Mẹ đã sai hàng nghìn lần

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi hamilk, 24/1/2011.

1. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Con gái yêu!
    Mẹ đã từng rất tự hào vì có co con gái bé nhỏ đáng yêu, nghịch ngợm, thông minh và đặc biệt chưa bao giờ lười ăn như những bé khác. Trong lòng mẹ luôn ngấm ngầm một niềm vui nho nhỏ. Chưa bao giờ mẹ thúc ép con làm bất kỳ điều gì. Chưa bao giờ bắt buộc con phải ăn hết bát cháo hay phải uống hết bình sữa. Mẹ chưa từng cáu giận con vì điều đó cả.
    Vậy mà gần đây, khi con đã lớn hơn, 9 tháng là dấu mốc quan trọng đánh dấu sự phát triển của con về tinh thần và thể chất. Con đã thay tính đổi nết k còn ngoan ngoãn như trước. Con nghịch hơn, mải chơi hơn và nhiều khi con bỏ bữa không ăn. Những lúc ấy mẹ đã cáu, mẹ đã quát thậm chí mẹ đã đánh con.
    Hôm nay, khi con mới ốm dậy được 2 ngày, sau 3 ngày bỏ ăn uống con đã tạm uống được ít sữa, ăn được ít cháo. 3 ngày con ốm là 3 ngày mẹ không thể ăn ngon miệng, không thể ngủ giấc dài, không thể làm việc gì nên hồn. Trên đường đưa con đi viện, mẹ liên tục cầu mong con không sao. Nhìn con giãy giụa vì đau khi bác sĩ lấy máu mà mẹ trực khóc. Nhìn con nằm mệt mỏi trên giường mà mẹ thương. Mẹ đã lo lắng làm sao.
    Vậy mà sáng nay chỉ vì con k chịu ăn cháo, ngúng nguẩy quay mặt đi mẹ đã tức giận vô cớ quát ầm lên, phát vào tay con vì tội nhè cháo ra áo bẩn. Đã thế mẹ vất con chỏng chơ trên giường mặc con sợ quá mà thét lên. Mẹ đã làm đau con vậy mà con vẫn vừa khóc vừa túm chặt cổ mẹ đòi bế, nấc từng chập.
    Tất cả chỉ vì mẹ lo cho con nhưng cách thương con của mẹ đã sai hàng nghìn lần. Mẹ đã làm tổn thương con, con còn quá nhỏ để hiểu thế nào là làm sai. Khóc đấy mà lại cười ngay rồi ôm mẹ rất tình cảm. Mẹ thật đáng trách, mẹ sai nhiều rồi con ạ. Mẹ tự hứa sẽ k bao giờ làm vậy nếu không có lý do chính đáng.
    Tranh thủ lúc con đang ngủ trưa mẹ viết vội vài dòng gửi con. Chẳng hiểu sao nước mắt mẹ cứ chảy ra. Chắc còn lâu lắm con mới đọc được và hiểu được lòng mẹ. Nhưng mẹ vẫn viết, viết ra để thấy thanh thản về những hành động sai của mẹ.
    Con ơi, con hãy nhanh khỏi bệnh nhé. Mẹ lại muốn nhìn thấy bộ mặt tươi tắn của con như ngày nào. Mùa xuân đến rồi mà con mẹ lại ốm thế này khiến mẹ thấy như mùa xuân đang ở đâu xa lắm. Nhanh lành bệnh để cả nhà ta cùng về quê đón tết nhé. ông bà nội đang mong con lắm đấy.
    Mẹ yêu con!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hamilk
    Đang tải...

2. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Ðề: Mẹ đã sai hàng nghìn lần

Không phải người mẹ nào cũng kịp nhìn nhận thấy giây phút nóng giận, mất sáng suốt của mình, mong mẹ nó sẽ luôn bình tĩnh trong quá trình nuôi dưỡng giáo dục con, nhưng đừng quá nuông chiều sẽ khiến con hư nhé

3. me.kutom

me.kutom Thành viên tập sự

mẹ hamilk ơi e cũng có lúc nóng lên với con như thế đấy dù bé chưa đầy 2th.khi mình mệt mỏi bé lại quấy khóc ko chịu nín giỗ mãi ko đc nên cũng đét vào mông con.nhưng rồi lại thấy thương vì bé con bé quá mà giận mình ôm con iu lại thôi.chắc hẳn bà mẹ nào cũng có lúc nóng giận với con thế nên ko sao mẹ hamilk nhé.chúc bé iu của chị mau lành bệnh vui vẻ hoạt bát như ngày nào ^^

4. mecucaido

mecucaido Củ Cải Đỏ đáng ghét!

Mẹ Mai Anh ơi! bây h thì MA đã hết bệnh chưa? mong rằng h này MA đã khỏe mạnh và đang đón xuân. Đọc bài của mẹ MA thì mẹ NA là người đồng cảm nhất vì rất giống hệt với mẹ MA, biết là sai nhưng lúc thấy con ko chịu ăn, ko chịu uống sữa dỗ dành đủ mọi cách ko dc là nổi nóng lên thế là cứ đánh vào mông con thật đau mặc dù con khóc, mẹ MA đã và đang hối hận rất nhiều, db là lúc nhìn con ngủ nghe tiếng con nấc chỉ bít khóc thui. Chỉ bít hứa với lòng hãy cố gắng bình tĩnh để chăm sóc và dạy con. mẹ MA chỉ lần đầu còn mẹ NA sai nhìu lần lắm rùi. Hi vọng trong năm mới này chúng ta sẽ dạy con một cách đúng đắn hơn để con phát triển tốt cả về thể chất lẫn tinh thần.

5. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Đọc bài của bạn, mình rất cảm động và càng Trân Trọng hơn tấm lòng của "Người Mẹ".

Nhưng bạn cũng đừng stress quá, Do quá trình phát triển của bé chưa hoàn chỉnh, nên tính khí của trẻ con như trời nắng trời mưa, lúc ngoan, lúc ngoáy.... Người lớn chúng ta cố gắng kiên nhẫn hướng dẫn các bé. Đừng quá thúc ép bé.

Chúc Bé của bạn luôn khỏe, luôn vui, và luôn ngoan.

6. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Thương con là vậy, hối hận là vậy nhưng ngay mùng 4 Tết con lại " ăn " phải 1 trận đòn của mẹ khiến cả nhà nội náo loạn cả lên. Biết là sai, biết cần phải sửa nhưng k hiểu sao mình vẫn quá nóng tính để con phải nhiều lần khóc thét vì sợ. Ông nội đã có lần khuyên răn mình về cách dạy con, đặc biệt đánh k phải là cách hay. Mình hiểu hết vậy mà cái đầu và cái tay luôn làm sai. Lần này mình sẽ không hứa nữa mà sẽ cố gắng điều chỉnh bản thân. Cố gắng, cố gắng...

7. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Cố lên bạn àh, dù sao chúng ta cũng là những "con" người nên chúng ta đôi khi cũng không kiềm chế được tính khí của mình. Hơn nữa, chúng ta được lớn lên trong môi trường giáo dục có roi vọt, và 1 chiều từ trên xuống... nên tính tình chúng ta (dù có hiểu đó là sai) thì cũng bị ảnh hưởng.... Cố lên, hãy kiên nhẫn... Các bé sẽ lớn lên và sẽ hiểu biết hơn.
    Chúc bé luôn ngoan.

8. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

Mình thì chưa bao h mắng con vì vấn đề ăn uống cả (cái này mình để cho các bé tự do ăn theo sở thích, hôm nào 2 bé chán ăn thì mình nghĩ ngay là do mình nấu chán nên chả ép con ăn). Nhưng cũng có 1 lần mình hối hận vì đã mắng con. Bình thường thì 2 bé nhà mình mọc răng rất ngoan (ko khóc cũng không quấy j cả). Đợt này 2 bé lại lâu không mọc răng, đến 6 tháng liền không mọc cái răng nào nên mẹ cũng chẳng để ý. Cách đây vài tuần tự nhiên buổi đêm con ngủ cứ khóc lèo nhèo, mình dỗ mãi không được, bế ru kiểu j cũng không nín, cứ khóc i ỉ suốt đêm. Dỗ con hơn 1 tiếng đồng hồ chẳng ăn thua thế là mình đặt bịch con xuống đệm mắng cho 1 trận làm con khóc toáng lên, rồi ôm chặt lấy mình (vừa ôm vừa nức nở thương lắm). Thế là lại ôm con dỗ tiếp cho đi ngủ. Mấy hôm sau tự nhiên phát hiện ra cả 2 con đều đã mọc 3 cái răng hàm cùng 1 lúc mới biết hóa ra con quấy mẹ chỉ vì mọc răng. Lúc đó thương con quá, con mọc răng đau khó chịu lại còn bị mẹ mắng. Hic hic.

9. Me_Ốc

Me_Ốc

Mẹ bong và bống à, chị có nhớ e ko ạ. E là mẹ Ốc ạ, chị đã nhiệt tình mang tặng cho cháu nhà e một ít đồ sơ sinh nhỏ hồi e còn mang bầu xong lại quay chiếc xe ga nặng cho e phi về vì sợ e ko quay được xe. Sau khi e sinh xong e lại nt hỏi mẹ nó vụ cháu nhà thé nào í. Hic, vào lại trang sau sinh và đi làm mà e ko biết tìm lại mẹ nó bằng cách nào, tình cờ hôm nay thấy. E thật cảm ơn bác lắm lắm ạ. Có gì bác lại chia sẻ thông tin cho e và các mẹ khác nhé.

10. Me_Ốc

Me_Ốc

Ôi bác Hamilk viết cảm động quá, e đọc xong mà nước mắt chảy ra. Hic, e tính ướt át ạ, bác và các mẹ khác thông cảm.
    Bác ơi e cũng sai nghìn làn vạn lần ạ, lúc còn dưới 5 tháng cháu gắt ngủ ban ngày, khóc ghê quá mà e ko tài nào dỗ được lúc đó mới 2 tháng hay sao í thế là e điên lên e vút nó nằm chỏng chơ trên giường ra sức gào thét, bà nội cháu ngoài sân phải chạy vào bế đỡ và dọa e. Hic hu hu, e cũng nóng nảy quá mà ko biết tại sao lúc đó lại nhẫn tâm thế. Rôi đợt mọc răng vừa rồi nó lại lười ăn thế là e bực mình lên phát cho một cái thật đau vào mông, mấy lần rồi í. Của đáng tội, phát vào mông con xong e lại thấy xót xa vội vàng bế nép vào ru ru ngay, nhưng mà vẫn ko kiềm chế được nên đã mạnh tay phát vào lúc đó. E cũng phải sửa sai, thay đổi lại cách nuôi dưỡng con thôi. E cũng cần phải xin lỗi cháu hic.

11. ruoi_xinh

ruoi_xinh Bắt đầu tích cực

Các mẹ trước khi nổi giận hãy ép mình thử nghĩ nếu mình là con, bị mẹ đánh mắng thì thế nào...em cũng nóng tính lắm, nên đã áp dụng cách này và thấy đỡ hẳn. Những lúc con hư em vẫn mắng và phạt úp mặt vào tường, nhưng đã hạn chế quát tháo và đánh đòn. Vì chỉ nghĩ đến việc bị chính mẹ đẻ đánh mắng thì thương lắm, cái đầu nguội đi nhiều :)

12. MeIn&Bon

MeIn&Bon Thành viên kỳ cựu

Trước đây nhiều lúc mệt mỏi mà bé quấy là mình hay đánh lắm, nhưng sau lại thấy xót xa, ân hận vì con bé còi mà, tự nhủ lần sau sẽ bớt nóng nảy hơn, rồi dần dần mình cũng cố gắng tự điều chỉnh bản thân, giờ đỡ hẳn rùi.

13. Mẹ Bé Zin

Mẹ Bé Zin Gái Sơn La

Con mình đã hơn 30 tháng, mình thật sự rất lo mình qua nuông chiều con, hoặc là quá nóng giận với con? Dạy bé thật là khó làm sao.

14. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Đúng là dạy con rất khó các mẹ nhỉ. Mình là người khá nghiêm túc nên mặc dù rất thương con nhưng k tránh khỏi những lúc nghiêm khắc quá đà. Ông bà nội thì cho rằng cách dạy con của mình sẽ đem lại hậu quả xấu sau này ( mình có hay nóng giận đánh con đâu chứ). Ông nội tuyên bố: Tao có mỗi 1 mụn cháu nên tao sẽ chiều, điều đấy là chắc chắn.
    Đúng là ông bà chiều cháu thật. May mà 2 vợ chồng k ở cùng với ông bà nội chứ k con hư từ lâu rồi. Ai đời có thói xấu k đạt được điều gì là ưỡn người, giãy dụa rồi khóc. Mình toàn cho khóc chán thì thôi hoặc phải nghiêm nét mặt ngay từ đâu. ông bà nội mà thấy thế chắc xót cháu lắm đây.

15. hoangvu911

hoangvu911 Thành viên tích cực

Ai là mẹ cũng đều thế cả thôi.

Tức tối bực bội khi con quây khóc, không chịu ăn...

Mình cũng từng như vậy, cho con ăn đã khóc còn chớ, ngúng nguẩy... mẹ điên quá, tét cho cái vào mông. Tét xong, con khóc ầm lên, ăn vạ... bà dỗ, ông dỗ,cả nhà xúm vào dỗ nhưng con càng khóc to hơn. Mẹ lại ôm lấy con, xin lỗi rối rít. Không biết con có hiểu không, mà mẹ dỗ thì lại nín...

Thương nghé của mẹ quá! Nghé đừng hư nữa, để mẹ không tức khí tét mông con...

Yêu nghé nhất mà!?

16. meoconodo

meoconodo Thành viên tập sự

Bé còn nhỏ nên chưa hiểu chuyện, có lẽ bạn nên nhẹ nhàng hơn! có lẽ vẫn còn cách khác để bé nghe lời mình hơn là dùng vũ lực!

17. chipchiptrontron

chipchiptrontron Thành viên tích cực

Hic, mình cũng yêu con lắm, nhưng mà cứ ăn là phải quát và phát, không có thì nó chả ăn cho. Chán lắm cơ

18. Sini.mom

Sini.mom Thành viên tập sự

Mình cũng là mẹ nên rất hiểu tâm trạng, tình cảm của các mẹ. May là mình chưa bao giờ đánh con, chỉ có hét thôi. Nhưng mỗi lần như vậy lại ân hận lắm khi đôi mắt trong veo của con ngơ ngác ngước nhìn mình, khi con vừa tức tưởi vừa ôm chặt lấy mình, và bây giờ khi con lớn hơn, đã biết nhìn sâu vào mắt mình mà bảo "nhưng mà con yêu mẹ !"...

19. PerfectServices.com.vn

PerfectServices.com.vn NK & PP độc quyền tại VN

Đánh mắng con! Bao lần nóng giận đánh con xong đều nhủ lòng lần sau phải biết kìm lòng để không đánh mắng con nữa.
    Đánh mắng con! Những lần con làm mẹ giận ... giơ tay đánh con xong. Hạ tay xuống thấy trong lòng ... tim nhói đau.
    Đánh mắng con! Bao lần đánh mắng con xong. Đêm đến ôm con vào lòng ... nước mắt chảy đẫm gối vì thương con, vì ân hận ... sao lại đánh mắng con.
    Đánh mắng con! Mỗi lần đánh mắng con. Đêm không sao ngủ được vì trách mình.
    Đánh mắng con lần nào. Tim mẹ đau gấp trăm ngàn lần. Và .... sẽ cố gắng tự nhủ lòng mình mẹ sẽ kìm lòng để không đánh mắng con.

Nếu con trẻ không làm chúng ta giận nữa là khi ấy chúng đã như chúng ta rồi. Mà chúng ta vẫn còn đôi lúc khiến cha mẹ chúng ta phiền lòng!

bongbong2011 thích bài này.
  20. Pham Phuong Linh

Pham Phuong Linh Thành viên kỳ cựu

Mình đọc bài của mẹ nó mà cũng thấy hối hận quá, có lần đánh con xong, con bảo: mẹ ơi, con biết con chưa ngoan, nhg mẹ cũng ko biết kiềm chế. Nghe con nói mà rớt nước mắt.