất hay nhõng nhẽo mẹ (chỉ bám mẹ thôi chứ ko bám ai khác mặc dù mẹ oánh cho vẫn chạy vào mẹ), lại còn rất bướng nữa (cái gì bố mẹ bảo ko được làm thế thì bạn ý lại càng làm thế), đi/về học thì nhất định ko chịu chào ai

VC mình cũng nói bạn ý nhiều rồi, từ nhỏ nhẹ có, cáu gắt có nhưng chẳng ăn thua gì cả. Bố mẹ nào có kinh nghiệm dạy con ngoan thì chỉ cho mình cách với. Huhu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bongkidsshop
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

dacsanphanthiet01 thích bài này.
  2. lamanh2014

lamanh2014 Thành viên sắp chính thức

Bé chưa được 3 tuổi mà, chưa hiểu 1 cái gì gọi là đúng sai hết bạn ạ. bạn có đánh hay mắng hay giải thích chắc cũng ít tác dụng. Kinh nghiệm của mình khi còn nhõng nhẽo là: Nói chỉ 1 lần dứt khoát, bạn ấy k nghe thì thôi, không giải thích, không quát mắng. Kệ thôi..mẹ việc mẹ, còn việc con...Một lúc hướng bạn ấy sang trò chơi khác hoặc việc khác...trẻ con hay quên. mẹ nó thử xem

3. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

lâu mới vào diễn đàn để tư vấn cho các mẹ
    1. Các mẹ thường hay đánh mắng con khi con bướng, nhưng khi làm thế, trẻ đã bắt đầu có tâm lý chống đối và có nhiều cảm xúc tiêu cực khi bị đánh, mắng
    2. bạn ấy đang trong giai đoạn khủng hoảng tuổi lên 3. là lứa tuổi nhận thức chính bản thân mình, các bạn áy sẽ rất muốn được làm theo ý mình, coi trọng bản thân mình hơn. Khi bố mẹ thiếu sự quan tâm và chú ý đến bạn thì bạn sẽ thường làm những điều ngược lại. Khi bạn có biểu hiện như thế, thì đừng quá ngăn cản bạn, hãy tìm cách đánh lạc hướng đi
    3. TRường hợp bạn nhõng nhẽo, đó là do chính cách ứng xử của bố mẹ với bạn từ bé vì luôn chiều theo ý bạn. khi bạn ăn vạ, nhõng nhẽo là chịu thua nên bạn hoàn toàn nhận thức được rằng chỉ cần bạn nhõng nhẽo, ăn vạ là bạn sẽ đạt được mục đích. Để sửa điều này, bố mẹ cần luôn luôn kiên nhẫn và bình tĩnh, tránh đôi co và giành giật với trẻ
    4. TRẻ 3 tuổi vẫn đang trong quá trình học và ý thức các vấn đề xung quanh, nếu bố mẹ không chú tâm sửa, giải thích, cung cấp định nghĩa và làm gương cho trẻ thì trẻ sẽ học theo cách tự phát, tức là thấy người ta làm gì, sẽ làm vậy, thấy bố mẹ làm gì cũng sẽ học vậy, vì vậy bố mẹ cũng cần quan tâm đến môi trường và đến chính con hơn trước đây nhé.
    Chúc bố mẹ của bé giải quyết được vấn đề này

HoangPhoSon thích bài này.
  4. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Giống giai nhà mình đợt trước. Nhiều khi cứ phải lơ là đi, càng quan tâm bạn ấy càng được đà. Mà đánh mình cũng đánh rồi, chẳng giải quyết vấn đề gì cả, qua cái tuổi đó rồi mọi việc sẽ ổn hơn.

5. mecuabongmai

mecuabongmai Thành viên tích cực

gái nhà mình cũng vậy, bướng kinh lên được, đi làm về đã mệt, có 1 mẹ 1 con mà nói ko nghe lời mêt lắm luôn, stress nặng. Mà nói thì cãi, nói lý bằng được...

6. mecuabongmai

mecuabongmai Thành viên tích cực

gái nhà mình cũng vậy, bướng kinh lên được, đi làm về đã mệt, có 1 mẹ 1 con mà nói ko nghe lời mêt lắm luôn, stress nặng. Mà nói thì cãi, nói lý bằng được...

7. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Ôi trẻ con là cứ phải vừa dạy vừa dỗ thôi

8. PhuongPhuong1003

PhuongPhuong1003 Thành viên tập sự

Hic, nhóc nhà mình cũng thế. 4,5 tuổi rồi cơ ý. Nhiều lúc cảm giác bất lực với bạn ý.

9. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

tuổi này nó vậy mà mn con e cũng hơn 3 tuổi cũng hay chí phéo lắm có lẽ lúc bầu mình hay cáu gắt nên giờ nó thế

10. me iu nghé

me iu nghé

tuổi lên 3 mà, dở dở ương ương, cứ kiên trì nhẹ nhàng dạy bảo thôi mn ạ

11. Mai Râng

Mai Râng Thành viên chính thức

Mình cũng có 2 con đứa lớn học lớp 3, đứa em 22 tháng. Đôi lúc mình thật sự bất lực trong cách nuôi dạy con trẻ, cảm thấy mình thiếu kiến thức trầm trọng mặc dù bản thân là người nghiên cứu về gia đình...Trường để nuôi dạy con cái khó hơn nhiều so với trường khác nhưng chúng ta có được học không? Chẳng qua đó là kinh nghiệm của cha mẹ dạy chúng ta, giờ chúng ta dạy lại con cái mình. Vì vậy, việc cha mẹ suy nghĩ, cập nhật kiến thức cực kì quan trọng trong mọi giai đoạn phát triển của trẻ.
    Mình chỉ có thể dạy con khi con hiểu được luật nhân quả mà thôi, mình thường xuyên la mắng, đánh đòn... con trẻ sẽ học theo hành động của mình và có thái độ giống như ba mẹ. Cách tốt nhất khi con bướng, nói không nghe lời, khóc, mè nheo...mẹ nghiêm mặt nhìn thẳng vào mắt bé đưa ra yêu cầu của mẹ, mẹ lờ đi làm việc khác mặc bé với hành động nhõng nhẽo, khóc lóc...mẹ kiên nhẫn nghe con khóc nhé, bé không thấy sự quan tâm của mẹ bé sẽ tự im và đi chỗ khác...
    Chúc Mẹ thật kiên nhẫn để nuôi dạy con trong giai đoạn này.

12. Quyenhoanhi11

Quyenhoanhi11 Thành viên tập sự

Hầy, em chỉ vào đọc diễn đàn để học hỏi kinh nghiệm chứ chưa lập tài khoản. Em là người mới nên ko dám nói là tư vấn hay gì cả. Chỉ xin chia sẻ về suy nghĩ và cách nghĩ của em về con trẻ thôi. Trực tiếp vào vấn đề con bướng, thì đúng là do con đang khủng hoảng thật, vì con đang trong giai đoạn học hỏi và nhận biết xung quanh, tìm hiểu về ngôn ngữ, nhận biết đúng sai nên nhiều khi giữa ng lớn chúng ta và hắn như là nói ngoại ngữ vậy.
    Khi trc Cún nhà em có hay bị ba mắng xuống mách mẹ thì nếu em hỏi: tại sao ba mắng là cháu ngơ ra chẳng nói gì, đơn giản vì nó ko hiểu nghĩa của từ Tại sao đc đặt vào đó. Có lúc em còn mắng hắn lì
    Nhưng sau có lần em hỏi: con đã làm gì để ba mắng? Thì cháu trả lời được luôn.
    Tức là những việc mình nghĩ là đúng chưa chắc con đã hiểu, như kiểu thi thoảng mình gọi con là "mày" sau đó con bắt chước gọi mình vậy thì mình mắng là láo trong khi giải thích vì sao ba đc nói vậy mà con lại ko rất là khó.
    Qua đó theo em một phần là cách nói, mình giải thích, hướng dẫn phải dùng ngôn ngữ của con để nói ý ạ.
    Thêm nữa điều quan trọng là động viên và khen ngợi mỗi lần con làm gì mình vui, sau đó bé sẽ rất nhớ. Tuyệt đối ko dùng từ phủ định kiểu "con không, con chắng bao giờ, không được vvvv" để con không học theo mình.
    Tạm thời thế, có time em lại buôn tiếp ạ

Xuanle2887 thích bài này.
  13. thuvtt2

thuvtt2 Thành viên đạt chuẩn

Hãy tạo không gian và khoảng cách giữa bạn với con mình nhé!

14. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Mỗi đứa trẻ một tính cách. Theo mình bướng cũng không hẳn là xấu.

15. Mẹ Tin An Nhi

Mẹ Tin An Nhi Thành viên chính thức

em cũng đang đau đầu giống mẹ nó. bé nhà em bé gái. được hơn 16 tháng. giờ em đang theo dõi tính cách con để có định hướng cách nuôi dạy chứ chưa có ý o ép vào khuôn khổ j. Thì thấy con rất thông minh, nhanh nhẹn, rất giỏi bắt chước nhưng ngược lại bạn ấy nóng nảy, bướng bỉnh, thích ném đồ đạc khi không vừa ý điều j đó... trong khi cả nhà ko ai có tính đó... em vẫn nhẹ nhàng nói để bé hiểu. nhưng thấy bé cá tính quá!!!

Oanhnguyennn thích bài này.
  16. Oanhnguyennn

Oanhnguyennn Thành viên mới

Bố mẹ hiền quá dễ làm cho con bướng lắm, em là iem nghĩ thế :p

17. Mẹ Tin An Nhi

Mẹ Tin An Nhi Thành viên chính thức

mình lại nghĩ con cái là bản sao của bố mẹ. như mình đây, sinh ra lúc gia đình khó khăn, bố mẹ hay xa nhà, từ bé ko lúc nào đòn roi nên tính mình nặng tình cảm, hay lo nghĩ, sống nội tâm...
    em gái mình thì khác, cách mình 7 tuổi, sinh ra lúc gia đình mình khá hơn, nhưng bố mẹ mình bận rộn, dạy bảo nó cũng nghiêm khắc và dùng đòn roi... nên nó hơi ích kỷ, cục mịch, sẵn sàng gây sự cãi lộn.
    con lớn theo cách nào nhiều phần là do cách dạy dỗ của ba mẹ.

Xuanle2887 thích bài này.
  18. HoangPhoSon

HoangPhoSon Thành viên sắp chính thức

cũng đau đầu thật

19. Ngọc Anh Lizzy

Ngọc Anh Lizzy Thành viên chính thức

khủng hoảng tuổi lên 3 mà mẹ nó ơi, qua giai đoạn này mới phải lo nha

20. Xuanle2887

Xuanle2887 Thành viên chính thức

Mn nói chuẩn quá. Nhà mình 2vc không hòa hợp nên hay cáu gắt với nhau, thành ra con mình cũng nóng tính, mọi thứ nó làm đều đúng như bản sao của bố mẹ.

tuikohieu thích bài này.