Mẹ chồng không cho về nhà đẻ sau sinh/ sau cưới

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi GiaLinh-GiaBach, 1/9/2012.

1. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Ðề: Mẹ chồng không cho về nhà đẻ sau sinh/ sau cưới

Công nhận là nhiều mẹ có cùng hoàn cảnh nhỉ.
    Mìnhcũng thế, ở ngoài này thỉnh thoảng mới về, nhưng về lần nào bực lần đó, cũng chỉ 1 nguyên hân duy nhất là mc mình ko thích cháu lên ngoại, mà nhà ngoại cách có 4 km thôi.
    mình thì hay về cùng xe anh trai, toàn về muộn nên đến nhà toàn tầm 8h tối, năm ngoái về đến nhà là hơn 11 h đêm, mình gọi xin phép về nhà ngoại ngủ vì cũng đã muộn, bà ngoại cũng đã chuẩn bị cháo cho cháu( cả con ông anh), hơn nữa chả nhẽ hai nhà cùng thức ( ông nội 9 h đã ngủ roài). Bà ậm ừ đồng ý, khổ nỗi bọn trẻ quậy đến 1 h sáng mớ ngủ, đường xa mệt nên 8 h mẹ con mới dậy, quáng quàng ăn sáng, hai đứa nhà mình thì ăn chậm, mình nghĩ kiểu gì mc cũng khó chịu, rồi thì thằng chú ý ới bảo về, bực ơ là bực. Y như rằng vừa xuống xe thì mặt mc y sắp sập xuống, sưng vù lên, bảo sao giờ này mớ về. Điên hết cả người mà miệng tớ cũng phải nở hoa.
    Đã thế lại có chuyện này nữa, chả là nhà chồng tớ chiều mồng 1 tết là coi như hết tết, chả phải mâm cỗ,cúng đơm gì nữa, nhà tớ thì hết mồng 2 mới xong, thế nên 30, 1 là tớ ở nhà chồng, đến mồng 2 mới lên nhà ngoại. 30 tết vợ chồng e gái chồng về thẳng nhà ngoại để gặp cháu, cả trưa tụ tập ăn uống, đến 2 tết thì tớ mới lên ngoại để ra HN luôn thì bà phán cho câu, ở nhà cho chú nó gặp cháu đã (là chú lấy e gái chồng đã gặp nhau chán hôm 30 rồi ạ):rolleyes: . Bó tay luôn, tớ bảo chú gặp rồi còn gì và thế là tớ phắn.
    Mà đc cái khôn, con gái và nhà ngoại mình thì cứ giữ khư khư nhé. Con gái lấy chồng gần thì cả tết ngày nào cũng có mặt, hôm chị chồng tớ vừa sinh đc hơn 1 tháng, cả nhà chồng tơ tổ chức ăn uống, trời mưa rét, mc tớ bảo qua đón mẹ con nhà nó lại ăn cho vui, ha ha. Tớ nói luôn, giữ đi ko rồi khổ cháu, mưa rét nó mà ốm thì có mà ân hận. Thế đấy, tớ bực lắm, nhiều lúc bảo chồng chắc mẹ anh nghĩ e từ trên trời rơi xuống.
    Lại nữa, tớ sinh đứa đầu ở quê, nhà tớ có điều kiện hơn, lại là cháu đầu tiên nên bố mẹ tớ hay mang thức ăn, đồ dùng xuống, chả hiểu mc tớ nghĩ gì mà tỏ thái độ ko thích, thế nên tớ bảo mẹ tớ thôi chả mang nữa, ko đc ơn còn đc oán.
    Kinh nghiệm của tớ mà tớ truyền lại cho mấy đứa e gái nhà tớ là,nếu bmc ko thích mình về ngoại thì đừng có xin phép, chỉ thông báo thôi, coi như kế hoạch mình đã định, báo cho ông bà biết.
    Hồi tớ mới cưới cũng thế, mình ngoan ngoãn xin phép thì mc tớ cứ tỏ thái độ khó chịu, ko muốn cho đi, sau rồi thì tớ thích di là đi, chỉ t báo thôi, kệ mc tỏ thái độ như nào.
    Mẹ nó cứ thử áp dụng chiêu này xem thế nào nhé.

Đang tải...

2. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

chuẩn luôn, cứ thông báo là xong, tớ cũng thế mà, xin phép là gì cũng có chuyện!

tuenhi thích bài này.
  3. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Cứ càngtôn trọng ông bà thì ông bà lại cứ cho mình nhiều quyền quá, thế nên tự quyết cho nhanh, he he
    Nhà tớ may mà bố chồng dễ tính, ông hiền ơi là hiền, số đt của con ko nhớ mà chỉ nhớ mỗi số tớ, lúc tớ về sinh đứa đầu bị sốt, ông còn sờ trán mình xem thía nào, xúc động cực. hôm chồng gọi bảo mình ốm, sáng mai ông đã gọi lại hỏi xem đỡ chưa. Vì bố chồng thế nên tớ mới nhịn nhiều chứ cứ thái độ của mc thì tớ chẳng xin phép gì co mất công chờ đồng ý.

4. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Hic, chị ơi mỗi nhà một cảnh mà. Em đây 60km nhưng lúc bầu bí Khánh Chíp 2 vợ chồng tháng nào cũng phi xe máy về vợ nhớ nhà. Giờ thì 2 nhóc nên tháng vê 1 lần, có công việc gì thì lại về. Nhưng đúng là có nhiều ông chồng "nhu nhược" thật, toàn nghe mẹ.
    Chia sẻ với 2 mẹ trên. Chẳng bù cho những nàng dâu tác oai tác quái trước mặt mẹ chồng. Cuộc sống nhiều lúc thật trớ trêu.

5. xika89

xika89 Bắt đầu nổi tiếng

chị ơi, em sag nay cũng thử chiêu thông báo đây, tối qua thfi em xin phép mẹ chồng bà ko cho đi, còn sáng nay e ức quá chuẩn bị cho con trai xong xuôi,........... lên nhà mẹ chồng đi vắng mưng quá, nhưng ông bố chồng còn ở nhà, em thưa " dạ bố, con và cháu đi chơi ah " ông liền quát lớn lên, " đi đâu" , mình trả lời " con đi về ngoại chơi ah" ông lu loa lên kêu mình để thằng bé ở nhà, còn con thíhc đi đâu thfi đi, y như lời mẹ chồng la tối qua,............... huhu
    thưa thôi cũng ko đc các chị ah, giờ e phải làm sao đây, giờ thì e đag chuẩn bị 17 giờ chiều lên xe khách về nhà ngoại ( đi mất hơn 120kkm),.......... đi 1 mình, vì mang tiếng về chơi nhưng thực ra e về làm hồ sơ xin việc,........ hộ khẩu e vẫn ở nhà ngoại , còn con em, chồng e làm tạm trú ở nhà chồng và nhập hộ khẩu cho con em roài, em ức lắm, còn nhiều cái ệch toạc từ lúc mới cưới nữa cơ, ví dụ như vàng cưới....... e cũng ko đc sờ mó và biết tới..................................... ức lắm

6. xika89

xika89 Bắt đầu nổi tiếng

kéo lại đc ông bố chồng cũng là phúc lắm đó chị ah, em thì bố mẹ chồng như nhau, coi các cụ hồi xưa pk thế nào, em giờ gặp ba mẹ chồng gần y chang vậy,......................... sáng nay ông bố chồng còn lu loa, kêu em " con về làm dâu, con đã làm đc cho cái nhà này cái gì chưa????????? hichic, mà nói thật e lo cho bản thân e và con em chưa xong , làm sao lo đc cho ai, đó may là e chưa bao giờ xin ông bà cái gì hay đòi hỏi cái gì ở nhà chồng còn bị bóng gió thế đấy"""""""" suy cho cùng tự lực là tốt nhất, chồng e iko bản lĩnh ra ở riêng thì e sẽ bỏ chồng là điều sớm hay muộn thôui ((((((( chú thích thêm chồng e rất nhu nhược ah , con mình ốm mà ko dám tự ý đưa đi khám bệnh, ..............)))))))

7. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

cái này gọi là bó chiếu luôn!hic

8. thitluoc

thitluoc Thành viên nổi tiếng

ặc ặc.. chồng bạn nhu nhược thế thì bạn phải ra tay xử lý thôi.. ko chờ ông í đc nữa đâu..

9. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Thế này thì hết thuốc chữa rồi nhỉ.
    Sống như này thì ức chế quá.

10. xika89

xika89 Bắt đầu nổi tiếng

hic, em cũng biết là ức, nhưng càng nhịn càng lấn tới, ko cho e về nhà ba mẹ e là e ức lắm,......... vì theo quan điểm e, còn sống thì phải về thăm bố mẹ thường xuyên, ko lỡ 1 ngày, hối hận đã muộn """"" bố mẹ mình muôn năm """""" ...............em đã nhịn từ lúc có bé tới giờ, e đag còn 1 việc nên chắc phải cố thêm 2 tháng nữa là em biến khỏi nhà chồng ngay
    cứ nghĩ hồi con gái vô tư em lúc nào ít nhất cũng 42 kg, có da có thịt,................... mang bầu lên tới gần 60kg, đẻ xong còn 55kg, sau 15 tháng nuôi bé giờ có 39 kg, nhìn e giờ da bọc xương,....... họ hàng ai nhìn cũng thấy e gầy tong teo mà xót xa,.................. có thời gian e xuống 36 kg ((( khủng hoảng luôn, hoa mắt , chóng mặt,................... ))

11. Mẹ Bé Gia Linh

Mẹ Bé Gia Linh Thành viên tích cực

mẹ đẻ cũng bảo là khi nào sinh được 1 tháng thì về nhà ở cữ 2 tháng để mẹ chăm cho. mà mình chưa nói gì với gia đình chồng cả. mẹ chồng mình tính tình cũng thoải mái nên hy vọng k bị phản đối gì :) nói chung mẹ đẻ hay mẹ chồng chăm mình đều yên tâm cả , vì 2 bà đều khéo chăm trẻ con, mà mình cũng ngại đi xa vì nhà mẹ đẻ cách 100km lận, đi lại cũng tội con bé con

12. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Đấy, mẹ cháu cũng đẻ ở nhà chồng đấy chứ, ý tớ bảo là phải đẻ ở nhà chồng, chứ ko có chuyện về ngoại sinh như ngoài này đâu nhá.

13. dautramhue

dautramhue Thành viên rất tích cực

Hehe em ước gì được như người ấy . vợ em sinh xong em chỉ thích cho về ngoại, về đó ngoại chăm mình đi làm thoải mái, vợ cũng thoải mái vì được mẹ đẻ chăm cho
    haiz bạn chi Gia linh cũng dị nhỉ, thôi âu cũng là phong tục. chắc là do phong tục và nhà neo người nên vậy, cũng phải thông cảm :)

14. thitluoc

thitluoc Thành viên nổi tiếng

à í là các mẹ được về nhà ngoại sinh á. nghe cũng hơi khoai nhỉ :) tớ thì cứ sinh ở hà nội (hoặc ở chỗ nào mẹ thấy yên tâm nhất) rồi về đâu thì về nhưng mà về phải tiện được cho cả mẹ và con chứ còn cứ cố về nội hoặc ngoại thì cũng ko ổn. ở đâu điều kiện tốt nhất cho mẹ và bé là ok. quan điểm mình là thế. còn ông bà thì chứ thích về nhà ông bà (mặc dù có chăm dc mấy đâu) mà ông bà ko vồ vập có khi mình còn tủi thân là nhà chồng chả chăm lo j í chứ :) à ở thanh hóa còn có vụ đẻ xong ở nhà nội 1 tháng nhưng bà ngoại ra chăm :)) mình thấy bó tay đổ hết lên đầu bà ngoại chăm, ở 1 tháng rồi về ngoại 3 tháng nữa là xong. nhà nội chả làm j mà vẫn dc tiếng hé hé

15. hoaphuong.89

hoaphuong.89 Bắt đầu nổi tiếng

em cũng vậy, cưới xong chả ở với bmc mà giờ đẻ về quê chồng chắc chết quá...các mẹ hiến kế giúp em xem có cách nào về nhà đẻ với ah

16. hoaphuong.89

nhà ngoài này em chỉ ở thuê thôi chị ah, sợ đẻ đái phơi phóng nó ko thoải mái, lại vào mùa xuân mưa nhiều nữa. ôi, chỉ muốn về nhà đẻ thôi

17. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Thuê nhà nhỏ thì hơi mệt cái khoản phơi phóng, nhất là ko khí cho em bé.
    nếu nhà chồng dễ sống thì cứ về quê cho sướng, nhưng mà mấy tháng thời kiểu gì cũng có cái ko vừa lòng nhau.
    Đợt tớ đẻ đứa đầu cũng vè quê, cũng có nhièu cái ko ưng nhưng cứ nghĩ rằng mình chẳng sống lâu với ông bà nên thôi cứ cho qua cho nhẹ đầu.
    Đựoc cái bmc mình thì hoàn toàn ko can thiệp vào cách nuôi dạy con của mình. Lại còn khen mình chăm con, toàn chê con gái ko biết chăm con thôi.

18. hoaphuong.89

19. thuyha1961

thuyha1961

Con gái mình mà bị thế này thế này thì mình chết luôn. Hai nhà này chắc không có con gái:rolleyes:

20. hoaphuong.89

đây, quê ch em ở TH đây ah. Em nói với chồng rằng, nếu có xin phép cho đúng đạo mà ko đc thì đừng nghĩ rằng sẽ gọi mẹ em ra chăm em. Đã ko đc về nhà ngoại thì thôi chứ còn gọi bà ngoại ra chăm, rồi đến cái sân cái nhà cũng phải quét, đến bữa cơm nhà ch có khi bà ngoại cũng phải lo(Mẹ con bạn em bị thế rồi khi đi chăm con gái đẻ đấy ah)