Lulu Và Chú Chim Sẻ.

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi khangbui, 3/2/2017.

By khangbui on 3/2/2017 lúc 4:03 PM
  1. khangbui

khangbui Thành viên chính thức

Khi Lulu đi về nhà từ trường vào một buổi chiều nọ, cô thấy ba hoặc bốn cậu bé đang ném đá vào một thứ gì đó-tôi cũng không thích nói là cái gì. Nó là một chú chim sẻ nhỏ màu nâu mà vì lý do gì đó bị đau chân, và không thể bay. Tuy nhiên, điều này đã xảy ra cách đây rất lâu rồi, và có lẽ những cậu bé đã ít tàn nhẫn hơn.

Lulu không thể chịu được cảnh chú chim tội nghiệp bị đối xử như vậy, và cô xin những cậu bé cho cô con chim. Lúc đầu thì họ cười, và tiếp tục ném đá; nhưng cô tiếp tục một cách nghiêm túc, rối cuối cùng một cậu bé nói rằng, "Hãy để cô ta có nó đi". Và Lulu rất mừng khi có thể cầm chú chim bị thường và đưa nó về nhà. Cô chăm sóc nó và cho nó ăn cẩn thận, và để nó ở một chỗ ấm áp ở gần đống lửa; nhưng, mặc dù có sự chăm sóc của cô bé, chú chim sẻ chết vài giờ sau.

Một số lúc sự đau đớn là cần thiết, như trong Câu Truyện Bài Học Số 29; Chúng ta không bao giờ nên nghĩ rằng nha sĩ là tàn nhẫn; thay vào đó chúng ta nên nói rằng ông ta rất tốt bụng, vì ông ta đã cứu chú khỉ khỏi bị đau thêm. Nhưng khi chúng ta gây ra sự đau đớn không cần thiết như những cậu bé kia, thì nó là tàn nhẫn. Bọn họ cũng hèn nhát. Nếu chú chim là một con đại bàng, với móng sắc mà có thể làm đau lại họ, thì những cậu bé kia có ném đá vào nó không? Không; họ chọn chú chim sẻ nhỏ mà không thể tự vệ được, và như thế là hèn nhát.

Rồi như thế là không công bằng. Bạn không thích bị phạt hoặc quy tội nếu bạn không làm gì sai; bạn cảm thấy rằng nó không công bằng; và việc làm đau một con vật mà không làm gì sai cũng thế.

Nguồn: STORY LESSONS ON CHARACTER-BUILDING (MORALS) AND MANNERS. bởi LOÏS BATES

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khangbui
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi khangbui, 3/2/2017.

1. letran0123654
      letran0123654
      Dạy con đúng cách
      Bạn có thể giúp con yêu thích sách cả trước khi các bé biết đọc. Tuy nhiên, mỗi bé lại có hứng thú với những cách học khác nhau nên bạn hãy tùy thiên hướng của bé mà áp dụng những hoạt động dưới đây.Khamphatainangtre.vn sẽ giúp Bạn hiểu hơn Bé nhà mình giỏi nhất ở loại hình nào nhé.
    2. letran0123654
      letran0123654
      Dạy con đúng cách
      Bạn có thể giúp con yêu thích sách cả trước khi các bé biết đọc. Tuy nhiên, mỗi bé lại có hứng thú với những cách học khác nhau nên bạn hãy tùy thiên hướng của bé mà áp dụng những hoạt động dưới đây.Khamphatainangtre.vn sẽ giúp Bạn hiểu hơn Bé nhà mình giỏi nhất ở loại hình nào nhé.
      mai gia thích bài này.
    3. letran0123654
      letran0123654
      Dạy con đúng cách
    4. letran0123654
      letran0123654
      Dạy con đúng cách
    5. letran0123654
      letran0123654
      Dạy con đúng cách
    6. letran0123654
      letran0123654
      Dạy con đúng cách
    7. mai gia
      mai gia
      Cám ơn letran đã chia sẻ :)
      =======
      CÔNG TY TNHH THƯƠNG MẠI ĐẦU TƯ XNK MAI GIA
      MST: 0314259613
      Địa chỉ: 75/1/24 Long Thuận, P. Trường Thạnh, Quận 9, TPHCM
      Tel: 0888.27.22.99 - Dđ: 098.175.9899
      Email: maigiasteel@gmail.com
      Website: http://thepmaigia.com