Lấy Chồng Theo Đạo Có Nên Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Martin Anny, 27/11/2015.

1. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

theo đạo có gì là xấu mà phải băn khoăn chứ bạn. Vấn đề quan trọng là hai người hiểu nhau và thương yêu chia sẻ niềm vui nỗi buồn với nhau. Thêm chút văn hóa đạo đức làm đời sống mỗi người phong phú hơn và sống có tình người hơn, bạn ngại gì chứ?

Đang tải...

2. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

Đạo thì dạy thế, là chỗ nương tựa về đời sống tâm linh của mỗi con người. Nhưng quan trọng ở mỗi cá nhân, có giáo dục tốt để trở thành một người có ích cho gia đình và xã hội. khác đạo không phải là vấn đề chính giữa hai người đã yêu thương nhau bạn nhỉ?

huyen-giay thích bài này.
  3. me_zon

me_zon Thành viên tích cực

mình theo Đạo này bạn ơi. Lấy chồng theo Đạo thì bạn tìm hiểu nhà chồng và ck xem có bắt bạn theo ko. Nếu nhà chồng muốn bạn phải theo Đạo (mà thường là như vậy) thì bạn nên xác định tư tưởng và tìm hiểu Đạo trước.
    Ngoài vấn đề trên thì mình nghĩ hoàn toàn tốt cho bạn. Chúc bạn sớm lựa chọn và quyết định đúng đắn nhé.

4. LognelQ

LognelQ Thành viên rất tích cực

Mình theo Đạo đây, và mình rất rất không ủng hộ việc "cố học giáo lý cho xong để cưới rồi để đấy" nhé. Như bạn gì đã nói ở trên, theo Đạo để cưới nhau rồi sau này không giữ Đạo, như thế là lừa dối.
    Vậy nên, bạn là người ngoại Đạo, tốt nhất bạn nên tìm hiểu kỹ phong tục, lễ nghi bên mình, để xem bạn có thích nghi được và thật sự có khả năng sống hòa hợp với gia đình chồng hay không.
    Cá nhân mình thấy bên Đạo không rắc rối và nhiều lễ nghi rườm ra như bên lương. Ví dụ, bên mình rằm hay đầu tháng không cúng bái, cưới xin không xem ngày, tuyệt đối không tin bói toán, không kiêng kị đồ ăn (thịt chó đầu tháng, cá mè đầu năm,...). Đương nhiên bên Đạo cũng có những nghi thức khác như ăn cơm thì đọc kinh làm dấu, cuối tuần đi lễ ở nhà thờ, cầu nguyện.
    Vài lời chia sẻ với bạn, chúc bạn hạnh phúc.