Khác: Làm thế nào xoá vết rạn ở bụng

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi MePrince, 3/8/2007.

1. MePrince

MePrince Thành viên đạt chuẩn

Mình sinh bé được 7 tháng rồi, khi mang thai mình bị nhiều vết rạn lắm, đã bôi thuốc HappyEvent rồi mà cũng không bớt. Khi sinh dậy vẫn còn vết rạn, có mẹ nào biết cách chữa bày cho mình với, chứ để vậy thấy xấu quá:mad:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MePrince
    Đang tải...

2. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Chia sẻ với mẹ Prince nhé. Mình cũng bị rạn da khi có bầu nhưng mà là ở đùi vì mình tăng cân nhanh quá. Mình cũng có thuốc bôi chống rạn gửi từ Đức về nhưng không ăn thua. Nhưng giờ nhóc được gần 3 tuổi thì vết rạn không còn rõ như trước nữa.

Lúc bị rạn, mình cũng để tâm tìm hiểu lắm nhưng rất tiếc là không có cách gì thay đổi được cả vì nó là tình trạng dão collagen mà.

Dưới đây là cách khắc phục của BS Vũ Văn Hướng, mình ko áp dụng vì khi đó mình không biết và vẫn chỉ bôi dầu chống rạn da của Đức đến khi hết thì thôi (lọ đó khoảng 250ml):

Khi đã bị rạn da rồi thì không có thuốc nào chữa cho khỏi được. Tuy nhiên, có thể làm chúng mờ đi, làm nhẵn và nhạt màu đỏ, trắng của vết rạn bằng các thuốc bôi. Trong nhân dân có kinh nghiệm dùng dầu vừng, dầu đậu tương, dầu hướng dương xoa chống rạn da. Mỗi ngày 2 lần (sáng và tối), đổ một ít dầu vào bàn tay rồi xoa xát đều các vùng da bị rạn. Hoặc cũng có thể dùng một trong các thứ sau: lòng đỏ trứng gà, sữa bò tươi, cà chua, cà rốt giã nhuyễn mà xoa, để một thời gian rồi rửa lại cho sạch.

Thuận tiện hơn, có thể dùng các loại kem bôi bào chế sẵn, có bán ở các hiệu thuốc. Chẳng hạn dùng kem happy event (gồm dầu olive và một số chất dưỡng da) xoa lên nơi rạn da vài phút mỗi tối trước khi đi ngủ; hoặc dùng kem vergeturin xoa một lượng vừa đủ lên vùng rạn da mỗi ngày 2 lần. Không dùng trong 4 tháng đầu thai kỳ. Hiệu quả tùy theo thời gian bắt đầu xoa thuốc; những vết rạn mới sẽ mờ tốt hơn những vết đã lâu ngày.

Có thể dùng các thuốc trên để phòng những vết rạn khi thay đổi trọng lượng của cơ thể, khi có biến động hoóc môn (dậy thì hoặc có thai). Xoa thuốc vào những vùng da yếu, mỏng vì nó giữ cho da được mềm mại, tăng tính đàn hồi, hạn chế được rạn da.

3. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

hic, chị ui, thực tế y học chưa nghiên cứu ra đc thuốc nào chữa rạn da của chị em mình đâu. Trên thị trường quảng cáo thuốc chỉ là 'lừa cảm giác' thôi. đành chung sống hòa bình với chúng thôi chị ạ.

4. Mit Siem

Mit Siem Thành viên mới

Đúng là vụ rạn này rất khó xử lý, em cũng chưa thấy ai kêu là chữa trị được hết mà chỉ làm mờ đi thôi.
    Riêng em thì đang có bầu thui, cũng chưa sinh nên chưa bị các vết rạn do sinh nở gì cả. Nhưng hồi trước em cũng có thời kỳ tăng cân ác liệt và cũng bị rạn ở bắp chân và phần đùi.
    Đến giờ mờ đi nhiều lắm rùi. Kinh nghiệm của em là đều đặn dùng kem tẩy da chết (exfoliation) của L'occitane, một tuần tắm tự massage 1-2 lần, sau đó bôi lotion.
    Chắc rạn da do tăng cân của em thì cũng giống thế thôi vì cùng là do da không phản ứng kịp với tốc độ lên cân của mình mà.
    Em thấy tương đối hài lòng sau 1 nặm, nhưng nhớ là phải thật đều đặn chăm chỉ nhé . Chúc thành công

5. huongphan

huongphan Thành viên tập sự

Theo truyền thống thì sinh xong các mẹ cần phải nằm xông than . Trong đó vỏ bưởi khô là một chất liệu quan trọng!!!!!
    --------------------------------------------------------------
    Cần mua các loại máy in, máy fax cũ!!!

6. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Cho mình xin can cái vụ sinh xong phải nằm xông than thế này cả nhà nhé! Theo mình, quan điểm này chỉ có thể áp dụng vào thời xưa, khi mà nhà cửa không kín gió thôi.

Mình khi mang bầu cũng bị rạn da nhưng mình không dùng thuốc chống rạn mà cũng bị rạn rất ít ở hai bên hông (suy ra là do cơ địa của từng người). Còn sau khi sinh, các vết rạn cũng tự mờ dần mà mình không dùng thuốc gì cả.

7. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Vụ rạn này thì mình là nạn nhân ngay từ lúc tuần thứ 10, với tốc độ tăng cân của mẹ đạt 0.5kg/tuần, đều đặn từ lúc có baby tới khi sinh, con số cân nặng cuối cùng khi bước lên bàn đẻ là 74kg. Hi hi, chắc do béo nhanh quá, nên vết rạn xuất hiện khắp nơi, từ nách, ngực, hông, hai bên trong mép đùi, tới cả vai nữa.... dù ban đầu ko rõ ràng lắm. Mình cũng tiêu hết 2 hộp Happy event và 1hộp của Bubchen. (hộp to oành ý)
    Nhưng thực sự là cú shock khi sinh bé xong. Èo, thảm hại cực kỳ. Vết rạn to như lằn đũa, màu tím ngắt, tái xám, đỏ ... vằn vèo khắp bụng và người, vì lúc ý cái bụng xẹp xuống rồi nên vết rạn nó lõm sâu, nom khủng khiếp hơn cả ruộng cạn.
    Mình chán nản lắm, nhưng tiếc mấy hộp kem chống rạn chồng mua thêm, thế là cứ bôi cho bằng hết thì thôi. 9 tháng sau thì vết rạn trở nên trắng như da bình thường, nhìn nghiêng có màu ngọc trai, kekeke. Giờ thì do giảm cân, nên các lằn rạn có bé đi chút ít, nếu miết tay vào thì vẫn nhận ra nó, hic hic hic, đau khổ nào bằng...
    Cũng may ko bao giờ mình mặc đồ hở rún, nên chả ai phát hiện ra, trừ ax.
    Nếu có baby tiếp, chắc mình ko bị shock như thế nữa, chấp nhận chung sống với lũ thôi.

8. mama

mama Thành viên đạt chuẩn

Hehe, bác Hải Anh trông xinh xắn là thế mà hôm nay e mới biết bác cũng "xấu" ghê.

9. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Xấu tệ ý chứ, hihi, xấu nên phải đậy ở bên trong, có dám mặc A2D với short đâu, ngẫm ra mình hi sinh cho chồng nhiều quá nhỉ, tối nay phải bắt đền bù.

10. meCo&Vit

meCo&Vit Thành viên Hội Rắn

Chít bác giai rùi :) :)

11. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Chả chết đâu, có khi lại cứ bắt đền mãi ý chứ, kekekeke.
    Vụ xoá nếp rạn da này xem ra tốn kém đấy, vì nếu tính sơ sơ phải đền từng ý năm chịu "xấu", tớ định quy mỗi giờ chịu "xấu" re rẻ cũng khoảng 10k, các mẹ thử tính xem tớ sẽ thu được từng nào tiền nhỉ ? (con tớ sắp 4 tuổi rồi, tính cả 9 tháng mang bầu nữa, hihihi, thâm niên hơi bị nhiều đấy)

12. meCo&Vit

Spam tí: em tính nhé 1h =10k -> 1 ngày = 240k -> 1năm = 87.600k khuyến mại cho bác vài tháng, tính 4,5năm = 394.200k
    Hơi đắt bác ạ . Nếu bác định thu từ bác giai thì .... Bác tính vừa vừa ko bác giai chạy "tụt cả giầy , ko dám quay lại nhặt" đấy :mrgreen::-D:-D:p . Nguy hơn bác ấy đòi thay máy thì chít . (Chạy thôi ko thì :axe: )

13. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Oh, đắt à, thế thì thôi vậy, tính cách khác, không thì mất cả chì lẫn chài nhỉ ?
    Thế các mẹ sau sinh thường áp dụng cách nào để kéo lại da ko bị rạn ??Thi thoảng tớ vẫn dùng tạm kem em bé, hi vọng sẽ mờ hẳn vết rạn.
    Tớ ko hiểu vụ xông khan hay xông than là cái gì đâu nhé, nhưng hình dung ra thấy thế nào ý. Chả nhẽ ngồi trong hơi than mà hít thở à ? có mẹ nào biết kể tỉ mỉ cho tớ với, ths.

14. meCo&Vit

Xông than nghĩa là nằm úp bụng trên giường (ko có đệm) than để ở dưới "ui" hơi nóng lên cho nó co bụng lại . Hình như có nhà thích cho bồ kết . Đây là mẹ chồng em bảo thế nhưng em ko áp dụng vì ko thể ngừi cácbonic được , độc chết . mà lại còn cái đệm thì vứt đi đậu Rạn là do cơ địa đấy, em có đứa bạn ko bị rạn tí nào , 2 con mà bụng, đui... ngon lành luôn nhìn nó mặc đồ hở rún mà thèm (ko biết các mẹ thế nào chứ em vẫn còn 1 vạch đen từ rốn xuống ... khiếp lắm mãi nó ko mờ đi cho -> vĩnh biệt các loại áo bơi 2 mảnh, khỏi "khoe hàng") :mrgreen::p:mrgreen:

15. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Đúng rồi đấy, rạn da là do cơ địa . Mình có đứa bạn , cả 3 chị em gái nhà nó không ai bị rạn cả . Người nào người nấy vẫn như chưa chửa đẻ bao giờ, có chị còn đẻ 3 đứa mà vẫn không có dấu vết gì . Sướng thật .

16. MiBu

MiBu Banned

em cũng khoh6ng biết cách dân gian nào đâu . nhưng may cho em cái là có mẹ chồng là tiến sĩ hóa dược, bít rõ CD thuốc ( vì bào chế ra mà) nên em cũng không cần lo nhiều, chỉ biết lúc em khoảng 6 month là mẹ đưa cho tube Gót Sen của Ct Thái Dương bảo về thoa nứt . em cũng chưa bít kq thế nào vì bây giờ em mới gần 7m thội nhưng nghĩ là thuốc tốt vì làm mềm mịn da mà mùi cũng dễ chịu :-D

17. Daisuki

Daisuki Bắt đầu nổi tiếng

Xin lỗi, cho em spam tí. Chị gái em đã dùng thử loại này của Ý, rất được ưa chuộng tại Nhật. Không biết đã chị nào dùng bao giờ chưa ạ?

18. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Cái việc rạn bụng này hầu như ai cũng bị thì phải, mình được cái hơi may mắn là bị rạn rất ít, nhìn bình thường thì kô thấy, chỉ khi mình miết tay vào da bụng hoặc kéo nhẹ ra thì thấy vạch mờ thôi. Hy vọng lần này kô bị rạn thêm.
    Nhưng mình có cô cháu gái còn đang là SV, nhưng bị rạn tứ tung luôn: hông, đùi, đầu gối, nhìn thấy rõ luôn. Vậy trường hợp này có bôi kem chống rạn như bà bầu được kô nhỉ?

19. Daisuki

Daisuki Bắt đầu nổi tiếng

Chị ơi , có 2 loại kem chống rạn và làm mờ rạn , tái tạo đàn hồi và mịn da vùng đã bị rạn nhé. Và loại sp Perlage , Italia mà em nói là loại thứ 2 và dùng không chỉ cho các mẹ vừa sinh con mà ngay cả những ai có thể bị rạn do các nguyên nhân khác (béo - rạn da hoặc giảm cân- nhưng vết rạn vẫn còn).

Hihi...ADMIN đừng phạt em mà tội nghiệp nhé.

20. Mesyl

Mesyl Thành viên chính thức

Mình có bầu đến tháng 6 mới lò dò đi mua thuốc chống rạn ở Apotheker-Đức. Các chị bán hàng bẩu là phải bôi từ lúc mới có bầu thì thuốc mới thấm và tăng độ đàn hồi của da. Nếu đã bị nứt rồi thì bôi cũng chẳng có tác dụng mấy. hêhê.