Làm vợ, làm mẹ

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi support, 25/1/2013.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Khi làm mẹ, phụ nữ dễ rơi vào cảm giác “bão hòa với trò ôm ấp”. Bọn trẻ đã cho chúng ta quá nhiều lúc âu yếm, vuốt ve rồi, tới nỗi chúng ta quên mất cả ông chồng có khi đang chưng hửng!

Bạn từng quan sát những cặp đôi mới cưới chưa? Họ luôn âu yếm, nhìn nhau trìu mến, cùng nhau cười phá lên, họ quên hết mọi thứ xung quanh, quên cả ánh mắt và cái mỉm cười của những cặp kết hôn đã lâu nhìn họ. Các cặp ấy đang nghĩ lại rằng, nhiều năm trước, khi chưa có thêm vài đứa con, họ cũng ở trong cái vòng tròn kỳ diệu ấy của đôi sam mới cưới.

Đối diện với thực tế mới thấy, làm cha mẹ là công việc toàn thời gian, khiến nhiều ưu tiên phải thay đổi. Không có chuyện nghỉ ngơi thư giãn sau giờ làm nữa, thực tế là, khi làm mẹ, cả núi việc đang chờ bạn ở nhà, ngay khi bước chân bạn rời công sở. Nếu trước kia chỉ có 2 người với nhau, bây giờ bạn có một gia đình 3 - 4 người, hầu hết các thành viên vẫn đang rất cần sự quan tâm, trông chừng của bạn.

Quá nhiều vai trò

Làm mẹ phải mất thời gian cho những công việc như nấu ăn, giặt giũ, dọn dẹp, làm “bác sĩ” khi con ốm, làm “cô giáo” dạy con học, làm người “quản gia”, làm “trọng tài”, làm người pha trò, làm mẹ. Mỗi vai trò đều đòi hỏi phải tập trung, lao động thực sự, chưa kể còn phải hào phóng những cái ôm và những nụ hôn. Chúng ta có thể tìm đâu ra một “siêu nhân” có sức khỏe để làm tất cả các việc nói trên, và còn làm vợ nữa?

Ấy là chưa kể, có con rồi, bạn phải làm bố mẹ tốt. Một cặp vợ chồng không hạnh phúc, thường xuyên gây gổ, cãi cọ, mạt sát nhau sẽ gây ảnh hưởng rất lớn đến con, tạo ra tâm lý không an toàn cho đứa trẻ. Biết chắc cha mẹ yêu nhau sẽ giúp đứa trẻ được sống là chính mình. Sự ấm áp trong gia đình, việc chứng kiến bố mẹ thuận hòa, thương yêu nhau mỗi ngày sẽ khiến đứa trẻ tự tin hơn, tạo ra sự phát triển kỳ diệu.

Hạnh phúc ngay cả khi bận làm mẹ

Giữ gìn những phép màu đồng nghĩa với cam kết dành thời gian và những nỗ lực để nuôi dưỡng hôn nhân. Tất nhiên bọn trẻ sẽ không hề bị sao lãng khi bạn tập trung một chút cho ông xã và cho chính bản thân mình. Bước đầu tiên là làm mới lại những cam kết của hai người ngày mới cưới, ngày em bé đầu tiên ra đời. Bạn phải sẵn lòng dâng hiến cả thời gian và những nỗ lực để phép màu luôn được duy trì trong gia đình.

Hãy tạo cho mình thói quen bỏ qua tất cả những phiền nhiễu nho nhỏ mà nửa kia gây ra. Bỏ qua chén trà anh ấy uống xong mà không mang vào bếp, bỏ qua sự bừa bộn, những món đồ chơi rơi đầy dưới sàn nhà do bọn trẻ bày ra bất kể mẹ phải đi gom nhặt không biết bao nhiêu lần. Tìm kiếm những điều tốt đẹp mới là lý do bạn xây dựng gia đình. Và nếu đã tìm thấy, tại sao bạn không nói ra? Hãy bảo với chồng rằng bạn thích nhìn thấy anh ấy chạy quanh nhà với lũ trẻ, rằng ngắm khuôn mặt các con khi chúng ngủ yên trên vai bố bạn thấy thật yên bình.

0 đến 60 giây

Đó là khoảng thời gian bạn cần có để âu yếm, đùa nghịch với người bạn đời của mình mỗi ngày. Đừng bao giờ từ bỏ thói quen ve vuốt, chạm vào nhau, phép màu có thể đến từ một cái vỗ nhẹ, một cái ôm bất ngờ hay một nụ hôn nhanh - chỉ mất chưa đầy 60 giây thôi đấy!

Lưu ý cách nói chuyện

Đừng chỉ nói mỗi chuyện “tối nay ăn gì”, “mua bỉm cho con trên đường về nhà, anh nhé”... Các bạn có thể sẽ rơi vào cảnh nói chuyện về các con nhiều hơn mình tưởng, song còn nhiều chuyện, nhiều việc khác để làm. Thi thoảng hãy thử gọi cho nhau giữa giờ làm, viết cho nhau một dòng email hay cùng nhâm nhi tách trà khi các con đã ngủ. Phải cho nửa kia thấy bạn trong suy nghĩ của họ có vai trò quan trọng. Và trước khi nhận ra điều đó, bạn sẽ phát hiện mình lại yêu chồng như ngày xưa.

Huyền Anh
    Nguồn: OB/Dân Trí

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. MeNguyenPhong283

MeNguyenPhong283 Thành viên tích cực

Ðề: Làm vợ, làm mẹ

Có lẽ ko người vợ, người nào lại ko biết những điều này nhưng ko phải ai cũng làm được như thế - trong đó có mình- hiiiiiiiii

huehanghai thích bài này.
  3. shopnhimsoc

shopnhimsoc Chữ tín giá ngàn vàng

mình chưa làm được thế này rồi.......... học hỏi thêm

mienyeuthuong01 thích bài này.
  4. Me ku Bim

Me ku Bim Thành viên rất tích cực

Đúng là khi có con, mình bớt chăm sóc chồng hơn thì phải. Tất cả dồn cả cho con.
    Chồng hình như cũng thế.

5. hoaithuvp

hoaithuvp Bắt đầu tích cực

mình thì đoảng lắm, không được như bạn đâu còn phải học hỏi nhiều

6. cutesms

cutesms Banned

Đúng là sau khi sinh con thì bận bịu hơn hẳn, ít có thời gian quan tâm đến chồng hơn

7. mybabyyou

mybabyyou Thành viên chính thức

hic mình cũng vậy, sinh baby rồi ko chỉ ít quan tâm đến chồng mà con ít quan tâm đến bản thân mình , phải cân bằng lại thôi

8. cafeda91

cafeda91 Banned

bài viết này đúng lắm đó các mẹ :(, em bh cảm giác bắt đầu chai sạn rồi

ongkien thích bài này.
  9. maihoang1902

maihoang1902 Thành viên tích cực

Bài viết hay quá. Em tin là 100 bà mẹ đọc thì đều thấy mình ở trong đó.
    Song với em, ẹm không đủ tự tin sẽ học hỏi được những điều trên. Đặc biệt là trong giai đoạn đang bị nghén tập 2 (tập 1 em được 2 tuổi), còn ông xã thì cũng bận tối ngày cho công việc. Tối về chỉ có chút thời gian chơi với con, ăn cơm rùi đi ngủ. Haizzzzzzzzzzzzzzzzzz....
    Cố gắng vì chồng, vì con vậy...

Bông Bi 2007 thích bài này.
  10. Ansinhpc

Ansinhpc Thành viên rất tích cực

Khi có con hâu như người vợ dành hết tình tình cảm cho con. Thông cảm và chia sẻ thôi ạ.

11. Bông Bi 2007

Bông Bi 2007 Thành viên chính thức

Mình đồng ý với bạn, đôi khi mệt mỏi quá chỉ muốn có một không gian riêng, không chồng con rồi ngủ một giấc thật sâu. Nhưng nghĩ lại, lúc tỉnh dậy chỉ còn lại 1 mình thấy trống vắng gì đấy. Chồng con vẫn là số 1. :D. Các mẹ có thấy như mình không?

12. zabuzashop

zabuzashop Thành viên tích cực

Mình thích một nụ hôn nhanh, bất chợt! :D Xả stress kinh khủng! :D

13. thuha108

thuha108 Thành viên chính thức

Đúng là từ ngày có con suốt ngày chỉ chăm lo cho con mà quên mất chồng....!

14. slowhigh99

slowhigh99 Thành viên tập sự

Đúng là sau khi sinh con thì bận bịu hơn hẳn, ít có thời gian quan tâm đến chồng hơn

15. Me Toan Bach

Me Toan Bach Hội kd Hà Nội

Mình cũng vậy bạn ạ. Đợt 30 tháng 4 vừa rồi mình vướng bận bảo vệ luận án nên chồng con về quê trước 1 ngày còn mình về sau. Nhưng chiều hôm 28 sau khi gặp thầy giáo xong mình về nhà nhìn thấy nhà cửa trống hoác ko chồng, ko có tiếng trẻ con ở nhà mình cảm thấy hụt hẫng vô cùng luôn tuy thường ngày mình thấy mệt mỏi vô cùng, nào là chăm 2 đứa con, công việc lại còn việc nhà nữa, nhà mình ko có giúp việc nên tất cả mọi việc đều đến tay mình. Thế là sang nhà bà dì chơi chứ ở nhà có khi khóc luôn đấy

16. hanhphuc84

hanhphuc84 Banned

lúc nào mình cũng tâm niệm "một điều nhịn chín điều lành", mong sao cho cuộc sống yên bình, thỉnh thoảng cũng thử tự thay đổi cho nó mới mẻ, phụ nữ mà, không khéo thì giữ chồng sao được, mà có khéo thì mới được lòng

17. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

hic, sau sinh cả 2vc bận tối mắt mũi luôn...vậy nên sau 1 tgiaan mới ổn dindduwwocj và quan tâm nhau hơn

18. Nangthu9999

Nangthu9999

Đánh dấu để học hỏi kinh nghiệm, em mới làm vợ nên có nhiều bỡ ngỡ lắm ạ!

19. ktshongdiep

ktshongdiep Thành viên tích cực

đúng, nhưng giới đàn ông cũng phải nhìn lại người phụ nữ của mình, họ rất vất vả vì chồng vì con

20. Mctvecom

Mctvecom Thành viên chính thức

làm vợ và làm mẹ là 2 thiên chức lớn lao của người phụ nữ, các mẹ cần tự hào về điều đó