Liệu bú sữa bình có làm con chậm nói không các mẹ ơi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Hoa Nhãn, 14/9/2015.

1. Hoa Nhãn

Hoa Nhãn Bắt đầu tích cực

Cu con nhà E 18 tháng rồi mà chả thấy nói gì, chỉ được mỗi câu pà pà. E sốt ruột quá. Răng lợi đầy đủ, rất nghịch, chạy nhảy nhiều nhưng cứ dạy nói gì là lại pà pà.
    Giờ cháu vẫn hay bú bình, liệu việc này có ảnh hưởng đến vấn đề nói của cháu ko ạ. mẹ nào có tư vấn giùm e với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hoa Nhãn
    Đang tải...

2. Hoa Nhãn

khong co me nao chi giao gium em ah. hic

3. mebaobao?

mebaobao? Thành viên chính thức

con nhà em cũng thế 20 tháng rồi mà chả nói gì, hồi trước ba đi làm về thường chạy ra gọi ba ba, hãy tự gọi tên mình { cháu tên boom nên cứ gọi boom boom thời} giờ không thèm gọi nữa suốt ngày chỉ nói mỗi câu cô cô nản lắm mn ah dù cố gắng dạy cháu nội nhưng cháu chẳng chú ý cử chỉ thích ngịch thôi

Hoa Nhãn thích bài này.
  4. Hoa Nhãn

Nhà e thì thấy mọi thứ con đều nhanh nhạy, nghịch ngợm, bảo gì cũng biết, sai vặt được nữa cơ. Nhưng bảo nói thì chỉ bà bà, dạy nói thì cứ lắc đầu nguầy nguậy. chả hiểu con làm sao. Dụ nó nói bằng đồ ăn, mặc dù nó thích lắm, xoắn xít cả đòi ăn mà nhất định là chỉ "ạ". hay con giai nó chậm thế nhỉ, con đầu e là gái thấy nó nói sớm lắm. hic

5. bau

bau Thành viên nổi tiếng

M nghĩ không phải do bú bình đâu, bé nhà m hơn 2t vẫn bú bình mà nói nhiều rồi, do con có môi trường, nhà có chị, rồi đi học sớm nên nói nhiều.
    M nghĩ bạn có thể cho con đi học để cải thiện điều đó.

Hoa Nhãn thích bài này.
  6. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Theo em, việc bú bình không ảnh hưởng đến khả năng nói của bé đâu ạ, chị có thể cho bé ra ngoài các khu vui chơi chung để cho bé gặp và nói hoặc cho bé đi học nhé chị, thường thì năng nói bị ảnh hưởng lớn nhất bởi mô trường

Hoa Nhãn thích bài này.
  7. Hoa Nhãn

cháu đc 18th nên ông bà chưa cho đi học, nhưng cháu đi chơi thì nhiều, ngày nào ông bà cũng cho ra ngõ chơi với cả lũ trẻ con. cuối tuần bố mẹ lại cho đi công viên, khu vui chơi... Không biết là bao lâu chậm nói thì phải đi khám nhỉ mn. hic.

8. quynhsau

quynhsau Bắt đầu tích cực

Chưa có kiểm chứng khoa học nào nói bú bình thì làm chậm nói cả mẹ nó ak ! Như nhóc nhà em mới đẻ ra 4 tháng đã bú bình rồi nè.
    Trộm vía như nhiều bé khác bé nhà em cũng nhanh bắt quen được với các từ ngữ đơn giản rồi khó dần. mình cứ theo khoa học thôi
    chứ không nên nghe người nọ người kia làm gì cả !

Hoa Nhãn thích bài này.
  9. vinhomesgroup

vinhomesgroup Bắt đầu tích cực

Nên cho bé đi học hay nói chuyện liên tục vs bé thì bé sẽ mau nói hơn đó mẹ , chủ yếu là môi trường sống thôi

Hoa Nhãn thích bài này.
  10. Diệp Chi

Diệp Chi Thành viên mới

Bú bình không ảnh hưởng gì đâu bạn ơi. Chủ yếu do môi trường. Em thấy nhiều bé 18 tháng cũng không nói được nhiều. Cháu em này, ở nhà với giúp việc, hầu như chẳng nói gì, 18 tháng anh chị em cho đi trẻ, về nói như máy khâu luôn.

Hoa Nhãn thích bài này.
  11. Hoa Nhãn

Có khi 2 tuổi m cũng sẽ cho cháu đi trẻ vậy, chứ giờ đi thì lo cho con còn bé quá, sợ đi lớp lại khổ.

12. Diệp Chi

Diệp Chi Thành viên mới

Tùy lớp tùy cô mà. Đồng nghiệp mình nhiều nhà cho con đi trẻ sớm lắm, toàn 1 tuổi với 18M thôi, nhưng trộm vía là không có bạo hành, con ngoan, người lớn hẳn.

Hoa Nhãn thích bài này.
  13. Hoa Nhãn

đấy. Quan trọng là tìm đường cô tốt, trường tốt ấy. Giờ nghe mấy vụ bạo hành hãi quá. Các con thì bé, chưa biết nói, các cô có làm gì mình cũng chả biết được. hic. Mình cũng đang tìm đây, mà trường công thì ít trường nhận con bé, chỉ có trường tư thôi. Trường tư thì lo về trình độ của các cô giáo lắm... hic

14. DanHa_Cute

DanHa_Cute Thành viên chính thức

cũng ớn thật, phải rút kinh nghiệm giao lưu ngôn ngữ với con từ lúc còn nhỏ để con đừng lười nói chuyện

Hoa Nhãn thích bài này.
  15. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

Tùy từng bé thôi mn ạ, bé đầu nhà mình 2t mà nói được vài từ, bé sau thì 18 tháng đã nói được cả 1 câu dài 7,8 từ rồi. mn chịu khó nói chuyện với con nhiều vào.

Hoa Nhãn thích bài này.
  16. hieupede

hieupede

18 tháng mà chưa nói thì hơi chậm, nhưng mẹ nó cứ kiên nhẫn 1 chút, các bé trai thường chậm hơn bé gái, chứ ko phải do bú bình đâu

Hoa Nhãn thích bài này.
  17. vandung0306

vandung0306 Thành viên chính thức

Bé chậm nói không phải do ti bình đâu mẹ nhé! Có thể do bẩm sinh hoặc sinh lý.
    Trước mắt bố mẹ nên chơi với con nhiều hơn hàng ngày trò chuyện với bé, hát cho bé nghe, chơi đồ chơi với bé, tránh con xem tivi, opad, điện thoại... Cho con chơi ra ngoài chơi nhiều hơn. Bé lớn hơn chút bạn cho đến lớp mẫu giáo, trong môi trường đó bé sẽ nói nhiều hơn đấy. Nói tóm lại là bé cần được giao tiếp nhiều hơn, đừng để bé cứ xem tivi nó nói mà ko có cơ hội nói lại.
    Ngoài ra để cận thận bạn có thể cho bé đi khám xem có vấn đề gì không nhé!

Hoa Nhãn thích bài này.
  18. me_hoang_an

me_hoang_an Thành viên rất tích cực

mình ko nghĩl à do bú bình đâu bạn ak. đừng lo lắng quá, con bạn mới 18m thui. bé nhà mình cả 2 bé 24m mà cũng chưa nói nhìu, chỉ từ 1 thui. thế mà bjo 4y nói như khướu í^^

Hoa Nhãn thích bài này.
  19. BeFull

BeFull MontblancWorld.com

không phải do bú bình đâu bạn ạ. Bé nhà mình bú bình hoàn toàn. đến 18 tháng con đã nói được cả câu rõ ràng vd : Con cảm ơn mẹ, con mời bố mẹ ăn cơm... Bây giờ 26 tháng thì đã hát đc rất nhiều bài hát đúng nhạc như happy birthday, cháu yêu bà, ba thương con, 1 đoàn tàu, ... hát đc 1 số bài hát tiếng anh nữa. bạn dành nhiều thời gian nói chuyện với con nhé.

Hoa Nhãn thích bài này.
  20. Hoa Nhãn

hihi. m dang mong con noi nhu khuou day nay. day con noi ma no cu lac dau, roi chi " ba ba". hic