Tâm sự Mẹ Chồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi MeKuBi015, 23/7/2016.

1. MeKuBi015

MeKuBi015 Thành viên tập sự

Chào các mẹ.
    Mình kể câu chuyện của mình, có thể đồng cảm cũng có, gạch đá cũng có. Mình chỉ muốn thoát ra khỏi cái ý nghĩ này để sống vui vẻ và có cái nhìn rộng hơn nên bao nhiêu gạch mình cũng xin nhận hết.
    Mình lấy chồng được 2 năm, sinh được 1 ku hiện tại 16 tháng. Bố mẹ chồng mình làm nông ở quê. Nhà chồng có 2 con trai, chồng mình là út. Anh trai cũng đã lập gia đình và có 2 bé. 1 ku 6tuổi, 1 bé hơn ku nhà mình 1 tuổi. Chồng mình làm kinh doanh tư nhân, anh trai chồng thì làm việc cho ck mình. Về cơ bản gia đình chồng là tốt. Chị dâu làm công nhân may, còn mình dạy học. Sau 6 tháng nghỉ đẻ, vợ chồng mình ra riêng gần nơi m làm. Mẹ chồng có lên trông cháu giúp vợ chồng mình. Quan điểm chăm trẻ đôi khi có sự bất đồng, mình thì hay tìm hiểu tài liệu và cách chăm trẻ, nhưng bà nội thì dựa vào kinh nghiệm, mà toàn kinh nghiệm của chị dâu. Làm cái gì cũng chị nó làm thế này, chị nó làm thế kia. Nhiều khi thấy bực vì bị đem ra so sánh và cứ giống như mình không biết làm gì, không biết thế nào là tốt, là không tốt. Mình ít nói lên cũng chả nói nhiều, cứ lẳng lặng mà làm. Không thì nói với chồng. Chăm cháu được hơn 7 tháng, 1 hôm đến bữa cơm ko thấy bà đâu gọi bà vào ăn thì bà nói không ăn và khóc, nói mẹ chán ở đây lắm rồi. Mẹ về quê. Mình cũng có gặng hỏi lý do, hay là mình làm gì không vừa lòng bà, hay ở với vc mình vất vả quá. Nhưng bà nói không phải, ở nhà m nhàn hơn nhưng bà nhớ nhà, nhớ cái H( con bé của anh chị cả) (mặc dù hầu như cuối tuần nào vc cũng đưa bà về quê, quê cách nhà m 30km), bà khóc không phải 1 hôm, bà bảo bà về không bao giờ bà lên nữa, có lên cũng chỉ lên chơi thôi. M nói nửa đùa nửa thật " bà thương chị H hơn kubi chứ gì" thì bà không nói gì. Mấy lần trước đưa bà về quê, rồi lúc phải lên thành phố vì vc mình phải đi làm, bà khóc, mình cũng biết bà thương cháu bé ở nhà. Bây giờ 2 vc về quê, bà cũng ít bế và chăm con mình kể cả khi có chị dâu ở nhà chăm bé kia. Mình ít nói nên mọi chuyện m để trong lòng mà không nói ra, nhưng mình cảm thấy bà nội không thương con mình bằng con anh chị cả.
    Kể cả tình cảm dành cho mình cũng không bằng chị dâu.
    Bây giờ ông nội lên trông con cho mình thay bà, chồng m thì hay đi làm ăn xa, 2,3 ngày mới về 1 lần. Nhiều lúc không thoả mái, có lúc đang cho con bú trong phòng, vạch áo tơ hơ, cửa đóng nhưng không chốt ông cũng tự nhiên vào như không. Cái này thì m thấy lạ từ lúc còn ở chung, bố mẹ chồng ra vào phòng vc mình rất tự nhiên, không cần biết là đang làm gì.
    Bố mẹ chồng thì tương đối tôn trọng quan điểm chăm con ( mặc dù mình biết sau lưng thì không thế) họ hàng bên chồng thì rất hay thích áp đặt, phải như thế này, phải giống thế kia.
    Chồng mình thì lúc đầu cũng hay chị dâu thế này, hay sao chị dâu không thế. Nhưng bị mình nói cho vài lần nên ko thấy thế nữa. Nhưng mình ghét cái kiểu so sánh mình với người khác của cả nhà chồng.
    Hay tại mình ích kỷ nên cảm thấy có ác cảm và khoảng cách với mẹ chồng và cả nhà chồng vậy các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeKuBi015
    Đang tải...

2. ngocoilangoc

ngocoilangoc Thành viên kỳ cựu

Ng ta nói hợp tính nhau là vậy, chả ép đc mn ạ. Bản thân bạn cũng ác cảm với bmc thì cũng thể trách họ k đc. Như tớ cũng vậy, tớ cũng k có nhiều tc với bmc và gia đình c, dù tớ bít họ cũng k có gì xấu. Tớ chỉ thấy cách sống của họ k hợp với m, và vì vậy cũng chả đòi hỏi họ yêu thg mình. Chỉ tránh xảy ra mâu thuẫn lớn thui.

hoanghalv10MeKuBi015 thích.
  3. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

M cũng ko thích bmc, nên cũng ko thấy áp lực j trong việc họ quý ai, ghét ai. Túm lại, chả quan tâm làm j cho mệt ng. Mà công nhận bố ck b vô duyên thật.

MeKuBi015 thích bài này.
  4. thienbinh_83

thienbinh_83

Bố ck lên chăm cháu thì thấy hơi bất tiện thật. Nhưng nghe như bạn kể thì hai vk ck vk không phải sống chung với bố mẹ ck, không giáp mặt nhau thường xuyên thế nên cứ suy nghĩ cho nó nhẹ nhàng thôi. Mấy ai làm dâu mà gả được vào nhà nào coi như mình là con đẻ đâu. Hạn chế sao cho tránh xung đột, mâu thuẫn là được rồi.

MeKuBi015 thích bài này.
  5. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

- mc nang dâu khó tránh khỏi như vậy...vì ko sống chung...mình nên hạn chế tối đa va chạm mẹ nó ạ...
    ngày trước, mẹ ck mình ko chăm cháu cho mnhf ngày nào...và hay tỏ ra quý chị dâu và cháu con anh trai hơn....mình cũng có đôi chút hờn trách...nhưng mình vì chưa ở cùng nên ko bao giơ phản ứng lại....khi vê chăm hoặc gọi điện mc cũng luôn chỉ đạo việc này việc kia...nhưng mình cứ vâng dạ...làm theo...vì căn bản ở cùng ít mà...ko có bà....mình lại theo cách của mình...trong long mình cũng hay xa cách mẹ....va mc mình cũng vậy....nhưng 2 tháng hè năm nay mình cho con về quê với bà...con mình 4 tuổi...và mình thật sự bất ngờ...sau 4 năm mẹ tỏ ra yêu thương con mình lám...và bà luôn hỏi mình..chỉ cho mẹ cách chăm cháu của con...và bất ngờ hơn cả...là mẹ nói...sổ tiết kiệm của mẹ sau nay con giữ nhé...đất phần của mẹ...mẹ sẽ cho vợ ck con...
    thật sự...lúc đó minh đã chạy vào phòng...nước mắt lã chã rơi...mình ko tin điều đó...vì bình thường mẹ vô cùng khó tính và luôn tỏ ra ghét mình...
    mình nghĩ, hãy cứ sống đúng với con người của mình...tấm lòng của mình có thể sẽ đc mc hiểu...mà mẹ ko hiểu ko thương thì trong lòng minh...sự bình yên và thanh thản là điêu tốt nhất....
    hy vọng chia sẻ của minh có thể tháo đc phần nào nút thắt trong bạn..

Sửa lần cuối: 24/7/2016
    Huy LânMeKuBi015 thích.
  6. hungacad77

hungacad77 Bắt đầu nổi tiếng

Là do tính nết hợp nhau hay không thôi, nếu bmc hợp thì quý còn không thì m cũng nên tránh xung đột để giữ hòa khí trong nhà, đi làm dâu ai chả thế

MeKuBi015 thích bài này.
  7. MeKuBi015

Cảm ơn mẹ nó, m thì chưa xảy ra mâu thuẫn bao giờ, m cũng chả đòi hỏi gì đâu, nhưng con nhỏ cũng muốn bà lên chăm cho cháu đỡ thiệt thòi. Dù sao bà cho ăn, cho ngủ giúp cũng tốt hơn ông.

8. MeKuBi015

Chắc mình cũng phải nghĩ thoáng hơn, nhưng mấy cái ý nghĩ kia m vẫn chưa thoát dc

9. MeKuBi015

Uh mẹ nó, m thì luôn hạn chế xung đột, cãi vã, m thì ko khéo nói, 1 là im lặng và nói với chồng,2 là nói thẳng nhưng m thường chọn cách 1 hơn

10. me hoa hong

me hoa hong Bán hàng uy tín.

Tớ ko dây 1 tí nào với bmc cả. Bởi vì con trai ông bà mà ông bà còn chả xót nói gì cháu. Nên b đừng mong bmc yêu con mình. Như thế b càng nhàn thân.

MeKuBi015 thích bài này.
  11. MeKuBi015

Cảm ơn bạn. M sẽ nghĩ rộng hơn.
    Cảm ơn bạn, m cũng luôn sống thật. Vì m ko khéo nói. M chỉ nghĩ con còn nhỏ nếu dc bà chăm thì dù sao cũng tốt hơn. Bất đồng thì ko tránh dc hết, 2 bên cố dung hoà thôi. Con cái cũng có nhiều đâu, mà tuổi thơ đi qua đâu có lại dc.

nguoikhiemthi thích bài này.
  12. MeKuBi015

M cũng nghĩ đến chuyện tìm giúp việc nhưng kinh tế cũng 1 phần chưa cho phép, 1 phần vì ngjĩ dù sao ông bà chăm cháu sẽ tốt hơn

13. MeKuBi015

Uh bạn, m chỉ đang nói những cảm nhận hiện tại và muốn thoát nó ra thôi

14. me hoa hong

me hoa hong Bán hàng uy tín.

Ui b ui. Tớ cũng chả có đâu nhg nhịn ăn bắt ck xì tiền ra gửi con đấy. Bà ý có trông đâu. Đổ cả cháo đi. Trưa về nói là nó ăn hết. Con tớ sụt kg trố cả mắt ra. May mà bà ý lười ko thì 1 lần bà ý để xì bình gas, bà ý mà bit thương cháu đói nấu cho cháu ăn thì tớ mất con rùi. Điên lám b ạ.

15. VH Hoàng Phúc

VH Hoàng Phúc CALL 0983353251

mẹ chồng nàng dâu là ch muôn thủa chả hiểu sao n cứ nối hết đời này đến đời khác nv nhỉ

16. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Bé 16th cho đi lớp được rồi mn ah.
    Trước đây mình cũng ức chế về chuyện chăm con lắm. Lúc nào bà cũng lấy cách chăm, ăn uống của nhà hàng xóm để so sánh. Nào là mẹ thằng K toàn làm thế này, toàn nấu thế này, cho ăn thế kia... Trong khi ngày mình đi làm 8 tiếng cơ quan về nhà việc nhà việc cửa hôm nào cũng hơn 9h tối mới được nghỉ ngơi, có hôm hơn 11h đêm còn lọ mọ đi phơi quần áo trong khi mẹ ku K thì chỉ ở nhà chăm con và không ở cùng bmc.
    Việc bmc ra vào phòng của 2vc, mn nên nói để ck góp ý ông bà, nếu không thì cứ vào phòng mn chốt cửa lại là xong.

17. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

mấy ai hợp với bmc đâu b. việc so sánh thì cứ kệ các bà nói thôi, mình nói lại thì các bà lại bảo con dâu ghê gớm. nói chung cái gì bơ được thì bơ luôn, để tâm làm gì cho mệt mỏi suy nghĩ

18. mat_ong_rung_tn

mat_ong_rung_tn Bắt đầu nổi tiếng

nói thật là khác thế hệ, khác quan điểm sống, lại không cùng môi trường sống, thì sẽ khó hòa hợp đc bạn ạ, chỉ là cố dung hòa thôi, chúc bạn sẽ sớm tìm ra giải pháp để đc vui vẻ nhất

19. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Thuê giúp việc đc là phương án tối ưu nhất. 16 tháng cũng cứng cáp rồi, nếu kinh tế eo hẹp thì cho bé đến lớp. Mà c k hiểu sao em phụ thuộc nhiều vào bố mẹ chồng thế? Mẹ chồng em k ở, 1 phần cũng vì em ít nói chuyện nên bà thấy xa cách, trong khi đó con trai lại đi công tác suốt. Mà nói chính xác ra, mẹ chồng - nàng dâu là chuyện muôn đời vẫn thế, vì vậy em đừng suy nghĩ nhiều. Bố chồng là đàn ông, làm sao chăm cháu chỉn chu được? Giờ là lúc phải tự đi bằng đôi chân của mình rồi em ạ. Thời gian đầu có thể con chưa quen hay ốm, nhưng cũng chỉ mất vài tháng là vào nếp ngay thôi. Xót con, k có nghĩa là tự trói buộc mình và người khác e ạ.

20. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

E thấy chuyện mẹ thương người này hơn người kia là bình thường mà. Cùng một nhà so đo làm gì cho mệt. Cứ bình thường cho thoải mái