Mẩn Ngứa mùa nóng

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi loihang, 17/7/2009.

1. loihang

loihang Thành viên đạt chuẩn

Chồng em bị ngứa và nổi mề đay khắp người, chỉ mùa nóng thôi. Đôi hôm mát trời thấy dịu đi , nhưng trời nắng lên thì... Thấy chồng như vậy mà mà em thương quá. Em đã mua thuốc bôi nhưng không đỡ. Các mẹ có cách nào không chỉ giúp em với.:rolleyes:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi loihang
    Đang tải...

2. BachDuong

BachDuong Thành viên mới

Vậy là xã của bạn giống tớ rồi:D. Tớ vào mùa nóng cũng hay bị mẩn ngứa, thường hay ở bàn tay, chân, chán lắm:(. Tớ cũng bôi rồi uống nhiều thứ rồi nhưng chỉ chữa triệu chứng thôi chứ không hết hẳn được, vì là cơ địa mà. Tuy nhiên để cái bệnh này nó không ''bung phát'' thì nên kiêng một số thứ như ăn/uống đồ nóng, không tắm rửa bằng xà bông có độ tẩy rửa cao (như xã mà rửa bát hộ thì bạn bảo xã đeo găng vào vì nước rửa bát độ tẩy cao lắm...;), tăng ăn uống đồ mát, uống nhiều nước, nếu ngứa thì bôi các loại thuốc mỡ trị mẩn ngứa, dị ứng(flucina, diplosaic...). Thuốc uống thì có claritine 5- 10mg cũng ok lắm, không mệt và gây ngủ đâu. Một đợt có thể uống từ 5 đến 7 ngày sẽ đỡ rất nhiều, có khi ''khỏi'' trong 1 thời gian lâu lâu đấy. Bạn thử áp dụng cho xã nhé, nhưng dù sao thì vẫn nên bảo xã đi khám ở viện Da liễu để bs kê đơn:D.

3. me cua be bin

me cua be bin Thành viên mới

em vừa sinh em bé song cũng bị mẩn ngứa , uống thuốc nam có đỡ nhưng sau đó lại bị lại , khó chịu lắm , các mẹ đã từng bị hay có kinh nghiệm gì thì chỉ dẫn giúp nhé:p

4. MeSocNho

MeSocNho Thành viên tập sự

Các mẹ đừng lạm dụng thuốc tây làm gì. Cả nhà mình mùa hè này toàn uống quả la hán, nấu cùng 1 chút kim ngân và hoa Atiso. Uống thích và mát lắm, nhất là trẻ con rất thích uống. Kim ngân thì giải độc, cung cấp lượng vitamin C tự nhiên. Atiso thì trị mẩn ngứa. Các mẹ thử tham khảo thành phần rồi mua về uống nhé.

5. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Cách chữa dân gian đây bạn :
    Cây Kim ngân

Vị ngọt, tính hàn (lạnh), không độc, đi vào bốn kinh phế, vị, tâm và tỳ.
    Cây dùng được cả lá, hoa và cành. Lá cây xanh tốt quanh năm, cây cao đến chục mét, mọc leo, có cành màu xanh lục, khi già chuyển màu nâu.
    Hoa kim ngân đẹp lúc đầu có màu trăng, lúc già ngả màu vàng nên có tên là kim ngân (vàng bạc)

Triệu chứng:

Khi cơ thể quá nhiệt, khát nước nhiều, người háo, mụn mẩn ngứa toàn thân (từng mảng hay rải rác các mụn nhỏ màu đỏ nổi trên mặt da)
    Đi tiểu vàng xẻn (Đông y gọi là nhiệt độc)
    Bài thuốc:

Hoa kim ngân 10g
    Cam thảo 3g
    Sắc với 200ml nước còn 100ml uống trong ngày