Khác: Lý Giải Hiện Tượng Tụ Dịch Màng Nuôi Ở Bà Bầu Trong Thai Kỳ

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi One.team, 12/11/2016.

1. One.team

One.team Thành viên chính thức

Tụ dịch dưới màng nuôi là hiện tượng tụ máu giữa khoảng không gian giữa nhau thai và tử cung. Những cục máu này có thể gây nguy hiểm khi chúng lớn dần, làm nhau thai bóc tách khỏi thành tử cung và có thể gây sảy thai.

1/ Lý giải hiện tượng tụ dịch màng nuôi

Giữa tử cung và nhau thai có một khoảng không gian. Khi xảy ra hiện tượng máu tụ dịch tại khoảng này người ta gọi là tụ dịch màng nuôi. Khi những dịch máu này tích tụ ngày một lớn nó sẽ khiến nhau thai bong tróc khỏi tử cung và tất yếu dẫn đến sẩy thai. Hiện tượng này thường xuất hiện khi thai nhi chưa đủ 22 tuần tuổi. Người mẹ sẽ nhận thấy dấu hiệu chảy máu âm đạo rất điển hình khi bị tụ dịch màng nuôi. Nhưng cũng có những trường hợp tụ máu nhỏ và chỉ được phát hiện qua hình ảnh siêu âm ngã bụng hoặc siêu âm đầu dò âm đạo. Những hình ảnh này có thể cho thấy những cục máu tụ hoặc có dấu hiệu túi thai bóc tách. Ngoài ra, cũng có khả năng tụ máu quá nhỏ và tự tiêu đi mà không ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe của mẹ và bé. Do vậy, nếu thấy phôi vẫn phát triển bình thường và tụ máu không tiến triển thêm, khả năng thai tiếp tục sống sẽ rất cao.

2/ Dấu hiệu tụ dịch màng nuôi

Hầu hết các trường hợp, ra máu khi mang thai là một trong những dấu hiệu nhận biết đầu tiên. Bạn nên gọi bác sĩ nếu bị chảy máu vì đây rất có thể là một triệu chứng dọa sảy thai. Trong những trường hợp lượng máu tụ không lớn, mẹ bầu phải siêu âm mới phát hiện được hiện tượng này. Vẫn có những trường hợp những cục máu nhỏ tự tiêu và không gây hại gì cho sức khỏe mẹ và bé.

3/ Nguyên nhân gây tụ dịch dưới màng nuôi

Phần lớn các trường hợp tụ dịch hay tụ máu dưới màng nuôi vẫn chưa xác định được nguyên nhân. Trong một số trường hợp, do trứng tách khỏi thành tử cung trong giai đoạn đầu dẫn đến sự hình thành những cục máu đông. Các nhà khoa học tin rằng, những phụ nữ trên 35 tuổi có nhiều nguy cơ gặp phải tình trạng này.

4/ Những biến chứng có thể xảy ra

Ngoài việc chảy máu âm đạo, những trường hợp tụ máu nhẹ thường không gây những biến chứng nguy hiểm cho sức khỏe mẹ và bé. Tuy nhiên, trong trường hợp nghiêm trọng, tụ dịch màng nuôi có thể gây sảy thai, sinh non hoặc làm hạn chế sự phát triển của thai nhi.

5/ Làm gì khi bị tụ dịch dưới màng nuôi?

Do nguy cơ sẩy thai và sinh non với các trường hợp tụ dịch màng nuôi khá cao nên thai phụ cần thiết phải được theo dõi cẩn thận một khi đã được chẩn đoán. Trong thời gian này, mẹ cần phải nghỉ ngơi hoàn toàn, tránh mang vác nặng và đi lại nhiều. Đa số các trường hợp tụ dịch màng nuôi sẽ tự biến mất trong 3 tháng đầu hoặc 3 tháng giữa thai kỳ. Tuy nhiên, bạn vẫn nên tiến hành siêu âm thường xuyên để đảm bảo. Một số trường hợp tụ máu nghiêm trọng có thể được kê đơn thuốc làm loãng máu nhẹ. Cần tăng cường uống nước củ gai tươi và ăn nhiều hoa quả để tránh táo bón. Điều cần thiết nhất là phải giữ tinh thần thật bình tĩnh bởi không phải trong mọi trường hợp đều dẫn đến tình huống xấu nhất là sẩy thai. Tinh thần phấn chấn và lạc quan có thể giúp bạn và bé yêu rất nhiều trong lúc này. Các dạng của hiện tượng sẩy thai tự nhiên.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi One.team
    Đang tải...

2. Doan Thuy My

Doan Thuy My Thành viên tập sự

Mọi người ơi, tụ dịch màng nuôi có gây dị tật thai nhi k vậy, thực sự kà mình đang lo quá, hồi 11w4ngày mình đi siêu âm và sàng lọc ở PS trung ương thì kq sàng lọc double test thì tốt, nhưng h,ảnh siêu âm thì bị tụ dịch 13*16mm,có uống thuốc và đặt thuốc rồi nhưng hôm nay mình đi khám lại ở phòng khám tư thì thai đc 14 tuần rồi nhưng dịch tụ không giảm đi, bs còn bảo dịch tụ ở phần đầu não của bé nữa, rồi còn bảo GĐ phải xem xét kĩ k thì sau này sẽ khổ ,,,, có khi nào nó gây ra dị tật k mọi người
    Nhỡ k may phải bỏ con thịt thực sự đau đớn lắm!
    Mọi người ai bị giống mình tư vấn giúp mình với

3. mrlinh999

mrlinh999 Thành viên rất tích cực

mình chưa thấy ai nói là tụ dịch gây dị tật cả, mình cũng đang điều trị tụ dịch đây mn ạ

4. Doan Thuy My

5. Doan Thuy My

Mình đọc và hỏi thấy nhiều người cũng bảo vậy, mà hôm thứ 4đi siêu âm ở phòng khám tư ông bác sĩ nói ghê quá, còn nói là gia đình phải xem xét kỹ k thì sẽ khổ sau này, về mà mình sợ cả ngày, khóc sưng cả mắt,,có khi nào ông bs này chỉ doạ vậy thôi nhỉ
    Mai mình cũng vào phụ sản khám lại xem tn
    Bạn bị tụ dịch tụ dùng những loại thuốc gì v, dịch tụ có giảm bớt k bạn?
    Của mình dịch tụ lớn quá 13*16mm :( dùng thuốc 2tuân r mà k đỡ

6. Siro Appetito Bimbi

Siro Appetito Bimbi Thành viên sắp chính thức

Ngoài việc chảy máu âm đạo, những trường hợp tụ máu nhẹ thường không gây những biến chứng nguy hiểm cho sức khỏe mẹ và bé.

7. mrlinh999

lúc đầu tụ dịch của mình cũng lớn, 10x 17 mm, t thậm chí còn khám ở viện YHCT ko có chuyên khoa sản, họ kê thuốc đặt Utrogestan 200mg ngày 1 viên đặt âm đạo + ngày 2 viên Duphaston. Đây đều là những thuốc bổ sung nội tiết thôi, mình dùng thuốc 1 tuần và nghỉ ngơi trên giường ko đi làm, khám lại thì dịch tan dc 1 nửa rồi. 2 tuần trc mình khám tụ dịch còn 3,6 mm. Đến h thỉnh thoảng nó vẫn ra tí nước màu nâu nâu hoặc vàng, theo bác sĩ thì đó là dịch nó chảy ra, nó chảy ra dc là tốt, còn hơn ứ đọng trong tử cung gây viêm nhiễm j đó.. Chiều nay t mới đến lịch khám lại bạn ạ ...

8. Doan Thuy My

Mình cũng đc bs cho thuốc đặt utrogestan 200mg ngày 2viên và philtabel uống ngày 2 viên, mình uống đc 2tuần, vì lo sợ vì ông bsi ở phòng khám tư hôm thứ 4 nói dị tật này kia nên hôm qua mình lại vào viện c khám lại, bsi siêu âm 4d kĩ lắm và bảo mình "dịch tụ của em hết rồi" ôi mình mừng không để đâu hết, nhẹ cả người.mà mình k bị ra dịch gì cả,
    Bạn dùng thử củ gai nữa xem tn nhé, mình dùng thuốc bs kê với mua 1kg củ gai uống nữa
    Chúc bạn có tin vui nhé

9. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

Thông tin hữu ích.

10. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Hóng

11. mrlinh999

Mình cũng có mua 1 kg củ gai để uống, dịch của mình hôm gần nhất vẫn còn tí tẹo nhưng so với độ lớn của thai thì ko đáng kể, vì thế trong kết quả bác sĩ ko nhắc đến tụ dịch nữa rồi. Nhưng mấy hôm nay t có việc phải đi lại nhiều, k biết có sao ko . Hic...

12. manhmai.

manhmai. Con la con gai ngoan ^^

5 năm trước m cũng bị tụ dịch khi thai mới được 1th tuổi, uống thuốc tây 3 tuần k khỏi, may quá đặt mua được củ gai trên Bắc Giang rồi đun lên uống, được 1 tuần thì khỏi. Con sinh ra đủ ngay đủ tháng, thông minh, khỏe mạnh

13. cobexabong

cobexabong Thành viên mới

Mình thai 15 tuần cũng bị tụ dịch bánh nhau. Nhưng bác sĩ không cho thuốc hay dặn uống củ gai. Chỉ dặn về nhà hạn chế đi lại. Theo các mẹ mình có nên tự mua củ gai uống không