Làm thế nào để sữa về

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi NgocLinh148, 26/3/2014.

1. NgocLinh148

NgocLinh148 Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, chuyện là em đẻ mổ gần 2 tuần rồi mà chưa thấy sữa về các mẹ ạ, chỉ có sữa non thôi ạ.. Sốt ruột quá, nhìn thấy con suốt ngày ôm lấy cái bình mà em thương con quá đi mất. Các mẹ có cách nào không chỉ cho em với. Em cũng chịu khó ăn móng giò lắm mà cũng chưa thấy gì cả. Hic hic

Xem thêm các chủ đề tạo bởi NgocLinh148
    Đang tải...

2. Nga dâu tây

Nga dâu tây Bắt đầu tích cực

Ðề: Làm thế nào để sữa về

Mình cg vừa sinh e bé đc 4 tháng, sinh thường nhưng sữa cg chưa về luôn sau đó đc ng bạn mách cho uống coca hâm nóng, uống xong thấy trong ngày là sữa về, bạn thử xem sao.

3. Beautymom06

Beautymom06 Banned

Sau khi sinh xong, mẹ cố gắng cho bé bú luôn ngay khi mẹ được về phòng hồi sức. Trước khi cho bú, mẹ uống một cốc sữa pha thật nóng (sữa đặc có đường hoặc sữa bầu). Điều này cũng kích thích sữa mau về hơn.

Cứ như thế, lúc nào bé đói, mẹ lại cho bé ti. Có thể lúc đầu bé ti, mẹ chưa quen, sẽ có cảm giác đau cộng thêm mệt mỏi của kỳ vượt cạn nên nhiều mẹ sẽ cáu hoặc không muốn cho bé ti. Chỉ cần cách 1 - 2 hôm không cho bé ti, sữa sẽ về ít hơn. Khi đau quá, mẹ có thể nhờ người nhà day bầu ngực hoặc massage, cảm giác rất dễ chịu.

Trong chế độ ăn uống, điều quan trọng nhất là mẹ luôn phải ăn những đồ nóng sốt: cơm nóng, canh nóng… Chế độ ăn một ngày tốt nhất là sáng ăn xôi, trưa ăn cơm, tối ăn cơm. Ngoài ra mẹ ăn 3 bữa phụ bằng cháo đu đủ xanh nấu móng giò (hoặc chân dê, chân chó), thông thảo, ý dĩ. Uống thêm sữa hàng ngày. Mẹ cũng nên uống nhiều nước và nước phải ấm.
    Điều quan trọng là tâm trạng các mẹ phải luôn thoải mái, vui vẻ, ngủ đủ và sâu giấc, nghỉ ngơi hoàn toàn trong thời gian đầu mới sinh. Nhiều mẹ thấy con quấy khóc, chưa có kinh nghiệm sinh con dễ stress sau khi sinh. Điều này cũng ảnh hưởng rất nhiều đến lượng sữa ít hay nhiều. Lúc này hãy nghĩ con là trên hết và bỏ qua tất cả mọi chuyện khác để nghỉ ngơi.
    Các mẹ phải luôn tâm niệm một điều: “Bé bú càng nhiều, sữa càng ra nhiều” nên cứ khi nào thấy bé đói phải cho bé ngậm ti luôn. Nếu bé không có biểu hiện muốn ăn, cứ 3 giờ, mẹ phải cho bé ti một lần.

Khi đi làm, mẹ cố gắng vắt sữa để nhà cho con ăn. Bảo quản sữa vắt trong tủ lạnh. Trước khi vắt sữa, mẹ nhớ là nên ăn thật no rồi mới vắt thì lượng sữa sẽ ra nhiều và mẹ không bị mệt. Buổi trưa cố gắng về cho con bú. Từ tối đến đêm, mẹ cho con bú hoàn toàn, không nên cho ăn sữa ngoài.

Trong thời gian cho con bú, nếu vẫn ít sữa, mẹ có thể uống thêm cốm lợi sữa, cũng có tác dụng chút ít.

Lưu ý: Nếu mẹ vắt sữa cho bé bằng tay sợ đau và ra ít sữa, có thể mua các loại máy vắt sữa bằng điện để trợ giúp. Các mẹ cứ kiên trì cho bé bú hoặc vắt sữa, kết hợp uống nhiều nước và sữa ấm.

Tốt nhất vẫn là cho bé ti trực tiếp, thường xuyên.

Lau rửa bầu ngực và núm ti hàng ngày để đảm bảo vệ sinh cho cả mẹ và bé.
    Ngoài ra, các mẹ có thể áp dụng phương pháp dân gian: Nếu sinh con gái, rút chín búp dứa, sinh con trai, rút bảy búp, rửa sạch, cắt bỏ phần lá xanh, chỉ lấy phần búp trắng bên dưới. Chỗ búp trắng này thái nhỏ, đem nấu với thịt nạc, hoặc canh xương. Chỗ búp dứa nấu vừa một bát nhỏ, cho bà mẹ ăn hết cả nước và cái.

Chúc các bé ăn ngoan ngủ kỹ, chúc các mẹ nhiều sữa và hết stress sau sinh nhé.

4. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Em ơi, lúc ko có sữa cũng cứ cho bé bú mẹ, động tác ti mẹ của con là giúp kích thích dây thần kinh ở đầu ti, tác động lên não để kích thích tiết sữa. Cho bé bú cũng phải đúng cách, là em bế bé ngang ngực, làm sao miệng bé vuông góc với đầu ti, lúc con ngậm ti thì cho ngậm sâu hết quầng vú (để tác động vào dây thần kinh đó, và cũng để bé ngậm sâu, ko nuốt hơi vào, tránh bị đầy hơi cho con).
    Thức ăn: em tích cực uống nước ấm nóng, sữa ông thọ pha nóng uống cũng công dụng lắm đó. Trái cây ngọt, uống nhiều nước nhé, vì nước là thành phần chính của sữa. Cố gắng ngủ dc nhiều thì sữa cũng nhiều hơn. Móng giò, móng chân chó, chân dê cũng ok. Cơ bản nhất là phải cho bú nhiều em nhé. Con ko bú thì em lấy cái dụng cụ vắt sữa tự tác động vào để kích thích tuyến sữa em ạ.

5. thietbiytebaochau

thietbiytebaochau Bắt đầu nổi tiếng

Chia sẻ với mẹ nó kinh nghiệm:
    - Cứ cho bé bú kể cả sữa không ra
    - Thường xuyên day ti
    - Ăn xôi lạc
    - Uống sữa đặc ông Thọ nóng

6. Bluez

Bluez Thành viên tích cực

Cách uống sữa đặc ông Thọ công dung tốt lắm mẹ nó ạ, ngoài ra mẹ nó có thể uống them nước chè vằng nhé

7. sakura123

sakura123 Thần tình yêu 0977231673

hic hic có nhiều cách lắm nhưng mà tớ nghĩ do cơ địa của từng người, người nào có sữa thì kiểu gì cũng về , người ko có nhiều thì có làm đủ kiểu cũng chẳng có trừ khi bị tắc sữa

8. lam_tamnhu

lam_tamnhu thờ trang nữ giá rẻ

Bé nhà mình 6thag mà sưã it lắm.minh cũng áp dụng xem sưa có về nhjều k .

9. dienlanhbatrinh

dienlanhbatrinh Thành viên rất tích cực

Mẹ nó bảo bố nó thao tác cho. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh

10. richardmom

richardmom Thành viên nổi tiếng

mẹ nó thử mua chân dê về hầm đu đủ, ăn nhiều na và thăng long, đây là cách gọi sữa về của mình

11. Bluez

Bluez Thành viên tích cực

cách này lạ nha, na và thanh long nữa à, hì

12. maybien09

maybien09 Thành viên tích cực

vừa mổ xong ko uống đc sữa mà, vì ruột chưa thông sợ đầy bụng, chè vằng cũng ko biết có uống luôn đc ko nhỉ

13. support5

support5 Moderator

14. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

do tuyến sữa nữa các bạn ạ

15. DiemKieu2016

DiemKieu2016 Thành viên tập sự

Em chỉ 2 3 ngày là có

16. heoxinh_mommy

heoxinh_mommy Bắt đầu tích cực

E thấy nhiều ng uống chè vằng cho sữa về nhiều ạ,. Em thì về nhiều quá, muốn hãm mà k biết cách nào ngoài việc hút sữa ra để bình T__T

17. gaubiendenden

gaubiendenden Thành viên chính thức

Hức, mn có ăn được ko, mình cũng mổ nhưng ngày hôm sau có sữa luôn, để cho bé bú luôn tục mn ạ, sữa sẽ nhanh về, mn ăn nhiều vào nữa

18. hoahuongduong6666

hoahuongduong6666 Thành viên tích cực

đùa chứ chồng mình ra sức bú tích cực ý để sữa về

19. Thủy 1990

Thủy 1990 Sinh Viên Giúp Việc Theo Giờ 24/7

Mình pải ăn chân giò,chân chó,uông chè vằng cả tháng nay.hiệu quả hơn nhiều đấy bạn

20. Nhok_Bon_Bon

Nhok_Bon_Bon Thành viên tập sự

Chị ơi đừng lo quá, chị gái em cũng vừa mổ nên là sữa ra chậm, nhưng về sau vẫn có sữa, lâu chút thôi. Chị em thể lực cũng yếu nữa :(