Làm thế nào để chồng em ra ở riêng

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi minhbaby, 1/4/2013.

1. minhbaby

minhbaby Thành viên mới

Chào các chị. Em mới tham gia diễn đàn có một vấn đề muốn xin ý kiến các chị xem nên làm thế nào.
    Chuyện là em lấy chồng và ở nhà chồng. Hiện tại em sinh con được gần 7 tháng rồi. Trước khi sinh quan hệ MC-con dâu bình thường, nhưng từ khi sinh con xong thì quá nhiều mâu thuẫn xảy ra các chị ạ. Đơn cử la việc pha sữa cho cháu, bà luôn pha ko đúng tỷ lệ, bao giờ cũng cho đặc hơn. Em có nhắc thì bà gạt đi bảo là ko sao. Bà lau lưỡi cho cháu bằng mật ong em bảo mật ong ko tốt cho trẻ dưới 1 tuổi, bà cũng bảo ko sao. Con em mới được 4 tháng mà bà cứ nhắc em cho ăn bột,vv và vv..Gần đây nhất là việc em chưa mua được máy xay để xay thịt cho cháu nên cho cháu ăn bột mặn ăn liền. Bà thì bảo luộc thịt lấy nước nấu. Em bảo nên nấu cả xác thịt và nước thì tốt. Vì anh bác sĩ bạn chồng em bảo thế. Em có nói với bà thế nhưng bà gạt đi rồi nói tin gì bọn bác sĩ (trong khi đó chồng em là bác sĩ). Em nói lại thì bà lớn tiếng rằng mẹ nói 1 con cãi 1, hic. Mà em chỉ thấy ko đúng nên nói lại thôi mà. Bà nhà em tính bảo thủ lắm, em nói đúng thì cũng ko nghe đâu ạ. Đã thế lại rất hay tham gia vào việc nuôi con của em. Mấy hôm nay em có nói với chồng em về vấn đề ra ở riêng nhưng chồng em nghe mẹ ko muốn ra ở riêng. Với lại chồng em là con trai một, dưới là em gái. Nhưng BMC em vẫn còn rất khỏe. Hiện tại chỗ chồng em làm việc cách nhà 30km. Em bảo chồng em thuê nhà hoặc mua nhà trả góp ở gần chỗ chồng em làm. Hai vợ chồng nói nhau mấy ngày rồi, chán lắm ạ. Chồng em chốt lại 1 câu là đã xác định đi làm dâu thì phải nhẫn nhịn. Em sợ rằng sau này con em lớn lên thì còn mâu thuẫn nhiều hơn nên mới bảo chồng ra ở riêng để quan hệ ko bị sứt mẻ. Mà ko thể nhịn mãi được. Em ko biết phải làm sao nữa, em phải làm thế nào bây giờ hả các chị?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhbaby
    Đang tải...

2. gaotamthaihn

gaotamthaihn

Ðề: Làm thế nào để chồng em ra ở riêng

chia sẻ với chị, mẹ chồng nàng dâu bao giờ cũng chuyện này chuyện nọ cả thôi, em thấy hoàn cảnh như anh nhà chị thì cũng khó ra ở riêng vì anh con trưởng mà, nên cái việc bất đông quan điểm thì anh nên bảo với chồng nữa để chồng nói với bà dù sao chồng là bs mà nên để chồng can thiệp chuyện con cái thì dễ hơn.

3. Chuê

Chuê Không ngừng yêu đời <3

chia sẻ với mẹ nó. trc đâyem cũng đấu tranh vấn đề này mãi nhưng có được đâu. mẹ nó tập sống chung với lũ dần đi :D

4. Diệu Thanh

Diệu Thanh Thành viên kỳ cựu

việc này khó lắm thôi mẹ nó cố gắng vậy

5. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ lạt mềm buộc chặt, mẹ nó thử tỉ tê phân tích với chồng xem có được không. Mình nghĩ nếu chồng không chấp nhận thì mình cũng khó thay đổi lắm, chỉ có cách là mình đành chấp nhận và thay đổi cách suy nghĩ của mình về việc sống chung cho dễ chịu hơn vậy, vì đôi khi có rất nhiều thứ mình muốn chọn mà không được lựa chọn, được cái này mất cái kia, bạn thử nhờ những người bạn ảnh hưởng tới chồng mình nhiều nhất khuyên xem sao. Đàn ông hay nghe theo bạn lắm.

6. bj_bo

bj_bo Thành viên rất tích cực

y xỳ bà nhà này,giống đến từng câu nói.chắc chị em cùng mẹ khác bà nội.nhịn làm sao đc mà nhịn,con mình đẻ ra cơ mà,với cả bà vô lý thì nhịn kiểu gì.cách xử lý của e là e cứ làm theo ý em.có lúc cháu đang ngủ bà đi nấu bột bảo gọi dậy ăn cho nóng,e bảo kệ cho nó ngủ lúc nào dậy con nấu,bà tức quá ra nói xấu e với chồng bà(tức là ông nội con e),bởi vì nó là con e,phải được nuôi dạy theo cách của e.đến khi quá đáng quá,e về ngoại ở(cả 2vc e vì chồng e cũng thấy ô bà quá đáng cứ xen vào việc nuôi con của e nhưng mà lại ko đúng cách) vài tháng e mới cho về nội chơi 1 lần,tức lắm nhưng ko làm gì đc,lúc ko có mặt e cứ thủ thỉ với chồng e là cho nó về đây bà trông nhưng chồng e lúc nào cũng chiều theo ý e nên đương nhiên câu trả lời là ko.đến khi bà ý muốn cho nó ăn uống,tắm rửa gì cũng phải hỏi e "như thế có đc ko" thi e còn hay cho về chơi.riêng vấn đề này ko bh đc nhân nhượng.nên chỉnh lại cách nghĩ của chồng bác nữa

hameo1991 thích bài này.
  7. minhbaby

minhbaby Thành viên mới

Hic, mẹ dauxanh2011 ơi, nếu mà nói với bạn của anh ấy thì anh ấy lại bảo em nói xấu gia đình chồng. Khó lắm mẹ nó ạ. Chồng em thì bì ảnh hưởng từ mẹ nhiều nên nghe mẹ lắm. Mà chính mợ ruột của anh ấy ở với mẹ chồng là bà ngoại chồng em đang bị tâm thần nhẹ cũng chỉ vì mâu thuẫn mẹ chồng con dâu. Em sợ một lúc nào đó nhịn nhiều quá rồi trầm cảm thì khổ lắm. Hu hu

8. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

đúng là khổ sở cảnh đi làm dâu. trên box này đã có bao nhiêu chuyện về vđề này rồi! e chưa lấy chồng đã thấy mệt mỏi thay các mẹ rồi!

9. shopnhimsoc

shopnhimsoc Chữ tín giá ngàn vàng

mình thấy mâu thuẫn này chưa có gì lớn lắm, bạn đòi ra ở riêng chồng không chịu cũng phải, mẹ nó cố gắng nhịn mc 1 tí cho nhà cửa êm ấm, nhà nào cũng thế thôi........... mình cũng nên đặt vào địa vị của bà, vì bà cũng thương cháu mà thôi

10. minhbaby

minhbaby Thành viên mới

Em cũng biết thế nhưng mà cũng bà cũng thái quá lắm chị ạ. Lúc con em được hơn tháng, đêm thỉnh thoảng khóc, bà lại lên phòng em đòi bế rồi bế xuống phòng bà ngủ, em bảo với chồng em thì bà nói là nó khó tính. Cháu nó còn bé mà đã định tách cháu ra khỏi mẹ, bà bảo chỉ cần bình sữa là ta ko cần mẹ. Các mẹ thấy có ức chế ko cơ chứ. Em lo là lo sau này dạy dỗ con em mỗi người 1 kiểu thì lại mệt.

shopnhimsoc thích bài này.
  11. bj_bo

bj_bo Thành viên rất tích cực

đã thế cho bà ý trông cháu luôn.càng đc ngủ.e trong tháng đầu thiếu ngủ trầm trọng vì đêm phải cho con bú haizzzzzzzzzz.kệ cho bà ý cho bú bình nhẹ nợ.lúc nào 2 tuổi cho đi trẻ là xong

12. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

chia sẻ với bạn, hic nhưng mà chồng bạn chắc ko đồng ý ra ở riêng đâu, các bà ngày xưa vẫn nuôi cháu theo cách ngày xưa nên mình nói là bị gạt ngay, bạn đành lựa rồi góp ý nhẹ lúc bà vui, hoăc mua các sách về nuôi dạy trẻ để ở nhà,có khi bà xem xong lại thay đổi cách

13. du hoc vic

du hoc vic Thành viên đạt chuẩn

thông cảm với mẹ nó, chuyện mẹ chồng nàng dâu là đề tài muôn thuở chưa khi nào dứt hết! Trong trường hợp chủ yếu ở chồng bạn cũng còn không muốn ra ở riêng thì làm sao mà chuyển ra được được bạn! Tình hình này là phải tập, mà đúng là phải nhịn, các bà mẹ chồng thì lúc nào cũng nghĩ mình đã sinh ra và nuôi dạy 1 đàn con nên kinh nghiệm đầy mình thì tốt, cái này cần có sự vào cuộc của chồng bạn (vì anh ấy là 1 bác sỹ) sẽ có giá trị hơn trong việc nuôi dạy con của 2 bạn
    !

14. minhbaby

minhbaby Thành viên mới

Cái này mình cũng làm rồi bạn ạ. Bà nhà mình từ trước đến nay đều tự mua thuốc, tự chữa bệnh cho mình và chồng con, ko bao giờ hỏi chồng mình. Bà chẳng bảo: Tin gì bọn bác sĩ mà. Chồng mình thì nghe mẹ một phép nên cũng chẳng nói. Giờ lại thêm cô em chồng suốt ngày bảo chị phải cho cháu ăn cái này cái kia, phải uống nhiều nước lọc. Mà nàng ấy còn đang đi học chưa lập gia đình cơ ạ.

15. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Những người bà chăm cháu theo cách của mình thì chỉ mong con mình chóng lớn thoát khỏi cảnh đó đâu

16. lethuy123

lethuy123 Thành viên nổi tiếng

em xin chia sẻ cùng chị, chuyện MC- nàng dâu đúng là muôn thuở chị nhỉ, trước kia khi chưa lập gia đình em còn có suy nghĩ bớt tiêu cực , nhưng bây giờ thì đúng là mâu thuẩn muôn thuở không thể giải quyết được, em chưa có kinh nghiệm nhiều nên cũng không biết khuyên chị như thế nào, nhưng theo em chị hãy quyết tâm ra ở riêng đi, ra ở rieng thì sẽ tránh được nhiều bất hòa lớn, em nghĩ vậy, mong chị sớm tìm được phương án giải quyết

17. thanhlong24

thanhlong24 Thành viên sắp chính thức

Tất cả là ở ông chồng tất, phải để ông ý nói sao cho hợp lý. mà bênh bạn quá thì mẹ chồng lại phật ý, có được ông chồng hiểu và khéo nói thì bạn sẽ tốt cả thôi

18. lehoa8588

lehoa8588 Bắt đầu tích cực

Mẹ này nói chuẩn đấy, cứ phải làm theo ý mình, kệ bà có cạnh khóe hay thế nào đi nữa, mà có nói lcái kiểu chọc ngoáy nghe là em bật lại luôn. Nhưng mẹ nó sướng hơn em vì chồng còn đứng về phe mẹ nó, chứ chồng em thì mẹ là nhất, mẹ là số 1 dù mẹ có sai đi nữa, đâm ra nhiều khi thấy ghét cả chồng :(

19. mẹ bon tròn

mẹ bon tròn Thành viên rất tích cực

Hơ.. giống hệt nhà mình. . Nhưng mình không ra ở riêng mà có cánh khác :)) không biết bạn áp dụng được không nhưng những cái gì mà mẹ chồng làm không đúng í mình thì từ sau mình toàn nhẹ nhàng lấy cớ tự làm :)) chủ yếu toàn nhờ bà bế dỗ cháu ngủ hoặc khóc thôi.. Còn mật ong thì theo mình biết rằng không tốt cho trẻ vì trẻ có nguy cơ bị dị ứng thôi chứ nếu từ 4 tháng cho cháu thử mật ong đã không sao rồi thì nên cho cháu tiếp tục sử dụng. Vì thực tế mật ong rất tốt cho trẻ, làm đường ruột của trẻ thêm khỏe mạnh và làm bụng cháu săn, không bị nhão bụng và ít bị rối loạn tiêu hóa hay đau bụng :)

20. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

Mình cũng trải qua những lúc như thế rồi, nhịn bà đI bạn ah. Cơ bản là bà thương cháu mới lo cho cháu như thế. MC mình hệt MC bạn, khi nào cũg thể hiện kinh nghiệm đi trước của mình và ko cần quan tâm khoa học là gì. Mình cứ chìu bà vài lần, bà mệt mỏi lại trả con lại cho mình.
    Việc dạy con còn nhiều vấn đề nữa, bạn sẽ ko phạt dc con 1 roi nào khi bà cứ 1-2 bênh cháu đâu, sẽ còn nhiều vấn đề phát sinh, bạn nên tập thích ứng và thay đổi mình cách nhìn nhận vấn đề của mình vì bà cũng nuôi dạy chồg mìh như thế đấy.