Thông tin: Làm thế nào để tìm được thông tin nguồn gốc của các sản phẩm dinh dưỡng cho con?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Thao_Angel, 12/11/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Thao_Angel

Thao_Angel Thành viên tích cực

Lại chuyện chọn sữa, nói ra ko khéo các mẹ bảo em nhai đi nhai lại vấn đề cũ rích nhưng mà đứng giữa rừng sữa Tây sữa ta, loại nào cũng dinh dưỡng, công thức này nọ em rối bời, ko có lấy bất kỳ một cơ sở nào để phân biệt luôn. :(((

Dạo này em nghe râm ran vụ thực phẩm "truy xuất nguồn gốc", tìm hiểu trên mạng hóa ra đâu có phải mới, ở nước ngoài hình như người ta cũng áp dụng lâu rồi. Biết bao giờ ở VN mình có, mà có sản phẩm sữa luôn thì có phải chị em mình yên tâm biết mấy.

Mẹ nào có kinh nghiệm liên quan tới vụ "truy xuất nguồn gốc" hay biết sản phẩm nào có "truy xuất nguồn gốc" thì chỉ em với ạ, em biết em hốt về liền.

Nói vậy thôi chứ bao giờ cho đến Tháng Mười! :(((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thao_Angel
    Đang tải...

2. giangmy9x

giangmy9x Thành viên tích cực

Riêng những mặt hàng nhạy cảm như sữa mình thường chọn những siêu thị lớn nhất và uy tín nhất để mua. Sữa bột mình hay chọn hàng của abot. Năm ngoái đọc thông tin trên mạng thấy rất nhiều người thu mua vỏ sữa giá từ 3 đến 5k mình thấy rất sợ và hoang mang từ đó sợ ko giám mua sữa cho con ở các cửa hàng nhỏ nữa

3. soohyang2507

soohyang2507 Thành viên rất tích cực

nhà mình thì mợ ruột là tiến sỹ bsck2, chủ nhiệm bộ môn về sản khoa, e trai là phó khoa nhi, e gái họ thì viện nội tiết trung ương, chị họ làm viện k,( toàn là ngành y) nên các loại bệnh, loại thuốc liên quan đến sản, nhi mình có biết chút ít bản thân bố mẹ chị gái làm trong tct hk việt nam airlines nên các loại sữa ngoại, thực phẩm chức năng m cũng có 1 ít hàng tuần ( và nói thật là hàng nội địa nhật và châu âu chắc chắn khác hàng nhập khẩu do yêu cầu các nước đó cao hơn,kiểm nghiệm khắt khe hơn, hàng xách tay hk thì phải khác hàng công qua biển, và số lượng nhà m đi bay và công tác nước ngoài nhiều thế mà cũng ko có đủ sữa mn nhờ mua vì nó nặng và công đắt chứ ko thể rẻ và nhiều được) nhưng cái mình thấy là các mẹ đừng quá quan trọng nội ngoại với sữa mà hãy xem e bé có thích ko? có hợp với cơ thể bé ko?( điều đó quan trọng lắm vì ăn mà thích sẽ hấp thụ tốt hơn)và với thực phẩm thì phải biết được nguồn gốc( hoặc ít ra thì tạm gọi là yên tâm vì có chứng nhận khi mua ở đâu đặc biệt là rau củ quả nhé), vừa rồi đọc được bài báo nói rằng 600 mặt hàng bị cục quản lý thị trường ở Hà Nội phát hiện là hàng giả, chuối đu đủ ướp bằng thuốc diệt cỏ, lê tươi sau 5 tháng mà viện trưởng viện kiểm nghiệm an toàn quốc gia(PGS tiến sỹ hẳn hoi) ko biết hóa chất ướp là gì thì mình thực sự thấy việt nam đáng báo động về an toàn vệ sinh thực phẩm. Đúng như bs viện k nói' con đường từ dạ dày ra nghĩa địa của người Việt không có gì lạ

4. phuongvy123

phuongvy123 Thành viên chính thức

Em cũng mua sữa cho con, nhưng loại nào thực sự tốt thì em chịu. Em hay xem quảng cáo, cứ loại nào có bổ sung DHA và là hàng nhập khẩu thì ưu tiên loại đó. Thành phần các chất trong sữa cũng đủ tùm lum, em nhìn ko phân biệt được luôn. Các mẹ biết thì share kinh nghiệm chọn sữa với ah.

5. thuongxuan

thuongxuan Thành viên chính thức

Mẹ mà chọn sữa theo quảng cáo thì chưa chắc đúng đâu, loại nào quảng cáo mà chẳng tốt. Một số mẹ cứ nghe đến sữa nhập là sướng tai, chứ nếu nhập từ China thì các mẹ chịu ko!
    Theo em phải xem xét kĩ càng nguồn gốc xuất xứ của nguyên phụ liệu trước khi dùng.

6. Vuonsao_bang

Vuonsao_bang Thành viên chính thức

Em thấy trên vỏ lon sữa in khá đầy đủ thông tin cần thiết rồi mà: thành phần dinh dưỡng, tên cty sx, NSX, HSD, hàng nhập hay hàng nội. Sao phải truy xuất thông tin nguồn gốc nữa làm gì??

phuonglantv thích bài này.
  7. lelinh3495

lelinh3495 Thành viên chính thức

In là chuyện của họ. Ai biết có đúng như cam kết hay không. Không thấy khối sữa dính phốt hả Chị

8. linhdan485

linhdan485 Thành viên chính thức

Ngày xưa nuôi đâu có mấy chất này. Sao giờ nghiên cứu ra đủ thứ nhìn mà thấy mệt. Cơ mà Chị chủ top với việc "Truy xuất nguồn gốc" Em thấy có vẻ hay đấy. Cơ mà ở VN chắc hok có nhãn hàng nào dám cho truy xuất đâu nhỉ ???

9. dannguyen599

dannguyen599 Thành viên chính thức

"Truy xuất nguồn gốc" theo em hiểu là mình có thể tra thông tin của sản phẩm bằng cách truy cập vào web của nhà sản xuất để kiểm tra sản phẩm phải của họ cung cấp không phải không các mẹ. Như điện thoại có vụ check bảo hành vậy đúng không ?

10. Vuonsao_bang

Vuonsao_bang Thành viên chính thức

Hãng sx nào có áp dụng công nghệ ngày chắc phải tốn rất nhiều chi phí. Giá bán ra sẽ cao đấy các mẹ.

11. ihatethislovesong

ihatethislovesong Bắt đầu tích cực

Đúng rồi đấy. Truy phát ra hết mọi thứ thông tin . Như có phải mua đúng hàng thật không, rồi thành phần có cái gì trong đấy, rồi nhập kho , xuất kho , hạn sử dụng, ... Nói chung tất tần tật thông tin quan trong liên quan đến quá trình hình thành nên cái sản phẩm mà mình đang sử dụng. Nên nếu sử dụng được các loại sản phẩm này thì an tâm về chất lượng.

12. Dont_Trust_Me

Dont_Trust_Me Thành viên chính thức

Nếu nói như bạn thì ở VN chắc không ai đáp ứng được việc này đâu :)

13. phuonglantv

phuonglantv Thành viên sắp chính thức

Sp có đạt chất lượng hay ko đã được nhà nước kiểm định và cấp phép. Nên việc kiểm tra lại nguồn gốc của sp là ko thực sự cần thiết.

14. lelinh3495

Xin lỗi đi. Suy nghĩ cái kiểu này có ngày tự mình hại mình không hay đấy. Mình là người bỏ tiền ra mua sản phẩm thì mình phải được biết nó được tạo ra như thế nào là quyền chính đáng mà.

dannguyen599 thích bài này.
  15. dannguyen599

Gì em ko dám chắc chứ ở thị trường thiên đường này thì không tin được cái nguồn gốc xuất sứ đâu. Cứ tem tiếc là của Mỹ , Thái , Sing nhưng thật ra toàn của ngươi "anh em" thân thiết không à. @@

16. ihatethislovesong

Cái gì cũng đổ cho nhà nước là không nên đâu mẹ nó ơi. Giao thông kẹt cũng đổ cho nhà nước, Ô nhiễm mối trường cũng đổ cho nhà nước. Còn do ý thức người dân nữa chứ. Mình là người tiêu dùng phải là người tiêu dùng thông thái mẹ nó à. Nếu so sánh giữa 2 sản phẩm 1 cái cho truy xuất nguồn gốc và 1 cái ko có thì em chắc chắn sẽ ưu tiên cái có "truy xuất nguồn gốc" hơn. Đặc biệt là sản phẩm sữa dành cho bé.

17. lelinh3495

Đáp ứng việc truy xuất nguồn gốc thì hiện tại có Anka milk đang áp dụng. Cho phép truy xuất đầy đủ thông tin luôn. Hi vọng sau Anka milk thì sẽ có thêm nhiều sản phẩm áp dụng truy xuất nguồn gốc.

18. ihatethislovesong

Em cũng cứ tưởng như mẹ ở trên là ở VN ko có nhãn hàng nào, nhất là về sữa dám áp dụng cái truy xuất nguồn gốc này. Thấy chị nói Anka milk có vụ này thì em hơi bất ngờ và tò mò xem thử thì đúng là có cho truy xuất thiêt. Cơ mà đúng như em nghĩ lúc đầu. Thằng Anka milk này là thương hiệu sữa của Ireland. Hàng ngoại mà còn cho truy xuất nữa thì chắc chắn mấy mom yên tâm. Không phải nhờ xách tay , xách chân giá đắt mà chắc gì đã đảm bảo nữa nhỉ :)

19. dannguyen599

"Công Nghệ Truy Xuất Nguồn Gốc Từ cánh đồng xanh Ireland đến hộp sữa Anka
    Hãy truy xuất gốc sản phẩm Anka từ nguồn để kiểm chứng những thông tin và số liệu thực của mỗi sản phẩm bạn đã chọn"

Hihi vậy là em hiểu đúng vấn đề, và ko quá lạc hậu so với thời đại.

20. phan hay xi

phan hay xi Thành viên chính thức

Nói thì nói vậy thôi, em vẫn thấy không ổn tí nào, bởi vì việc truy xuất nguồn gốc thì không đơn giản mình tìm nguồn tìm link đâu. Một khi họ đã cố tình làm giả thì mình tìm có đến tết công gô mới thấy

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.