Than thở Mẹ Chồng Ngăn Tôi Đăng Kí Kết Hôn

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi hà nguyễn86, 23/6/2016.

1. hà nguyễn86

hà nguyễn86 Bắt đầu tích cực

Mình có bầu trước mới cưới nên thật ra mc mình khó chịu lắm. Hồi bàn bạc cho đám cưới mc đã gây khó dễ nhiều, từ chuyện xem ngày bà cũng cố tình kéo dài lấy lí do mình tuổi dần nên khó có ngày tốt; rồi chuyện số mâm lễ hỏi bà cũng cố tình hạ nhục nhà mình. Mình điên lắm, đã từng nghĩ tới việc tung hê quách việc cưới xin luôn nhưng cuối cùng thì mùng 1/4 dương mình cũng cưới. Khoảng 2/9 dương này là mình sinh và mình vẫn chưa đi đăng kí kết hôn được.
    Hỏi mc hộ khẩu để đi đăng kí kết hôn thì bà bảo chưa đến ngày đẹp không được đi đăng kí kết hôn. Hỏi bao giờ ngày đẹp thì mc bảo 4/8 âm lịch. Tính ra thì lúc đo mình vừa sinh được vài ngày là cùng.
    Thử hỏi như vậy thì khai sinh cho con làm sao? Hỏi bà thì bà bảo đẻ xong rồi đi đăng kí kết hôn rồi khai sinh muộn có sao đâu.
    Mình thấy nản. Mệt mỏi quá lắm rồi. Tối qua vừa bảo chồng, nếu mẹ anh kiên quyết vậy thì đơn giản thôi, không cần kết hôn nữa, em với anh chưa kết hôn nên em chẳng phải vợ anh trước pháp luật. Giờ đơn giản la đường ai nấy đi thôi, em sẽ tự khai sinh cho con, coi như mẹ đơn thân luôn.
    Chồng chẳng dám nói cứng gì chỉ ấp a ấp úng. Haizz. Mình nhẫn nhịn mc thế là đủ. Đến chuyện này thì không bao giờ. Mc mình cứ ảo tưởng là mình mê cái hộ khẩu Hà nội nhà bà lắm. Chuẩn bị hành trang về nhà với mẹ đẻ thôi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hà nguyễn86
    Đang tải...

2. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

đúng là nhiều bà mẹ chồng hạch sách, chắc anh chồng này cũng hiền phải ko mn nên ko giám cãi bố mẹ, chứ nhiều người nếu đã thế họ cứ quyết bố mẹ chồng phải nghe theo, thôi mẹ nó cứ bình tĩnh xem thế nào chứ bà mẹ chồng này phải có chiêu đối phó

3. thanhthanh2015

thanhthanh2015

đúng là mỗi nhà mỗi cảnh

4. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Khó hiểu nhỉ? Chồng bạn cũng ko rõ vấn đề như thế nào à? Thôi cứ chờ đến ngày 04/8 âm xem sao, khai sinh thì cũng chưa muộn đâu. Mà đăng ký kết hôn với nhập khẩu cũng khác nhau mà. Như mình ĐKKH rồi nhưng chưa cắt khẩu chuyển về nhà ck. Sắp sinh rồi, chắc cg khai sinh cho con theo nơi thường trú của mẹ đã.

Lan Hương thích bài này.
  5. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Mẹ ở đâu con theo đấy mn ạ. Vẫn khai sinh cho con bình thường. Nên con ks ở nhà ngoại , còn bà nội ko cần con cháu thì thôi.

yến tứ phương thích bài này.
  6. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

bg e thấy chuyện có bầu trước là mừng hơn ấy
    bà mẹ chồng chị đúng là cũng k phải dạng vừa đâu

Lan Hương thích bài này.
  7. Shop Gạo ^_^ Quê Nam Định

Shop Gạo ^_^ Quê Nam Định Uy tín là vàng.chất lượng va dịch vụ tốt nhất

Bạn cũng quý cô tuổi dần à, bằng tuổi mẹ mình, nhà ck bạn khác nhỉ, ko giống nhà mình, mình vừa đưa vợ về ra mắt, 2 đứa cũng chưa nói gì đến chuyện cưới xin mà mẹ mình đã đề cập đến rồi, còn đăng ký trước khi cưới cả gần 1 tháng cơ ý. mình nghĩ mn cứ khai sinh cho con bình thường, có thể làm khai sinh cho con ở nhà mình mà.

8. HoangPhoSon

HoangPhoSon Thành viên sắp chính thức

có thai trước hôn nhân là chuyện phức tạp rồi. Ví dụ như sau này con trai em cũng rơi vào hoàn cảnh như vậy em sẽ làm thế nào??
    từ từ ngồi lại nói chuyện với nhau
    phải có tình có nghĩa
    nói một lần không hiểu thì 2,3,4....100 lần - đến khi nào thông suốt các bên là được.(kiên nhẫn,kiên nhẫn)
    chúc mọi chuyện tốt lành đến với em

9. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Mc mn thật cổ hủ quá, giờ các bà chủ yếu thik cưới cả trâu và nghé thôi. Trước mc e cũng thích bọn e có bầu trước lắm. MÀ việc đăng ký là do 2 vợ chồng mn chứ làm gì tới mc, bảo ck "mượn không hỏi " sổ hộ khẩu của mc xong dắt nhau đi đky thôi, ck mn nên rắn 1 chút ah

10. hà nguyễn86

haizz. mình ko thúc bách nữa. mình mệt rồi. kệ thôi. cứ để chồng làm gì thì làm. mc cũng vậy. giờ mình tập trung cho chuyện sinh nở đã. Giờ đó mới là điều mình lo nhất

11. the best of life

the best of life Bắt đầu tích cực

mọi người cứ nói là có bầu trước hôn nhân thì càng tốt này nọ. khi ngoài cuộc thì mình thấy mọi chuyện đơn giản lắm, người trong cuộc mới thấy khổ thế nào. Em họ mình ngày trước yêu thằng chồng nó bây giờ. Hồi bọn nó yêu nhau, bà ý nhiều lần nói bóng nói gió, nói thẳng với với em mình là muốn bầu trước rồi cưới, vì bà ý sợ như đứa cháu dâu bà ý về làm dâu mấy năm rồi, tốn rất nhiều tiền mà không có con. thế rồi chúng nó vượt rào, rồi có thai. chúng nó đề bạt đến chuyện cưới, gia đình nhà chồng nó tới nhà em họ mình, vẫn làm mọi thủ tục bt nhưng có điều lão bố chồng nó, ăn nói kiểu là em mình hư hỏng, và gia điều là nhà ông ý là gia đình tử tế. nhà em mình cay cú lắm nhưng biết làm sao. mọi sự cũng đã rồi, chỉ còn nước là xuống nước cho êm mọi chuyện. kiểu gì thì nguwoif phụ nữ cũng là người khổ thôi các bạn ạ

12. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

có nhà nọ nhà kia mn ạ, em thấy mấy đứa bạn em mẹ chồng biết tin con dâu có bầu trước ấy mừng điên đảo:p:p:p
    hihi, nói chung phụ nữ hơn nhau được tấm chồng và việc đối nhân xử thế của gia đình nhà chồng mn nhỉ :):)

13. the best of life

the best of life Bắt đầu tích cực

mình đoán chồng của chủ thớt là 1 anh chàng, bất tài vô dụng nghe lời mẹ răm rắp. và đúng chồng của chủ thớt mà như lời mình đoán, thì chủ thớt không bao giờ được sướng ở cái nhà này đâu. chủ thớt sẽ có lúc không có tiếng nói, và trở nên lạc lõng ngay chính ngôi nhà của chồng mình.

chibong225 thích bài này.
  14. hà nguyễn86

chồng mình là 1 đứa con ngoan rất ngoan.
    nói chung mình ko nghĩ nữa. ko kết hôn cũng ko sao. mình vẫn có thể khai sinh cho con mình. mình chỉ muốn tìm cách giữ quyền lợi cho con sau này thôi

15. nhulex

nhulex Thành viên sắp chính thức

mỗi nhà mỗi cảnh, quan trọng là thằng chồng nó không quyết được, chồng mà không làm chủ được thì khổ :3

16. ronnb612

ronnb612 Thành viên tích cực

mình thì mình thấy vẫn nên để sau khi kết hôn mới có bầu. Nói dại, nhỡ có bầu xong rồi, chính bạn trai lại không muốn cưới thì sao? Mà thế có khác gì mình đi đẻ thuê, con cũng là con của mình. Nếu mẹ nào có tư tưởng thoáng hơn thì mới nên có. Khi ấy, tình huống nào cũng có thể chống đỡ. Chứ nhiều trường hợp có bầu rồi bên nhà trai lại nói này nói kia, rồi cũng có trường hợp chia tay làm mẹ đơn thân nữa. Chỉ phụ nữ là vất vả thôi.

the best of life thích bài này.
  17. Huy Lân

đúng là thế, nhưng giờ sự việc đã xảy ra rồi, cũng phải giải quyết chứ mn. Làm mẹ đơn thân rất vất vả, đây chả qua tại ck của chủ topic k kiên quyết, chứ nên là ng kiên quyết thì kể cả gia đình phản đối cũng vẫn cưới, vì con là con mình mà. Với lại bme nào chả thương con, lúc bme nogs giận bảo từ mặt thôi chứ ít nữa cho con về chơi ông bà lẽ nào lại k nhận. Như mình trước gia đình mình phản đối ck mình ghê lắm, mẹ m còn bảo có ck mình thì k có mẹ, rồi 4 năm chả thấy mình iu đương gì, sót ruột, trong khi ck mình đc cả nhà quý vì ngoan hiền chăm chỉ, giờ thì cả nhà quý rể hơn quý gái rồi

18. ronnb612

ronnb612 Thành viên tích cực

Em thì em sợ khó đấy. Vì rể cũng sẽ dễ hơn con gái. như thỉnh thoảng mới về nhà, rể lo ít chuyện nhà là thấy bố mẹ cũng đỡ khó hơn, vui hơn. Nhưng con dâu ở với bố mẹ chồng suốt ngày, có nhiều cái hay cũng thành cái dở. Mà ck bạn ấy lại có vẻ không phải người quyết đoán. Sau này còn chuyện chăm con nữa, còn khó hơn nhiều.
    Thực ra, chuyện đăng ký kết hôn thì cũng không phải điều lăn tăn, vì mình cũng gần sinh mới đăng ký kết hôn, con cũng mấy tháng mới đi khai sinh.
    Quan trọng là phải xem, chồng có phải chỗ dựa của mình hay không? Có phải là đối tượng để cùng mình "lập gia đình" hay không ấy! Chứ sau này, có con rồi, chỉ việc chăm con thôi cũng đủ làm mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu căng thẳng rồi.
    Chứ mình chẳng cổ súy cái tư tưởng phụ nữ phải lo việc xã hội, đảm việc nhà, khéo léo, nhẫn nhục với gia đình chồng, lo việc giữ chồng này nọ đâu. Cả hai cùng quyết định cưới nhau để "Lập gia đình", tức là thành một gia đình nhỏ mới cơ mà, cả hai cùng có trách nhiệm với nhau, chứ sao cứ bắt người phụ nữ phải "Xây tổ ấm" khi họ cũng đang gánh vác việc xã hội.

quynhnhu.xtHuy Lân thích.
  19. Huy Lân

mn nói cũng đúng, mình nghĩ tới đứa bạn của ck mình, làm con nhà người ta bầu, nhùng nhằng mãi mới cưới, giờ cưới nhau đc 5 tháng vợ nó cũng bầu tháng thứ 8 rồi, hôm trước thấy thằng bạn khác của ck tâm sự là từ ngày cưới thằng kia chưa ngủ vs vợ hôm nào, tối đến là đi chơi bời vs lũ bạn hư, rồi gái gú các kiểu. Nghĩ mà thương vợ nó bầu bí, chả ai chăm nom, bố mẹ ck thương nhưng cho cno ở riêng nên phải tự lo.
    E cũng k phải ng khéo léo và nhẫn nhục, cái tính nóng nảy cứ có gì hay nói thẳng vs mẹ ck. MẸ ck cũng bít tính nên chả bao giờ để ý để bụng, cũng đc cái dễ mời, mẹ mời gì cũng xin, hehe

20. Huy Lân

Cũng đc cái anh ck mình bít nghĩ cho bme vợ, vì nhà mình chỉ có 1 mình nên cũng đào tạo tư tưởng từ lúc yêu là phải thương bme, bme mình ở quê mùa hè nóng k có điều hòa, ck bảo bme lắp nhà mình biếu 1 ít, bme cấy gặt hai vk ck k giúp đc ông bà nhiều ck e cũng bảo biếu bme xiền thuê thợ, hôm chủ nhật vừa rùi lão ck e còn đi ra ruộng cấy mà cả nhà cứ cười, hihi,