Cần giúp: Mâu thuẫn về quan điểm sống?!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi MiMun, 28/6/2015.

1. MiMun

MiMun Thành viên chính thức

Chuyện là hôm qua em với ô người yêu vừa cãi nhau một trận om sòm vì mâu thuẫn quan điểm sống ạ. Đầu đuôi nó là thế này:

Em, người yêu em và mấy đứa bạn thuê một căn nhà để ở chung (khác phòng các mẹ nha :)), em với cô bạn thân của ô ấy (gọi là cô A nha) ở chung một phòng. Hôm trước có cô bạn, bạn của cô A qua chơi, cô bé này thì theo tuyp tiểu thư con nhà giàu nhõng nhẽo, nhưng 2 đứa đã chơi với nhau từ lâu rồi. Lúc cô bạn đấy đến, cô A có vẻ rất thân thiện, ôm eo, cười đùa đủ thể loại, lại còn than thở "sao cậu chả bao giờ nhớ đến mình mà qua chơi" bla, bla... đủ kiểu. Nhưng lúc cô bạn đấy về thì ngay lập tức gọi điện cho một cô khác nói xấu, nói đểu cô ấy (với giọng điệu cực kỳ mỉa mai, châm biếm). Thực ra em thì em chả có ý kiến gì với cả 2 cô vì vốn dĩ em cũng mới quen, chẳng hiểu gì về người ta cả. Cơ mà con người em thuộc loại nóng tính, có gì nói nấy, và đặc biệt là cực ghét, cực khinh những người chỉ biết nói xấu sau lưng...

Thế là hôm sau em có kể cho ô n.y e nghe, tất nhiên là bởi vì e không thích nên giọng điệu của em sẽ có phần khó nghe hơn bình thường. Thế mà ô n.y nhảy dựng lên các mẹ ạ, ông ấy bảo là con gái nếu muốn giữ quan hệ với người khác thì bắt buộc phải sống như vậy, rằng ngày xưa bởi vì lúc mới từ quê lên TP, cô A có ở nhờ tại nhà cô kia một khoảng thời gian nên bây giờ đã có ơn huệ với nhà người ta, giờ có gì bực mình cũng phải nuốt vào lòng... Ông ấy cũng bảo rằng bởi vì con người em vốn ích kỷ, chỉ biết nghĩ cho mình mà không quan tâm đến người khác nên em sẽ không sống được với ai, hay không được lòng mọi người...

Nói thật với mn, em vốn là người khá thẳng tính, có gì nói nấy, nhưng cũng không đến mức ruột để ngoài da. Khi gặp một người em sẽ gắng xác định mức độ quan hệ của mình với nguời ta trong tương lai ntn, để còn ứng xử cho phù hợp. Trường hợp em nghĩ là ko hợp, em sẽ duy trì một khoảng cách nhất định với người ấy, đủ để không phải là người lạ nhưng cũng đủ xa để mình không dính đến người đấy quá sâu. Em vốn không phải kiểu có thể cười đùa vui vẻ với người lần đầu tiên gặp mặt, nhưng những người đã tiếp xúc với em một thời gian luôn nhận xét rằng em luôn hết mình vì bạn. Ví dụ như trong trường hợp cô kia chẳng hạn, nếu được làm từ đầu em sẽ không chọn ở chung với cô kia vì nói thật, xa thơm gần thối, ở chung với nhau rất dễ mất bạn (mà nhà cô A kia cũng không qua khó khăn đến mức không đủ chi trả cho cô ấy ở riêng). Hoặc nếu chuyện đã xảy ra rồi, thi thoảng e sẽ rủ cô kia ra ngoài chơi, nói chuyện kiểu tỉa tót vui vui ấy chứ chả cần phải tỏ vẻ thân thiết vậy sau lại đi nói xấu sau lưng người ta....Đấy là theo ý em thôi nhưng mà nghe ô n.y em nói một lúc, rồi ngẫm nghĩ thì cũng đúng là em cũng rất ít bạn nữ vì cứ mỗi lần bọn nó tụ tập nói xấu nhau thì e lại quay mông đi -.-

Thế nên, em muốn hỏi các mẹ một chút.
    1. Sau chuyện của cô bạn kia, em có cần phải thay đổi quan niệm sống của em một chút không ạ, kiểu tiết chế lại một chút, tỏ vẻ dễ sống một chút ấy ạ?!!
    2. Thật ra em không quan tâm nhiều đến việc người khác nghĩ gì về mình lắm (tất nhiên chỉ là không quan tâm lắm chứ không đến mức là dửng dưng nhé). Em vẫn nghĩ rằng nếu mình cứ hong hong nhìn chằm chằm xem người ta đang nghĩ gì về mình thì chả bao h mình làm được cái gì như ý mình cả. Nhưng ô n.y e thì ngược lại, ô ấy luôn để tâm xem nguời ta đang nói gì, ngta sẽ đánh giá ra sao về mình rồi mới làm sau. Vậy theo mn e có cần phải sửa tính đi không ạ, (vì tính em nó hơi đàn ông mà ô n.y em thì hơi phụ nữ =.=)

Mọi người góp ý giúp em nhé,em sẽ chân thành rửa tai lắng nghe ạ!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MiMun
    Đang tải...

2. letrung0908

letrung0908 Giải pháp kiểm soát cửa

ca này có vẻ khó khuyên đấy :) có vẻ bạn là người rất nghiêm túc nên ko thích cô bạn kia.

3. Buncabiencay

Buncabiencay Thành viên sắp chính thức

nan giải quá nhỉ? ở chung rất là rắc rối nhưng tính tính chủ thớt

4. MiMun

Không phải là em không thích cô bạn kia đâu ạ =.= Đối với e cô đấy chỉ là người quen biết bt thôi, em chả thích mà em cũng không ghét. Chỉ là ngay từ đầu e đã nghĩ rằng e sẽ không thân thiết được với bạn ấy nên binh thường em không vồ vập hay tỏ vẻ thân thiết thôi. Mà thật ra theo suy nghĩ của e, vì bạn ấy là bạn của n.y em nên e chỉ duy trì quan hệ ở mức độ trung bình, không nên tiến xa hơn.
    :oops::oops::oops:

5. MiMun

Tính em ntn ạ??? Vậy theo bác là em cũng nên sửa ạ???

6. thanhthanh2015

thanhthanh2015

mình nghĩ nên sống đúng bản chất con người mình thì tốt hơn

7. MiMun

Thật ra về 2 vấn đề này bọn em cãi nhau rất nhiều lần r mà không tìm được tiếng nói chung. Vậy nên em mới lên đây hỏi ý kiến mọi người một chút, vì bản thân em còn ít tuổi, nhiều chuyện chưa hiểu hết, nếu sai thì e sẽ sửa. MN cho e xin ý kiến nha :D

8. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

nên sống thật, nhưng cũng nên tiết chế.

9. nguyentuan68

nguyentuan68 Thành viên mới

thật bổ ích

10. me-cubi

me-cubi

khó nhỉ, sống thật thì vẫn tốt hơn.

11. Dezaino

Dezaino Thành viên nổi tiếng

Mình là mình cứ sống thật đúng con người của mình, ở chỗ nào cũng thế, cứ được là chính mình thì mới thoải mái ợ !!

12. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

em ủng hộ mẹ nó :) tính em cũng thẳng thắn ko thích lươn lẹo
    người nào thích thì mình chơi thân, ko thích ko ưa thì cũng chả nói thẳng ra làm j nếu nc sông ko phạm nc giếng. Mình giữ khoảng cách trong mối quan hệ thôi mẹ nó ạ

13. ltthuha2011

ltthuha2011 Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi có những chuyện ta muốn sống thẳng tính, thực tế nghĩ sao nói vậy nhưng khổ nổi là người ta ai cũng muốn nghe những điều tốt đẹp. Nếu bạn không thích và không hợp tính với cô bạn ở cùng thì có thể ở riêng hoặc vẫn ở chung thì kệ họ đi. Phần mình mình sống thôi không cần phải thay đổi gì cả .

14. namxinh_88

namxinh_88 Bắt đầu nổi tiếng

Sao giống m với chồng m thế nhỉ. Cái quan niệm về chuyện này ý. Mình cũng giống bạn nhưng m chả sửa đổi j. Mình thấy sống như thế cho thoải mái, mặc dù đôi khi chồng nói thì cũng thấy m hơi có vấn đề giống như bạn đang băn khoăn đó, nhưng rồi lại thôi

15. loan157

loan157 Thành viên kỳ cựu

Gái ơi, "bản thân em còn ít tuổi, nhiều chuyện chưa hiểu hết, nếu sai thì e sẽ sửa", đây là giai đoạn rất quan trọng với e khi phải chọn lựa thái độ sống.
    Cái cốt của em là thẳng thắn và trước sau như 1 - em phải giữ được điều ấy. Đó là đức tính mà ko phải ai nhiều tuổi cung có được.
    Thứ hai là "nhiều chuyện chưa hiểu hết", chính vì vậy em cần có sự quan sát và đánh giá để có cách ứng xử phù hợp. Có những chuyện trong phạm vi gia đình em, em có thể mặc sức thể hiện quan điểm, cá tính. Không ai bắt lỗi, chấp nhặt em. Nhưng khi em va chạm với ngoài xã hội, mỗi người đều có cái tôi riêng và rất khó đoán. Khi đó, nếu việc họ làm không ảnh hưởng trực tiếp đến em hoặc gây tác động xấu đến nhiều người khác, em hãy biết đứng lui lại. Đừng chen vào.
    Người yêu em là người có cái nhìn tổng thể và thực tế hơn em, nên mới khuyên em như vậy. Tuy nhiên em cũng hãy cứ sống theo cách mình muốn, bên những người yêu thương mình. Còn những người khác e phải lựa mà ứng xử, nghe em.

16. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

em ko bảo chủ top đốp chát thẳng vào mặt ng nào mình ko ưa. ko thích thì ko chơi thân, mạnh ai ng nấy sống thui ~.~