Lấy chồng sao khó quá

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi thien_ha_xanh_172005, 14/10/2013.

1. thien_ha_xanh_172005

thien_ha_xanh_172005 Bắt đầu tích cực

Lấy chồng sao khó quá - "Vừa đọc được bài báo giống tâm trạng của nhiều nhiều chị em chúng mình nhỉ????". Các chị em đọc, chia sẻ, tám nhé.

23 tuổi còn mong lấy mấy anh hơn tuổi cho chững chạc, có kinh tế. 26 tuổi các anh lấy vợ hết thì tặc lưỡi bằng tuổi cũng được.

Ở cái tuổi 26, đi đâu tôi cũng thấy các câu chuyện quẩn quanh như “Bao giờ lấy chồng”, “Đã câu được con cá nào chưa, phải đi quăng lưới đi”, “Chăn được con gà nào chưa”, “Không tính lấy chồng, định độc thân mãi thế à”? Hàng xóm sốt ruột, bố mẹ, ông bà lo lắng, bạn bè nháo nhác. Mọi chủ đề đều quay về việc lấy chồng. Tự hỏi chồng là gì mà ai cũng bảo lấy?
    Khi còn tuổi 18, tôi từng suy nghĩ sẽ không lấy chồng, tại sao phải lấy? Tôi từng nói với mẹ: “Con sẽ không lấy chồng, tự dưng phải về một gia đình lạ, ngủ với một người lạ, nấu cơm, giặt quần áo, đẻ con, chăm con cái người lạ được gọi là chồng, sao lại phải vất vả thế, con ở một mình với mẹ”. Mẹ chỉ cười “Đúng là đồ trẻ con, con gái phải lấy chồng chứ, có chồng gánh vác lo toan, sẻ chia cuộc sống, lấy chồng sinh con là một nghĩa vụ và thiên chức của người phụ nữ”.

Tôi chỉ lắc đầu thấy chẳng phải vậy, chỉ là vất vả hơn, mất tự do hơn, sống một mình có phải tốt hơn. Những năm học đại học, các bạn ai cũng có đôi có lứa, có người yêu khoác tay lên giảng đường, tôi cũng có một vài đối tượng tỏ tình nhưng tính toán cân nhắc thiệt hơn: “Yêu đương rồi mất tự do, suốt ngày giận hờn, yêu cùng sinh viên thì nghèo, yêu người đi làm lại thấy họ không có tương lai”, đắn đo, cân nhắc mãi 4 năm trời vẫn lẻ bóng.

Có lúc tôi cũng chạnh lòng, tủi thân khi đi chơi chúng bạn được người yêu chăm sóc, được nũng nịu đòi nọ đòi kia. Tặc lưỡi, thôi kệ, mình tự làm mình vui, tự chăm sóc bản thân cho tốt. Ra trường, đi làm mới thay đổi suy nghĩ “Phải lấy chồng chứ, lấy một tấm chồng cho bằng bạn bằng bè, cho bố mẹ an tâm con gái có nơi nương tựa, còn ai tựa ai thì chưa biết”.

Ai cũng bảo lấy chồng dễ lắm, quan trọng là chồng như thế nào, tốt hay xấu, trẻ hay già, nhiều tiền hay ít tiền, hợp hay không hợp, còn cứ lấy cho có chồng thì kiểu gì chẳng lấy được. Có kiểu yêu nhau từ hồi đi học rồi lấy, có kiểu lấy vì bất chợt gặp nhau thấy anh cần lấy vợ, em cần lấy chồng và chúng ta lấy nhau. Có đôi vì được giới thiệu mai mối qua vài người cũng bén duyên. Người ta bảo lấy chồng dễ lắm.

Hồi 24 tuổi, thấy còn trẻ, mải chơi lắm thấy chúng bạn lên xe hoa còn kêu “Trời lấy gì sớm thế, 27 tuổi tao mới lấy chồng”. Cái mốc 27 tuổi lấy chồng được rất nhiều cô gái chọn. Thấm thoắt 26 tuổi đã qua lại thấy vài đứa vội vã kêu gọi giới thiệu, gặp mặt rồi không hợp lại tìm mối khác. Đến tuổi này không còn trông chờ tình yêu sét đánh. Đám cưới ở tuổi 27 chóng vánh, nhanh lắm, đôi chỉ gặp, biết, yêu nhau và cưới vỏn vẹn 2 tháng có khi thiếu vài ngày.

Có đứa nhanh thế, có đứa mãi chả ai rước, hàng xóm bạn bè luôn miệng kêu “Kén lắm vào, kén quá chứ thiếu gì thằng yêu”. Nghĩ đi nghĩ lại chả hiểu người ta bảo mình kén cái gì, nếu có nhiều đối tượng để cân đo đong đếm thì kén đã đành. Đằng này công việc, cuộc sống không có ai là đối tượng nam ngoài mấy thằng bạn chiến hữu, thằng có vợ, thằng sắp lấy, thằng thích gái trẻ 9x, chê gái già, các anh công ty thì vợ con đuề huề.

Tự nghĩ nếu thế biết lấy ai, ai lấy? Mình có kén đâu, 23 tuổi còn mong lấy mấy anh hơn tuổi cho chững chạc, già dặn, có kinh tế. 26 tuổi các anh lấy vợ hết thì tặc lưỡi bằng tuổi cũng được, giờ cũng không còn trẻ. Rồi có khi nào 29 tuổi không còn ai lại bảo kém tuổi cũng xong, cứ miễn lấy chồng.

27 tuổi, tìm đủ các mối, vận dụng các quan hệ để được giới thiệu rồi lấy chồng như ai, để bố mẹ không phải lo lắng, hàng xóm không gọi bà cô kén quá, bản thân mình được lấy chồng nhưng sao thấy khó quá, bắt đầu từ đâu?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thien_ha_xanh_172005
    Đang tải...

2. CHIEUNGASON

CHIEUNGASON Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Lấy chồng sao khó quá

hayc tự tin và mở lòng với mọi người. Rồi duyên sẽ đến. Chúc em gái sớm tìm được ý trung nhân

3. thien_ha_xanh_172005

Vẫn vui vẻ, hoà đồng, vẫn mở lòng Chị ah. Theo các cụ nói là cái duyên cái số nó vồ lấy nhau. Hihi, chắc duyên em chưa đến. Dạo này một vài người mai mối nhưng chưa hợp duyên, chẳng đi đến đâu cả. Oài, hơi chán chút ạ. Nghe bài hát này tâm trạng........
    Khi Người Lớn Cô Đơn
    Đóng góp: augusttiamo
    Thành phố bé thế thôi
    Mà tìm hoài chẳng được
    Tìm hoài sao chẳng thấy nhau giữa chốn đông người
    Thành phố bé đến thế thôi
    Mà tìm hoài không thấy
    Chút ấm áp, chút yêu thương riêng mình
    Chiều đứng giữa ngã tư
    Nhìn dòng xe tấp nập
    Dừng lại bên quán nước, khu chợ vắng thưa người
    Nào nhắm mắt chút thôi
    Mặt trời đang không hát
    Nắng sắp tắt, chẳng buông lời hình như
    Chiều tôi lên xe loay hoay giữa thành phố không màu, nhạc Trịnh ngân lên nghe da diết gầy hao
    Mùi thuốc lá bay bay (bay về nơi đâu)
    Mùi cafe sao đắng lòng (hương café đắng)
    Trạm xe dừng không ai đón đưa
    Chorus:
    Là vì tôi cô đơn giữa đường phố thân thuộc
    Là vì tôi hôm nay cô đơn giữa đời trôi
    Rồi có những đêm mưa
    Nằm nghe câu ca rất xưa
    Từ radio phát lên, nghe thật buồn (buồn lắm)
    Người lớn cô đơn, tự mình trong bao nghĩ suy
    Ngồi bên ai sao thấy riêng tôi quạnh hiu !!!

4. kagome

kagome

Đúng là tâm trạng của nhiều chị em! Mình có 2 cô bạn cũng đang tuổi 26. Mình thì cũng cưới năm nay 27t, cảm giác đến lúc cần cưới và phải cưới ko là ế hihi!!!! Nhưng lấy chồng xong thấy cugnx ko có vui vẻ lắm! Híc!

5. w.tieudungthongminh.vn

w.tieudungthongminh.vn Hàng nội địa chuẩn

lấy chồng đâu phải chuyện đùa, nhưng là do cơ may , và với mình, đó là một canh bạc ,hì,

6. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Chuẩn luôn nàng nhỉ? Có phải bảo lấy là lấy đc ngay đâu!

7. thien_ha_xanh_172005

Em cũng thấy như thế đấy ạ. Đúng là canh bạc cuộc đời thật. hihi

8. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

hj, cái duyên cái số là vồ lấy nhau thôi chứ ai mà bảo tôi tài giỏi trong chuyện lấy chồng là mình không tin đâu

9. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

ko khó chẳng qua tiêu chuẩn mn cao quá đấy thôi phần nữa có thể vì duyên chưa tới hi ,nồi nào sẽ có vung đó yên tâm bạn ạ.

10. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Hồi mình học lớp 8, có 1 bác biết xem tướng số, cũng bảo mình là 27t lấy chồng.
    Tới khi 22t ra trường bắt đầu mới biết yêu. Rồi yêu tới người thứ 3, thì cũng quyết định sẽ lập gia đình. Năm đấy 25t, yêu nhau đc hơn 2 năm rồi, bố mẹ 2 bên giục, nhưng trù trừ, nên là cuối cùng lại lấy chồng năm 27t thật. Đúng là chạy trời ko khỏi số. Khi ấy là yêu nhau đc 3.5 năm.

Còn quen rồi yêu nhau thì rất tình cờ thôi, đúng là duyên số thật.

11. Small_Elephant

Small_Elephant Bắt đầu nổi tiếng

Ngày xưa yêu một người từ năm 19 tuổi, hẹn nhau đến 27 tuổi làm đám cưới...
    27 tuổi người ta làm đám cưới thật...còn mình gạt nước mắt xót xa...
    Năm nay 28 tuổi...vẫn chưa đủ can đảm để yêu lại một ai đó...

12. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

có gì phải lo lắng và sốt ruột nhỉ?!? Mình tròm trèm 30 mới lấy chồng. Mình cũng không nghĩ lấy chồng là 1 canh bạc đâu! Vì chồng mình là mình tìm hiểu, chon sau gần 10 năm quen nhau! Đúng là ở đời không ai biết được chữ ngờ; nhưng cứ thong thả, cứ tìm hiểu, rồi xem có chấp nhận được cả tính tốt và xấu của người ấy không mà hãy lấy nhau; như thế đâu gọi là hên xui may rủi nhỉ?!? Cuộc đời là của mình mà!

13. mecuanhim'

mecuanhim' Bắt đầu nổi tiếng

yêu thì lâu nhưng cưới thì mấy đâu nàng.......................

14. nana196

nana196

e 23t mà đang giục lấy, tâm trạng cũng bt lắm, k lo ế cũng chẳng cảm giác gì?đi đâu gặp ai cũng hỏi câu: bao giờ lấy, có thằng nào chưa? mang về ra mắt đi....

15. thien_ha_xanh_172005

Đúng là duyên số thật. Em thấy các mẹ lập gia đình rồi đều nói thế và em cũng tin vào duyên số. hihi

16. thien_ha_xanh_172005

Ngày 23t chị ko hề nghĩ đến chuyện lập gia đình, quen ai nhiều tuổi mà đề cập đến chuyện yêu và cưới luôn còn thấy sợ. Ngày đấy nghĩ 25t hoặc 27t. hihi. Nhưng mà không theo ý mình rồi.

17. thien_ha_xanh_172005

Câu của mẹ nó rất chuẩn ạ. Tuổi nhiều rồi gặp nhau yêu nhau 1 năm thì cưới là đẹp. Có mẹ quen, gặp, yêu, cưới trong mấy tháng ấy chứ.

18. thien_ha_xanh_172005

Hihi. Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ nhiều nhiều ạ

pinkpig-lotus thích bài này.
  19. thien_ha_xanh_172005

Là duyên nàng ah. Chuyện gì đã qua rồi thì.....Cái cảm giác ấy tớ hiểu. Nhưng một cánh cửa khép lại thì sẽ có một cánh cửa khác mở ra, tình chỉ đẹp khi tình dang dở....Hãy nghĩ như thế đi. Sẽ có một người khác đi cùng nàng trên một con đường của riêng nàng.

20. maitran2212

maitran2212 Thành viên kỳ cựu

Lấy chồng thì dễ nhưng kiếm được chồng tốt mới khó các bác nhỉ