Tranh luận: Mạn Đàm Về Mặc Cả Khi Mua Bán Trên Diễn Đàn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi vu tran hung, 26/9/2016.

1. vu tran hung

vu tran hung Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ
    Em tham gia diễn đàn cũng được một thời gian, cũng xem xem và đọc thông tin trên diễn đàn và cũng bán hàng trên diễn đàn.
    Hôm nay mạo muội cũng muốn đưa ra cái ý kiến về việc mua hàng mà chi tiết hơn đó là việc trả giá hàng, đặc biệt là hàng thanh lý
    Trên diễn đàn này mình nghĩ là phụ nữ tham gia và truy cập sẽ nhiều hơn đàn ông
    Điều mình thấy khi trả giá một mặt hàng nào đó mà quan tâm nhiều mẹ sẽ trả giá đến mức rẻ nhất có thể chẳng hạn khi có mẹ nào đó thanh lý chiếc iphone, thanh lý tủ, thanh lý điều hòa, máy giặt, bàn ghế. Khi chủ thớt đưa ra giá em nghĩ đa số là đã tham khảo và cũng đưa ra khá chính xác để mọi người chấp nhận mua.

Khi đọc những comment của người muốn mua thì đa số đều đưa mức giá hơi bất ngờ chẳng hạn có mẹ thanh lý cái kính Rayban chưa dùng mua mới 5.5M thanh lý 3M thì các mẹ đưa ra giá là 1.5M, 1.6M. Rồi thì có mẹ thanh lý cái máy tập chạy như mới mới chạy 3km trên đồng hồ giá mua là 3M thanh lý 1.7M thì có mẹ đưa ra giá là 1M. Rồi có mẹ được tặng IPhone 6s(hay 6s plus gì đó) màu hồng 16G giá trên FPT shop là 17M mẹ ấy thanh lý 12.5M thì có mẹ trả 8M......và rất nhiều nữa

Phải chăng sự tin tưởng khi mua bán đã giảm bớt, sự mặc cả đang lên ngôi, mặc cả đến mức thấp nhất có thể, miễn sao mình mua được rẻ nhất. Có bao giờ chúng ta nghĩ đến người bán hàng hoặc chúng ta rơi vào trường hợp người bán hàng, dẫu biết rằng văn hóa mặc cả là điển hình phổ biến đưa ra giá bao giờ cũng mặc cả, e cũng mua bán một số lần và hầu như chưa bao giờ em mặc cả, giá chủ thớt đưa ra e thấy mua được là em mua

Ko cần biết sản phẩm như thế nào chúng ta đã muốn giảm giá thậm chí đưa ra giá thấp gấp đôi giá người bán muốn bán. Người Việt thường nói của rẻ là của ôi nhưng của ko ôi thậm chí là tốt khi mua vẫn muốn rẻ, từ đó sẽ dẫn đến hàng ôi nảy sinh để bán rẻ.

Đặc biết là thực phẩm cho gia đình, chúng ta cũng muốn mua thực phẩm rẻ nhất, mua ít tiền nhất và mặc cả và rồi cho những thực phẩm đó vào dạ dày mình, dạ dày gia đình mình....Như vậy chúng ta đang bán rẻ chính sức khỏe của bản thân và gia đình mình

Phải chăng cứ thanh lý 1 giá thì sẽ mặc cả, ko cần biết chất lượng cũng như suy nghĩ của người bán?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vu tran hung
    Đang tải...

2. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Nếu gặp được người cần thì sẽ thanh lí nhanh, còn người cứ mặc cả để rể thì mới mua bạn sẽ khó bán hơn

3. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

Công nhận, nhiều bạn mà cả mà mình hãi. :(

4. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

hì, mình cũng đã từng thanh lí rồi thôi chả thanh lí nữa

5. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

chuyện mọi người mặc cả là bình thường thôi mà chủ top... tất nhiên ko tính đến những trường hợp rỗi hơi, nhàn cư vi bất thiện... việc bán hay ko là quyền của người bán...
    - mình còn gặp trường hợp thỏa thuận giảm giá rồi...nhưng đến mua vẫn xin giảm thêm 10, 20k nữa... mình vẫn bán, ko phải sản phẩm ko xứng với giá đó, mà đơn giản là mình ko còn nhu cầu sử sụng, còn họ...mất công đến mua rồi.....nên mình bán nhưng cũng ko thấy bực gì mấy...
    - còn trên cương vị người mua... mình cũng ít khi trả giá quá thấp...hầu như mình chỉ hỏi miễn ship hoặc giảm ship, hay có fix ko?
    - thị trường mà.... để ý nhiều, sẽ đau đầu lắm mình ạ..