Làm sao khi bé quá hiếu động?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi hangbtcat, 12/12/2009.

1. hangbtcat

hangbtcat Thành viên chính thức

Nhóc nhà em là gái 2 tuổi rưỡi mà hiếu động quá đi! Lúc nào cũng đang làm một cái gì đấy, thích nhảy nhót (trò yêu thích là nhảy liên tục trên nệm lò xo), nhảy từ trên giường xuống đất, dưới đất lên giường, bắt mọi người đứng lên nhảy nhót cùng, hoặc tha lôi đồ vật nặng. Hậu quả là lúc nào cũng mồ hôi đầm đìa, rất dễ cảm lạnh và ốm.

2 tuổi rưỡi nên em bảo không nghe, đánh nó thì thương. Em đã cố gắng hướng vào các trò chơi tĩnh hơn như ngồi đọc sách, chơi xếp hình nhưng cũng không ăn thua. Chỉ chơi được vài phút là nó chạy mất. Các mẹ bảo em phải làm sao?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hangbtcat
    Đang tải...

2. daolenhi

daolenhi Thành viên rất tích cực

bé nhà em cũng vậy, là bé gái mà nghịch ko khác j những bé trai, mọi người gặp rồi thì lại nói nghịch còn hơn cả con trai, hic.
    bé cũng 2t rưỡi nên ko biết phải làm thế nào, nhưng em nghe các cụ nói bé có hiếu động thì mới nhanh nhẹn và phát triển bình thường. mình là người trong cuộc chỉ biết nghe thôi chứ em cũng chẳng biết phải làm sao nữa.

3. cun"xjk

cun"xjk Bắt đầu tích cực

Nghich thì mới thông minh chị ạ. K phải lo đâu :finga:

4. misslinh

misslinh Thành viên nổi tiếng

bé nhà bạn giống con bé nhà mình, lúc đầu mình cũng điên lắm nói mà ko đc cũng toàn đánh thôi về sau có 1 người bảo mình cho cháu đi kiểm tra trong viện xem sao, lúc đó mình nghĩ con mình có bệnh gì đâu mà phải đi khám cuối cùng chồng mình bảo cứ thử xem. Mình vào viện test tâm lý thì con mình thuộc vào dạng bệnh tăng động giảm chú ý độ nhẹ BS nói nếu càng để lâu thì càng phát triển mạnh hơn mình sợ quá hỏi BS xem phương pháp điều trị như thế nào để con mình sẽ bớt nghịch. Bây h 2 tuần 1 lần mình cho cháu vào viện để điều trị bằng tâm lý qua 3 tháng mình thấy cháu khác rõ rệt biết nghe lời và có ý thức nhiều hơn.

5. daolenhi

daolenhi Thành viên rất tích cực

chị ơi, bệnh này có những tác dụng phụ j vậy? nghe chị nói em cũng lo quá!

6. me con nha nhim

me con nha nhim Thành viên chính thức

theo mình bít thì bệnh này nó thuộc về dạng thần kinh cùng họ với tự kỷ đó bạn nên các điều trị càng sớm càng tốt. Mình cũng có cô bạn cùng cơ quan có con như vậy. Bạn ko phải lo lắng nhiều cứ nghe theo lời khuyên của bác sĩ

7. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Có hai dạng hiếu động : Hiếu động do bản tính hướng ngoại - linh lợi - nghịch ngợm
    Hiếu động do có những tổn thương về thần kinh ( có họ hàng với hội chứng Tự Kỷ ) trẻ có tình trạng này là do không có khả năng chú ý nên mới lăng xăng không ngồi yên ( đó gọi là hội chứng ADHD - hội chứng hiếu động kém chú ý ) vấn đề ở đây là sự kém chú ý chứ không phải là tình trạng hiếu động.
    để phân biệt :
    Dạng hiếu động linh lợi : dù lăng xăng, nhưng vẫn có khả năng tập trung, chơi những món đồ chơi khá lâu - chơi đươc với bạn - nhớ được những lời dặn của bố mẹ
    Dạng hiếu động do rối nhiễu : Không có khả năng tập trung và chú ý , không thể chơi 1 món đồ chơi quá 15 phút - không nhớ lời dặn của bố mẹ và thường phát âm kém ( nói ít - nói linh tinh không đúng với hoàn cảnh )
    Việc điều trị hội chứng ADHD cần có những chẩn đoán chính xác về mức độ kém chú ý - và nên có sự kết hợp giữa việc trị liệu tại cơ sở ( bệnh viện - trung tâm - trường giáo dục đặc biệt ) và chăm sóc tại gia đình qua những trò chơi giúp trẻ gia tăng khả năng tập trung hơn - chơi các trò chơi vận động có chủ đích - thư giãn bằng xoa bóp - ăn uống nên chú ý giảm chất sữa, đường chất béo ..v.v ( cung cấp năng lượng nhiều ) và cũng như tình trạng Tự Kỷ -việc can thiệp sẽ kéo dài khá lâu -Còn nếu không biết cách can thiệp đúng thì sẽ khó điều chỉnh khi đã lớn chứ không đến nỗi ngày một nặng hơn !

8. Father's Dream

Father's Dream Thành viên chính thức

Vì sao bé lại ngỗ nghịch, hiếu động và nổi loạn?
    bé tỏ ra rất cứng đầu. Nó cương quyết không vâng lời cha mẹ. Ðòn roi chỉ làm nó thêm xa lánh, và càng "đối đầu" với bạn hơn.
    Ðôi khi, bé còn tỏ ý từ chỗ quyết liệt sự chăm sóc của bạn. Nó sẽ tự làm tất cả mọi việc, dù bạn tỏ ý muốn giúp nó. Nó Làm ngược lại những đều cha mẹ khuyên bảo.
    Giải pháp tạm thời
    Trước tiên, bạn phải chiều theo ý con trẻ. Không dùng roi vọt, la mắng bé nữa.
    Ðáp ứng những "yêu sách" nhỏ để tìm xem bé nổi loạn vì lý do nào.
    Nên đưa bé đi làm trắc nghiệm
    Nếu phương pháp trên đều không có kết quả, bạn vẫn còn một cách: Ðưa bé đến gặp chuyên gia tâm lý.
    Chuyên gia sẽ cho bé làm những ca trắc nghiệm nhỏ. Từ đó, bạn sẽ giải đáp được những thắc mắc của mình.
    Bé có thể được trắc nghiệm bằng một trong các thể loại như: trí tuệ, rồi nhiễu tâm tính, tổng quát hướng nghiệp.
    Làm việc với chuyên gia, bạn sẽ thấy nhẹ nhõm hơn. Chuyên gia sẽ đưa ra những nhận xét, hướng dẫn, giúp bố mẹ hiểu con mình hơn. Từ đấy bố mẹ sẽ bớt lo lắng bởi những biểu hiện khác thường của con.
    Bố mẹ sẽ yên tâm tìm ra phương pháp dạy con phù hợp nhất.
    Bạn thấy đấy, con trẻ thật đáng yêu, nhưng mỗi đưa trẻ là cả một thế giới bí ẩn mà người lớn không dễ gì khám phá. Cuộc sống quá bận rộn, bố mẹ khó chăm sóc con cái chu đáo. Tuy nhiên, theo các chuyên gia, bố mẹ nên đích thân đưa đón con đi học. Dù bố mẹ vất vả hơn, nhưng lại đảm bảo được an toàn cho trẻ, vừa tạo tình thân đặc biệt giữa bố mẹ và con cái

9. Sua_S26

Sua_S26 HỘI CÚN 82

Bạn ơi! Bạn cho bé khám ở đâu thế! Cho tớ địa chỉ nhé! Bé nhà tớ cũng hiếu động lắm, tớ cũng muốn cho bé qua khám thử!

10. misslinh

bạn vào viện nhi ở đê la thành đăng ký khám phòng 31 ( khoa tâm bệnh) nghe có vẻ nặng nề nhưng ko sao đâu bạn ạ, khám ở đấy xong ngừoi ta sẽ cho con bạn đi test tâm lý cuối cùng quay lại phòng khám tâm bệnh để lấy kết quả. Trước khi đi bạn thử vảo hỏi xem ngày nào vắng vì mình đi toàn đông lắm. Con mình bây h nói khỏi thì chưa hoàn toàn nhưng đỡ đến 70%
    trước đấy 1 tuần vào điều trị tâm lý 1 lần sau tăng 2 tuần 1 lần và bây h là 1 tháng 1 lần, ko bit con bạn là trai hay gái, con mình là gái mình nghe theo chỉ dẫn của bs cho cháu tham gia lớp học hát để rèn tính nhút nhát lớp học vẽ để rèn tính kiên nhẫn con mình thấy thay đổi hản. Bạn cố gắng cho con đi kiểm tra càng sớm càng tốt cho con.

hangbtcat thích bài này.
  11. Sua_S26

Sua_S26 HỘI CÚN 82

Cảm ơn bạn nhé! Bé nhà mình là con trai bạn ah. Nó cũng hiếu động lắm, không bao giờ ngồi yên kể cả khi ốm. Mình sẽ cho bé qua khám sớm.

12. hangbtcat

hangbtcat Thành viên chính thức

Bạn ơi, chi phí khoảng bao nhiêu cho 1 ca. 1 course thì mất khoảng bao nhiêu thời gian. Chắc là khác nhau nhiều cho từng bé, bạn cứ cho mình số ước tính thôi cũng được. Mình đọc báo thấy bảo, bé quá hiếu động sẽ dẫn tới giảm tiếp thu bài học trên lớp.

Sửa lần cuối: 19/12/2009
  13. misslinh

khám cũng 70k và test tâm lý cũng 70k bạn ạ, thời gian test khoảng 30 phút, đúng là để lâu sẽ ảnh hưởng đến các vấn đề học sau này của các cháu đấy mình cũng chỉ nghe bác sĩ nói thôi nhưng con mình bây h cũng đỡ rất nhiều.

hangbtcat thích bài này.
  14. teacher05

teacher05 Thành viên mới

bé nhà bạn hiếu động là một dấu hiệu tốt,sợ bé không hiếu động thôi,nhưng bé hiếu động quá là do bạn chưa tạo cho bé thói quen ngay từ nhỏ,không hướng bé sẽ phát triển như thế nào,VD bé chuyên hoạt động chân tay mà ko chịu ngồi im,bạn có thể mở phim hoat hình vui nhộn cho trẻ,kèm theo những bài học trong đó.mình biết có bộ sản phẩm tự học tiếng anh cho trẻ em rất thú vị giúp trẻ em có thể tự học tiếng anh tại nhà,mà lại cực kỳ phù hợp với những bé hiếu động,đó là bộ giáo trình POPODOO gồm sách và đĩa,do đây là giáo trình độc quyền tại VN nên mình không upload lên được cho bạn xem,bạn có thể tham khảo ở link dưới đây nhé

Sửa lần cuối: 8/1/2010
    hangbtcat thích bài này.