Cần giúp: Làm Thế Nào Để Hạn Chế Tăng Động Cho Trẻ, Giúp Trẻ Tập Trung?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Nam Á, 6/11/2013.

1. Nam Á

Nam Á Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ. Sự thể là nhà em có đứa em, năm nay đang học lớp 2 mà nghịch quá thể, ko chịu ngồi yên làm bất cứ việc gì.
    Rất thông minh, có khiếu vẽ vời nhưng học hành không tập trung, lười học, học theo kiểu chống đối thôi ý ạ, cũng ham xem tivi như nhiều bé mắc phải.
    Bố cháu trước đây đi công tác triền miên nên cháu sống với toàn phụ nữ, từ mẹ - chị - các chị họ - người giúp việc cũng toàn là nữ nên có vẻ như bé nhiễm luôn cả 1 số tính đặc trưng của con gái nữa cơ ạ :(
    Các mẹ có cách nào hạn chế tăng động cho cháu, giúp cháu tập trung học được không ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nam Á
    Đang tải...

2. Nam Á

Ðề: Làm thế nào để hạn chế tăng động cho trẻ, giúp trẻ tập trung?

hic, ngóng kinh nghiệm của các mẹ quá ...

3. quanthuha

quanthuha dauduahandmade.tk

Bé thích vẽ thì bạn thử xem cháu có tập trung vẽ được không

Nam Á thích bài này.
  4. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bé nhà mình cũng mới 1t thôi, nghịch lắm, luôn tay luôn chân, không khi nào ngồi yên cả. thường thì mình sẽ hướng bé vào các trò chơi có ích, cùng con chơi, hạn chế giờ xem TV. bé nhà bạn thì chắc cũng cần có kỉ luật hơn, lúc nào chơi, lúc nào học, lúc nào xem TV, lúc bé học, bạn nên tạo cho con niềm cảm hứng, đừng ép mà bé sợ. có thể bạn nên tập cho con những môn thể thao nhẹ nhàng của phái mạnh, giúp bé định hình rõ tính cách, nhờ bé làm những việc nhỏ nhưng nghiêng về hướng cho bé trai, cho bé chơi với các bạn nam khác.........mình chỉ biết nhiêu đó thôi :)

Nam Á thích bài này.
  5. thanhdat0312

thanhdat0312 Thành viên tích cực

con em 5 tuổi ạ,từ bé tới lớn k chịu ngồi yên tý nào,rất nghịch nhưng e tìm hiểu,may quá k phải tăng động,chỉ là nó chỉ tập trung vào những cái gì nó thích.trên đời nó chỉ thích oto ạ.cả ngày chơi,xem r đêm nằm ngủ mơ cũng nói chyện oto.em mang tiếng đi dạy con ng khác ngoại ngữ,nhưng con mình nửa chữ tiếng việt cũng k dạy nổi.giờ 5 tuổi r,cô giáo ở lớp kêu là cháu k biết 1 chữ nào,số thì cũng chưa ổn.em cũng nhiều cách hướng con nhưng có vẻ k hiệu quả,mà nó cũng có trí nhớ tốt lắm.có những chuyện mấy năm nay nó vẫn nhớ và nhắc tới...vẽ thì xấu thôi rồi,sợ lắm,vẽ oto mà lốp như củ khoai.thế mà chữ thì như vậy,tiện đây em hỏi các mẹ,có mẹ nào có con như nhà em k ? k biêt sang lớp 1 có khác k chứ cứ thế này thì chết.
    chưa kể tính cách thì tự lập ,nhiều cái rất ng lớn,nhưng lại dẻo mỏ,sai thì xin lỗi hay lắm,vừa mắng xong,mặt xị ra.vừa tha lỗi cho chưa nổi 2s thì lại cười toe.
    em sắp bó tay r ạ !

Nam Á thích bài này.
  6. mekhanhnhi_khaingo

mekhanhnhi_khaingo Thành viên rất tích cực

Cháu em năm nay học lớp 1, nghịch lắm ạ. Cô giáo bảo ngồi trong lớp học không tập trung, nghịch ngợm trong lớp. Cô giao quay lên bảng, cháu nó đã chui xuống gầm bàn từ bao giờ rùi ấy ạ. Mà không sợ cô giáo đâu ạ. Cố giáo mới bảo em gái em là cho cháu nó đi khám xem có bị tăng động không vì nghich lắm và không tập trung. Mẹ cho con đi khám đúng là cũng có triệu chứng thật. Thế là em gái em cho con đi học vẽ các mẹ ạ. Từ hồi học vẽ cháu nó có trí tưởng tưởng phong phú hơn, tập trung hơn, ít ngich ngợm hơn hẳn ạ. Mn thử xem con mình có nang khiếu gì cho con đi học biết đâu cái bé thích bé sẽ tập trung ít nghịch hơn đấy ạ

Nam Á thích bài này.
  7. fibobaby

fibobaby 100% hàng hiệu từ Mỹ

Sắp bó tay chứ chưa bó tay là tốt rồi nàng ạ. Bé nhà nàng và nhà tớ giống nhau ở điểm là thích ô tô và vẽ thì rất chi là xấu. Tớ nhìn tranh của các bạn và của hắn đúng là khác nhau 1 trời 1 vực. Thấy cô giáo bảo cho con đi học sẽ "lên tay" nhiều lắm" nên tớ cũng cho bé đi học. Đăng ký học được 3 tháng rồi, học ở trường mẫu giáo luôn nên thời gian ko nhiều, nhưng có vẻ cải thiện hơn nhiều rồi. Bé nhà tớ giờ 4 tuổi. Bạn thử cho bé học xem. Mình dậy thì khó chứ thầy cô nói là bé phải nghe hết

thanhdat0312 thích bài này.
  8. Nam Á

ôi giời, bé nhà em thì bài vẽ ở trên lớp cô giáo giao cho vẽ siêu xấu :( thế nhưng cứ vẽ cái gì mà cháu nó thích, nó tưởng tượng ra thì lại siêu đẹp và dễ thương kinh khủng. Có lần bé còn vẽ cả 1 trận đại chiến với đầy đủ binh lính, xe tăng, đạn pháo cơ. Đấy, thích vẽ nhưng cho đi học thì thầy cô giáo bảo gì lại không nghe đâu.
    Có những khi em dạy bé tiếng anh, bé cũng chỉ hào hứng được 30' phút đầu, xong sau đấy là chán hẳn luôn ý ạ :(
    Suốt ngày bị cô giáo phê bình vì tội nghịch ngợm thôi, hic hic

9. Nam Á

Này hơi bị giống bé nhà em. Cứ mắc lỗi là lại khúm núm, xin lỗi xong thì đâu lại vào đấy thôi ạ!

thanhdat0312 thích bài này.
  10. thuyhongvu

thuyhongvu Thành viên tích cực

Mình cũng đang hóng hớt đây, rất mong các mẹ chia sẻ ạ

11. stara

stara Cung cấp viên tẩy bồn cầu Hàn Quốc

Mình cũng không có kinh nghiệm gì, cũng hóng kinh nghiệm của mọi người