Làm sao để đòi nợ 20 triệu nếu chỉ có giấy viết tay !

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi metibeo, 11/10/2011.

Tags:
  1. metibeo

metibeo Thành viên tập sự

Chào các mẹ trên diễn đàn LCM !
    Hôm nay em có việc này mong cao kiến của các mẹ giúp vợ chồng em đòi nợ 20 triệu với ạ !
    Chuyện là thế này, vợ chồng em có mảnh đất 60m2, ngoại thành Hải Phòng . Ngày 26 tháng 3 năm 2011 ,qua một bác môi giới (là cựu chiến binh) bán hộ nhà em với giá là 480tr.Thoả thuận trước là bác ấy được 10tr tiền môi giới). Bác ấy đứng ra nhận cọc là 30 triệu(bác ấy cầm), hẹn bên mua 1 tuần sau trả nốt 450tr . Đúng 1 tuần sau 3 bên (vợ chồng em, bác ấy, bên mua) gặp nhau ,thế mà bác ấy cầm đi 20tr (bác ấy tự động bớt lại 10tr tiền môi giới, trong khi đó đã thoả thuận là bác ấy hoàn thành xong việc mới đc nhận tiền 10tr đó). Không hiểu 2 bên kia thương lượng thế nào mà bên mua mang có 400 triệu đi(thiếu 50tr) cộng với 20tr(bác ấy mang đi) là tổng 420tr (mà nhà em đã trao đủ giây tờ sang tên công chứng ).Bác ấy bảo 1 tuần nữa bên kia trả nốt 50tr thì vợ chồng em xuống nhà bác ấy lấy. Khổ vợ chồng em hiện quá ko cương quyết vì nghĩ bác ấy là cựu chiến binh, nhà cửa bon em đều biết nên ko nghi ngờ gì, 1 tuần sau vợ chồng em xuống bác ấy bảo bên kia đưa có 30tr, hẹn 3 tháng nữa (ngày 26.6.2011)làm bìa xong thì trả nốt 20tr, bác ấy còn hứa danh dự là “nó (bên mua) mà trả chậm thì bác lấy tiền của bác trả cho”. Vợ chồng em gọi điện cho bên mua thì vợ chồng anh ấy ko nghe máy ,nên đành đợi 3 tháng vậy.
    Ngày 26.6.2011 đúng hẹn vợ chồng em xuống thì bác ấy ko có nhà, vợ bác ấy bảo đi ăn cưới HN mấy ngày.thế có tức ko.trong khi đó trứoc đó mấy hôm nhà em gọi điện nhắc thì bác ấy bảo cứ xuống nhà. Vê nhà gọi điện thì bác ấy toàn ko nghe máy hoăc tắt đi. vợ chồng em phục mấy lần thì gặp đựoc bác ấy bác ấy bảo chưa lấy đc của bên mua nên ko trả (thế mà hứa lấy tiền mình ra bù) , xin nhà em nửa tháng nữa. Nửa tháng nữa nhà emxuống gặp bác ấy lại nghe bài ca chưa lấy đc tiền(trong khi đó nhà em chắc chắn là bác ấy đang cầm 20tr vì gọi bên mua ko chịu găp, cứ nói lập lơ, ko biết họ ăn dơ với nhau thế nào nữa). Chồng em bảo bác ấy viết giấy nhận nợ nhà em 20tr , hẹn chính xác 2 tuần sau trả thì bác ấy đồng ý và ký nhận luôn. Đến hôm nay thì em thật sự ko nhớ đc vợ chồng em xuống gặp bác ấy bao nhiêu lần đòi tiền mà ko đc , lúc thì bà vợ (nội trợ ở nhà) bảo đi việc này việc kia, lúc thì bảo điện thoại bác ấy hỏng phải thay số, lúc thì bảo vợ chồng cháu về đi bác đi lễ chùa ra cổng mà đợi. Ôi em thực sự mệt mỏi (em vừa sinh em bé thứ 2 đựoc hơn 2 tháng, nhà thì vẫn đi thuê) ,hôm nay là ngày 10.10.2011 rồi ko biết phải làm thế nào để lấy đc tiền đây, À mấy hôm trứoc chồng em gọi điện, anh ấy cũng nói nóng vài câu, bác ấy bảo” tao không trả đấy mày làm gì đc, mày xuống đây tao cho mấy thằng con tao đánh chết mày”, (nguyên văn luôn đấy ạ). Hôm đó em mà ko ngăn nhà em xuống thì ko biết xảy ra chuyện gì...Giờ nhà em đang tìm cách mà chưa nghĩ ra đc cách gì...
    Mong mọi người cho em ý kiến với ạ, em cảm ơn ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metibeo
    Đang tải...

2. akina

akina Thành viên chính thức

Ðề: Làm sao để đòi nợ 20 triệu nếu chỉ có giấy viết tay !

chị ơi, thuê mấy anh cảnh sát hình sự phường bác ý ở là xong hết, bảo anh xã đừng manh động khéo lại thiệt vào thân nhé. Sống và làm việc theo phap luật. nhiều người lừa đảo bao nhiêu tiền mà có tờ giấy nào đâu,đi tù hết!

metibeo thích bài này.
  3. thethiendaithanh

thethiendaithanh Thành viên mới

Sao chưa chồng tiền đủ mà bạn đưa giấy tờ cho họ vậy. Ra công chứng xong bạn chỉ để lại 5 hoăc 10trieu làm giấy tờ thôi, khi mà làm xong giấy tờ 2 bên đưa nốt tiền và giấy tờ.Ông này lừa đảo ăn quỵt 20tr rồi bạn ơi. Bgiờ điều đầu tiên bạn viết đơn tố cáo(bằng chứng là giấy nợ) đến công an phường xã, bồi dưỡng cho CA điều tra ít tiền trà nước, họ xử nhanh thôi.

metibeo thích bài này.
  4. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

Đúng là vợ chồng nhà mẹ này hiền thật, chưa lấy đủ tiền đã giao đủ giấy tờ, vậy thì mình đưa chuôi cho người ta cầm để mình cẩm đằng lưỡi rồi còn gì! May mà còn cái giấy nợ, vc mẹ cứ đưa ra pháp luật đi, đừng tự cãi cọ lại thiệt thân mà vẫn k lấy được của,

metibeo thích bài này.
  5. metibeo

vâng em cảm ơn các mẹ đã chia sẻ !
    Vợ chồng em cũng tính xuống nói chuyện với bác ấy 1 lần cuối cùng, nếu bác ấy vẫn cố tình ko trả tiền thì nhà em sẽ viết đơn tố cáo và đưa việc này ra pháp luật. kiểu gì vợ chồng em cũng phải lấy lại đc tiền của mình.
    tuần này lại chuyển nhà trọ khác, đầu tuần sau nhà em sẽ nói chuyện với bác ấy, có gì em sẽ thông báo với các mẹ và xin ý kiến nữa nhé .
    cám ơn các mẹ lần nữa

6. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Rất chia sẻ với mẹ nó. Tớ cũng đang trong tình trạng cho vay 24tr mà chả có giấy tờ gì đây, có mỗi cái tin nhắn trong máy nó nói tổng tiền nợ và khất nợ với mình. Hết
    Mà mình cũng hiền quá, tin tưởng vì ngày trước làm cùng cty với nhau. Nó khất lần 1 năm hứa hẹn, rồi tắt máy chả liên lạc. Cuối cùng phải mò đến nhà nó nói chuyện với mẹ nó. Gặp bà mẹ thảo mai hứa như đúng rồi nhg cũng mất hút con mẹ hàng lươn. Lại phải mò đến phát nữa. May mà nhà mình cách nhà nó mười mấy km thôi mà mình đã nản rồi. Tiền mồ hôi công sức của mình chứ có phải trên trời rơi xuống đâu. tiếc của lại lọ mọ đi đòi tiếp. May mà cuối cùng đến tháng này cũng hứa trả nhg trả được 2tr/tháng. Chắc mất 1 năm nữa mới đòi được đây. Mà điên nhất là mình đi đòi nợ rất tử tế vì muốn dĩ hòa vi quý, cuối cùng lại còn bị mẹ nó dọa lại mình chứ. Điên quá phải nó cho ra ngô khoai. Đúng là chả cái dại nào bằng cái dại nào, vừa mất tiền, vừa mang bực vào thân. Hàng tháng lại còn phải đến cơ quan mẹ nó để lấy tiền nữa chứ vì bà ấy kêu sợ đưa cho thằng con nó lại cầm đi tiêu mất :mad:. Mình cứ cả nể với tin tưởng ở người khác là thiệt thân đấy. Chúc mẹ nó sớm đòi được tiền

metibeo thích bài này.
  7. gaubooshop

gaubooshop Thành viên chính thức

Có mẹ bào cần nhờ giải quyết không em hỏi hộ cho, đợt trước em còn đòi nợ được 40 triệu cho vay mà không có giâdy tờ gì vì nghĩ nó là bạn. Đến hẹn trả nó chạy luôn, rình rập ở nhà nó mãi mà không túm được nó. Bực mình về nhờ anh trinh sát đến giải quyết. Hôm sau nó phải lo chạy tiền trả em và còn xin lỗi nữa nhưng em chả thèm nghe vì không coi loại đấy là bạn được nữa.

BesHoai, metibeoTCT family thích.
  8. metibeo

đúng như mẹ TCT family nói, chả cái dại nào bằng cái dại nào, chỉ mua bực vào thân...mình muốn nhỏ nhẹ với họ thế mà họ còn không biết điều .chị còn may hơn em là họ trả ít một, chứ em đây chưa lấy đc đồng nào ,điên tiế ko chịu đc

9. metibeo

chị gaubooshop ơi nói rõ cho em biết đc ko a, "nhờ anh trinh sát đến giải quyết "là sao, chị bảo rõ cho em với nhé !
    em cám ơn chi nhé !

10. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Hic, thì nó mới hứa thế thôi chứ chả biết có trả mình ko? Cả 1 năm trước nó cũng hứa mà có trả đâu :mad:
    Có khi nghe ngóng mấy tháng nữa ko trả lại nhờ mẹ Gaubooshop chỉ giáo vài đường cơ bản nhỉ :D

11. vangchanh

vangchanh Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang cho một người quen vay tiền,mà chẳng có giấy nợ gì cả,thấy chuyện của mẹ nó mà mình thấy lo lo

12. gaubooshop

gaubooshop Thành viên chính thức

Trinh sát là công an đấy em. Bên đấy nếu không có chức vụ là trinh sát hết. Mà công an vào làm việc mình không biết nghiệp vụ thế nào chỉ biết nó viết giấy hứa trả và trả đúng hẹn rồi xin lỗi.

13. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Mong các mẹ sớm lấy lại đc tiền, đúng là điên tiết mua cái bực vào người, lúc vay nợ thì ngon ngọt xong rùi mình là chủ nợ fải đi lạy lục cứ như là đi ăn xin vậy

14. Loly21

Loly21 AnaYogi

Cái này cứ cho bọn đầu gấu 1, 2 triệu, em nói chị biết, không quỳ xuống đưa tiền dâng chị mới là chuyện lạ đấy, cái này em gặp nhiều rồi, cái bọn mặt trơ trán bóng thì thì cứ phải thẳng tay .

15. Dạy Thanh Nhạc

Dạy Thanh Nhạc www.thanhnhac.vn

Các mẹ dại quá, mình cứ theo nguyên tắc mà làm, kể cả người quen hay bạn bè , cho nhau cái gì thì cho nhưng đã là vay nợ thì phải có giấy tờ đàng hoàng rõ ràng, kể cả khi mình vay hay mình cho vay, để cả 2 bên đều cảm thấy thoải mái, tránh việc mất đi mối quan hệ hay mất tình cảm chỉ vì tiền, vì đã dính đến tiền thì hay bị liên luỵ đến tình cảm.
    Như trường hợp của bạn đúng là cứ nhờ đến công an là hơn, dùng làm gì manh động thiệt thân

16. metibeo

Hôm nay em vào đây để cảm ơn tất cả các mẹ !
    Hôm chủ nhật vừa rồi nhà em đã lấy đc 10 triệu rồi ạ. Chuyện là thế này : chồng em gọi điện cho ông ấy , bảo rằng ko trả thì sẽ đưa người làm trong nghanh công an xuống chứng kiến, ông mà cố tình lật lọng thì sẽ viết đơn kiện, thế là lão ấy cũng sợ hứa xuống trả trc 10triêu, hôm cnhật nhà em rủ 1 người bạ xuống cung,dặn bạn ấy cứ ngồi yên ko nói gì, co như mình là công an, 2 vợ chồng lão ấy hãi quá đếm tiền trả đủ 10 ngay lập tức và kí vào giấy nợ 10 triệu hẹn ngày 18.11/2011 trả nôt. Đúng là 2vc nhà đó sợ ,còn ko dám đọc giấy vay nợ, cũng ko dám đòi nhà em trả tờ giấy vay 20tr đã ký, hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
    nghĩ mà hả hê quá, đợi lấy nốt em kể tiếp nhé,thanks các mẹ nhiều

17. Herbes

Herbes Thành viên kỳ cựu

he he! Chúc mừng mẹ nó nhé! Tớ mới vào đọc tưởng vụ tín dụng đen! Đợt trc có đứa bạn cùng khu nhà tớ cũng bảo tớ cho nó vay tiền với lãi suất cao, cũng ham tiền tý nữa hí hửng đi rút tiết kiệm về gửi nó! Kể với xã xã mắng cho 1 trận thế là ko dám gửi nó nữa! May mà ko gửi chứ ô thì mất toi tiền lúc nào ko hay! Chúc mừng mẹ nó nhé!

18. bebaodong

bebaodong Thành viên sắp chính thức

Khổ thân mẹ nó, e thì qua chuyện này rùi, cũng may e lấy được nên thử đưa ra cách này mẹ nó thấy thế nào:

1. Dù sao cũng quen biết, họ là người lớn tuổi (rất hay cậy mình có tuổi để người đòi nợ nỡ miệng là ăn vạ lại ngay) chỉ có nước là nhẹ nhàng thôi chị ah. Tuy nhiên, nếu a chị có con nhỏ thì bồng luôn cả con xuống (tốt nhất là buổi tối sau ăn) rồi trình bày hoàn cảnh, nước mắt ngắn, nước mắt dài... Nếu họ còn chút lương tâm đảm bảo nhìn cảnh gia đình vợ chồng nheo nhóc, con thơ dại họ sẽ cố tìm cách trả chị sớm nhất (nhớ là lấy được ngay ít nào thì lấy luôn, đừng chê ít nhiều)

2. Nếu cách kia ko được nữa, chỉ còn nước ra CA phường trình báo nhờ can thiệp (có tý phong bì cho ông CA khu vực), rồi xuống gặp tổ trưởng dân phố nữa...

Nhớ trong mọi trường hợp ko được nói lời "khó nghe" khi chưa lấy đủ tiền. Cố nhịn lấy hết tiền rồi thì chị xả thế nào cũng được.

Chúc a c sớm thoát khỏi loại bầy nhầy!!!