Cần giúp: Làm thế nào để quyến rũ một khách hàng miền Bắc?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Kentary, 23/10/2015.

1. Kentary

Kentary Bột sắn dây nguyên chất Kentary

Hi các bạn bán hàng thông thái,
    Mình lập topic bán hàng trên website LCM đã lâu nhưng bữa giờ mình chỉ bán được duy nhất 1 đơn hàng trên LCM với sự hài lòng của KH và KH có mua trở lại.

Rồi sau đó mình không hề bán được một sản phẩm nào nữa hết, mình nghĩ là do bản thân mình không biết cách giới thiệu sản phẩm.

1. Đầu tiên có lẽ mình sống ở miền Nam và miền Trung chỉ ra miền Bắc du lịch thôi nên mình chắc chắn chưa biết cách chiều chuộng KH miền Bắc là như thế nào?
    2. Họ thích gì? Họ thích những giá trị cộng thêm nào, mình có đọc bài viết của bạn @Song Nhi thì cũng có thấm được chun chút nhưng chắc là giống nước đổ lá khoai vì chưa hiểu hết tâm lý của KH miền Bắc.
    3. Sản phẩm của mình bán là bột sắn dây và dâu tằm sấy, mình đang bán sắn dây ở xứ sở của sắn dây, mình chỉ hơn người ta được nếu KH của mình đã xài sắn dây mình bán và nhận ra sự khác biệt trong sản phẩm với giá thành cao gấp đôi người khác, share ship cũng không nhiều.
    Các bạn bán hàng thông thái giúp mình hiểu và quyến rũ được KH miền Bắc với!
    Cảm ơn mọi người trước nghe.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Kentary
    Đang tải...

2. mebecanbiet

mebecanbiet Bắt đầu tích cực

một câu hỏi rất hay ạ

Kentary thích bài này.
  3. Gisoko

Gisoko Thành viên tập sự

Kinh nghiệm của 1 em gái co 14 năm ở miền trung, 4 năm miền nam và làm dâu đất Bắc đây ạ. Là người ở đâu cũng như nhau hết á chị.
    Có điều đa phần người miền Bắc khi làm ăn kinh doanh dựa trên mối quan hệ là nhiều : Làm bạn, làm thân rồi mới bán được hàng. Chớ ko tay ngang: ok được tui mua như nhiều khách miền Nam.
    Nói riêng mặt hàng bột sắn dây thì miền bác tiêu thụ mạnh lắm.
    Họ hay bán bột sắn ướp với hoa bửoi, hoa nhài cho thơm. Họ cũng hay quen kiểu ng này ng nọ giới thiệu mách nhau nên mẹ nó có thể tham khảo cách phát triển này.
    Chúc mẹ Quyến rũ khách hàng thành công^^

Kentary thích bài này.
  4. freshfoodsvn

freshfoodsvn Nhà nhập khẩu cá hồi Nauy số 1 Việt Nam

Về cá nhân thì mình thấy ng Miền Nam dễ tính hơn, đặc biển khoản chuyển khoản trước khi giao hàng là nhanh hơn :)

Kentary thích bài này.
  5. muadong9345

muadong9345 Thành viên chính thức

cố lên thớt nhé

Kentary thích bài này.
  6. Kentary

Cảm ơn Bạn nha. Bột sắn dây của mình mộc, không ướp gì cả, có thể vì thế họ không thích nhưng mình không có ý định ướp hương cho sắn dây để tạo sự khác biệt đó mà.

Nói như Bạn thì người bán hàng cũng là khách hàng mua hàng rồi, cảm ơn đã chỉ mình 1 bí quyết quyến rũ khách hàng miền Bắc nha.

Ừa mình cũng thấy vầy, dễ mua và cũng dễ thay đổi người bán :D :D

Mọi người còn có bí quyết nào nữa, chia sẻ để chúng ta cùng học hỏi và quyến rũ khách hàng thành công hơn :)

7. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Ha ha, chữ ký của em quá ấn tượng.
    Làm sao em tag được tên chị như facebook vậy nhỉ?
    Chị không phải người miền Bắc nên xin phép không bàn chuyện vùng miền ở đây nhé.
    Cá nhân chị, khi mua bột sắn, chị chỉ mua của người quen. Bởi vì bột sắn là một mặt hàng dễ bị pha trộn, làm giả, thành ra nhiều khi muốn giải nhiệt bằng bột sắn thì lại thêm nhiệt bởi vì sự nhập nhằng này.
    Nhà chị lúc nào cũng phải có bột sắn, vì thân nhân hay bị nhiệt. Tuy nhiên, 1kg bột sắn có khi ăn nửa năm không hết, nên nhu cầu mua thêm là không nhiều.
    Chị vào topic của em, thấy khả năng tin tưởng được là rất cao, dù em không phải là người quen của chị :) Tuy nhiên, khả năng chị mua bột sắn của em là rất thấp, vì người quen của chị vẫn đủ cung cấp cho chị mặt hàng này. Bởi vậy, việc chị mua hàng bột sắn online để phải chịu thêm phí ship từ Nam ra Bắc là rất khó xảy ra.
    Lý do đơn giản vậy thôi, chắc không thể quy vì chị là người miền nào nên chị không thích mua hàng của người miền Nam, em nhỉ.
    Chúc em đắt hàng.
    P/S: chị thích bột sắn "mộc", giống em đang làm.

quynhhoa209Kentary thích.
  8. MeMeoCoi

MeMeoCoi Thành viên chính thức

chuẩn đấ m cũng thấy vậy

Kentary thích bài này.
  9. Kentary

1. Hihi :) chữ ký em như vầy vì thật sự là đúng như thế Chị ạ hahhaha.

2. Em có quản lý 1 diễn đàn dùng xenforo nên em biết cách này: Chỉ cần viết @ trước tên nick của Chị là em có thể tag Chị vô bài viết của em đó ạ. Giống vầy nè @Song Nhi :p :p.

3. Dạ để em ngâm cứu thêm nữa ạ, chắc phải xài thêm các cách khác vì KH của em ở miền Bắc vẫn mua bột sắn của em nếu đã xài, dù lúc nào cũng dùng cpn và giá vận chuyển gần bằng giá hộp sắn dây, để em hỏi thêm họ mới được, mỗi lần gửi hàng rất đau lòng giùm khách hàng.

4. Dạ em nghĩ là KH mỗi miền sẽ có văn hóa mua hàng riêng hihi :p.

5. Em cảm ơn Chị nhiều lắm :)

Song Nhi thích bài này.
  10. Song Nhi

Kể câu chuyện như chữ ký tâm sự đi xem nào, tò mò quá :rolleyes: @Kentary

11. Kentary

Dạ để mai Chị @Song Nhi nha, em bị hội chứng ống cổ tay nên đê mai đầu ngày, tay mới được nghỉ ngơi xong em sẽ kể Chị nghe ạ :p :p.

Song Nhi thích bài này.
  12. Kentary

Hihi, giờ mới vô trả bài được cho Chị:

Quê em ở Quảng Trị, vùng đất rất nghèo Chị ạ, người nông dân trồng cây gì cũng khó khăn vì thiên tai khắc nghiệt quanh năm.
    Ba Mẹ đã rất vất vả, nhọc nhằn làm bột sắn dây để nuôi 4 chị em em ăn học thành người.
    Ngày rời quê đi học xa nhà, em luôn có 1 tâm nguyện sẽ có 1 lúc nào đó trở lại giúp Quê Hương.
    Rồi em ra trường, ở lại SG làm việc, em không về quê vì về quê em biết em chẳng có cơ hội làm công ty nào đâu, Ba Mẹ em không có đủ tiền cho em xin việc chứ không phải kiếm việc.

Em đi làm qua 3 công ty, rồi mới khởi nghiệp bằng công ty kinh doanh đồ da, phải nói đồ da là thứ em rất thích nhưng đôi lúc em vẫn còn chút gì đó không được thoải mái do làm về da thì có hại cho môi trường và giết hại động vật hoang dã dù động vật đó mình nuôi.

Năm 2013 em về quê, Mẹ em kể rằng người Nhật họ tới quê em, họ vô nhà em lấy nghiên cứu về cây sắn dây Ba, Mẹ trồng, mang bột sắn dây, rồi lá, cây... tá lả về bên nước họ "ngâm cứu" sau đó quay trở lại muốn mua rất nhiều sắn dây quê em nhưng cuối cùng không đủ sản lượng.

Em nghe Mẹ kể xong mà giật cả mình, em chợt nghĩ: Tại sao người Nhật lại chọn Quảng Trị là vùng lấy sắn dây? Tại sao họ từ nước xa xôi tới quê mình để tìm sắn dây, kinh doanh sắn dây còn mình từ khi sinh ra đã thấy nó mà không biết sử dụng nó? Mình vẫn đau đáu làm gì đó để giúp quê hương mà? Sao mình không tìm hiểu sắn dây?

Vậy là em tìm hiểu về cây sắn dây và càng tìm hiểu em càng yêu sắn dây trọn vẹn, sắn dây đã giúp em hiểu thế nào là tình yêu:
    Tình yêu với em là:

• Yêu có nghĩa là yêu và tin tưởng hoàn toàn không còn một chút băn khoăn nghĩ ngợi.
    • Yêu có nghĩa là cùng với người yêu phát triển hoàn thiện bản thân hơn.
    • Yêu có nghĩa là cùng nhau làm việc tốt giúp cho xã hội tốt đẹp hơn.
    • Yêu là khi nào nói về sắn dây cả con người em bừng lên 1 khí chất rất có hồn và cuốn hút luôn người khác nghe theo câu chuyện của em qua lời nói, qua ánh mắt, qua ngôn ngữ cơ thể, qua tiếng cười.
    Lúc đó em cũng đang yêu 1 người và em nhận thấy em không yêu người đó bằng sắn dây vì em còn băn khoăn rất nhiều thứ, khi nào gặp một người em cho em cảm giác như sắn dây thì đó mới chính là người đàn ông của cuộc đời em.
    Chia tay em rất buồn nhưng từ khi em nhận ra điều này em hết buồn luôn vì biết rằng mình sinh ra không dành cho người đó.

Em cũng bỏ luôn việc kinh doanh đồ da để tập trung trọn vẹn cho sắn dây :)

Đó là câu chuyện của em hì hì :p.

CaproSong Nhi thích.
  13. Song Nhi

Câu chuyện của em thật đáng để chờ đợi.
    Em nghĩ hay, nên câu chuyện của em viết ra rất hay 3D3%005

Kentary thích bài này.
  14. kumyeu

kumyeu https://www.facebook.com/teamthichtocden

đọc bài của bạn mình thấy rất hay. Mình là người miền Bắc, nhưng lại bán đặc sản miền Nam
    Đơn giản mình rất thích và ấn tượng với các món ăn đặc sản trong đó bởi nó rất nguyên chất

Kentary thích bài này.
  15. Kentary

Em cảm ơn Chị. Hihi :).
    Em cũng rất vui, em đang nghĩ là ở LCM này chắc em khó bán hàng vì chưa có đại lý tại miền Bắc Chị ạ.

Em kinh doanh cái chi cũng từ 2 bàn tay trắng đúng nghĩa đen, nên em không có để bị giam vốn, mấy bạn lấy hàng em toàn trả tiền trước cho em hông à.
    Em làm được giờ là nhờ bạn bè giúp đỡ em nhiều lắm lắm ạ.
    Hai năm trước có khi em còn không có đồng nào trong túi nữa cơ, giờ thì mới đủ nuôi bản thân trong tình trạng tiết kiệm thôi á nên em cần cố gắng nhiều hơn nữa hihi :)

Song Nhi thích bài này.
  16. Kentary

Cảm ơn Bạn nha, mình thì mong là ngày càng có nhiều người VN chúng ta bán hàng chất lượng, để thay đổi bộ mặt người bán hàng VN, sản phẩm VN đó Bạn.

Bởi hình ảnh chúng ta bên ngoài kia rất xấu xí, mình đôi lúc cũng rất buồn vì bây giờ mua gì bản thân mình cũng sợ đồ ăn pha trộn, ngâm thuốc, rồi vì lợi nhuận người ta làm đủ thứ linh tinh.

Bạn cùng mình, chúng ta hãy thay đổi văn hóa bán hàng của người VN nhé?

kumyeu thích bài này.
  17. kumyeu

kumyeu https://www.facebook.com/teamthichtocden

Đúng rồi đó bạn. Chúc bạn buôn bán đắt hàng nha

Kentary thích bài này.
  18. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Hi nếu mình chưa có gia đình mình sẽ để cho bạn quyến rũ. ý là mua sắn dây của bạn ấy mà. Nhưng nhà mình tự trồng sắn dây được nên mình chưa mua sắn dây của bạn đâu nhé.
    Mình ủng hộ phương châm của bạn, đặt chất lượng lên hàng đầu. Ngày nào đó có khi mình và bạn lại thành đối tác chứ @Kentary nhỉ?
    Vì là người bán hàng ở cả HN, SG và các tỉnh mình thấy khách hàng có hai đặc trưng, có thể gọi là văn hóa HN và văn hóa SG. Gọi nôm na cho dễ thôi chứ ở đâu cũng có người nghĩ thế này, người nghĩ khác. Theo mình khách hàng Hà Nội quan tâm nhiều nhất đến giá cả. Hàng tốt...giá rẻ mới được. (Hi cái này khó nhỉ, rẻ so với mức chất lượng cung cấp thôi nhá). Khách hàng SG phần lớn quan tâm tới dịch vụ tốt. Vì vậy ở ngoài Bắc giá đắt cái khách hàng dễ bỏ đi ngay, ở SG dịch vụ tồi cái là khách hàng bỏ đi ngay.
    Vì vậy để bán sắn dây ngoài bắc bạn có thể:
    - Thêm sản phẩm giá bình dân hơn cho đa dạng mặt hàng. Như thêm cả các loại sắn dây ngoài Bắc đang bán chẳng hạn. Cái nì chắc bạn sẽ không làm nếu muốn gây dựng thương hiệu SẢN PHẨM CÓ CHẤT LƯỢNG CAO.
    - Bán thêm hoa bưởi khô riêng lẻ nếu khách thích ướp hoa bưởi lên. :D Mình là người Bắc, mình thích uống trà nhài, thích sắn dây hoa bưởi. Nhưng toàn là trà và hoa nhà mình có, an toàn chứ không đi mua mấy thứ vị nhài hay vị sen của Tung của. Nếu đáp ứng được gu thưởng thức này bạn sẽ tăng thêm lượng khách kha khá đấy.
    - Tập trung hướng tới nhóm đối tượng khách cao cấp hoặc nhu cầu cao cấp. Cách này chắc là phù hợp với bạn. Thực hiện bằng cách: Tiếp thị tới nhóm khách hàng cao cấp, các khách vip, các cụ cao tuổi hoặc trung niên, người kĩ tính trong việc lựa chọn sắn dây, đặc biệt nhóm này rất quan tâm sức khỏe gia đình. Ngoài ra bạn cũng nên tiếp thị tới các....nhu cầu phù hợp của khách hàng. Nếu người ta tìm từ khóa về Quà tặng cho mẹ chồng tương lai, quà tặng cho bác hàng xóm, quà cho mẹ sếp... đọc được về sản phẩm của bạn, trong đó có so sánh về giá trị giữa loại giá rẻ và loại mắc tiền, lúc đó mới có thể chọn sản phẩm của bạn. Không mấy ai chọn mua quà cho người mình đang muốn lấy lòng lại chọn sản phẩm giá rẻ để tặng. :D

Trong kinh doanh quan trọng nhất là khách hàng giới thiệu khách hàng, nhưng phải có những đơn hàng đầu thì mới có tiếp các đơn sau. Chúc bạn kinh doanh thành công và khi mình vào SG sẽ mời bạn cafe nhé. :D

Sửa lần cuối: 7/11/2015
  19. Kentary

Cảm ơn @cindyvn nhiều nhé! Hihi :)
    Hôm nay mình mới vô đọc được bài của Bạn.
    Mình sẽ thử coi sao, có gì cho mình đi theo học hỏi Bạn với nha.
    Mình đang tìm kiếm thêm các sản phẩm khác để kinh doanh, hy vọng có lúc quyến rũ được Bạn :p :p.
    P/S: Hihi mình cũng mong một ngày được hợp tác với Bạn nếu sản phẩm phù hợp.

20. Ms Secret

Ms Secret Thành viên tích cực

Phải nói là em cũng có lí lịch hơi phức tạp. Nhà em gốc Bắc, em sinh ra và lớn lên ở Tây Nguyên, học 4 năm ở miền Trung và giờ lại công tác tại miền Bắc. Vì sống giao hòa giữa 2 miền nam bắc nên cách sống nó cũng giao hòa luôn. Dù khách là người vùng miền nào thì em nghĩ mọi người đều muốn chọn cho mình sp có uy tín, chất lượng mà giá cả hợp lý. Đặc biệt, hầu hết khách mua online hay đắn đo khi mua hàng nên thường dựa vào hiệu ứng số đông để tin tưởng mặt hàng mình cần có được mọi người tin dùng không? Phản hồi của người đã sử dụng ra sao?...
    Em cũng đang tập tành kinh doanh online, em thử đặt chính mình vào vai trò là khách hàng khi em đi mua bất cứ sp nào, lúc đó em nghĩ gì để hiểu tâm lý khách. Bây giờ hàng hóa quá nhiều nên việc trà trộn các hàng kém chất lượng là điều mình khó lường. Em rất vui vì các mẹ chia sẻ nhiều về cách sử dụng hàng an toàn, hiệu quả. Hi vọng mọi người cùng nhau kinh doanh với cái tâm chứ không vì lợi nhuận trước mắt để đem những sp chất lượng nhất cho chính mình và những người thân yêu!
    Chúc chị @Kentary và các mẹ đang kd buôn bán đắt hàng nhé!